[DIY] Tận dụng chai nhựa để làm thiết bị giải nhiệt gắn trên quạt máy

aquarius
1/2/2019 5:54Phản hồi: 104
[DIY] Tận dụng chai nhựa để làm thiết bị giải nhiệt gắn trên quạt máy
Trong nỗ lực đối phó với sự bùng nổ khủng khiếp của rác thải nhựa, lãnh đạo các nước Liên minh Châu Âu mới đây đã ký quyết định đề xuất cấm sử dụng 10 sản phẩm nhựa sử dụng một lần, đồng thời phải tìm cách dọn dẹp những sản phẩm nhựa khác. Hiện quyết định này vẫn còn phải chờ mang ra bỏ phiếu để thông qua nhưng nếu thành công, đây sẽ là một đóng góp rất lớn trong cuộc chiến với nhựa mà nhân loại đang phải đối mặt. Và hiện nay Việt Nam đất nước chúng ta đang sống bị tàn phá bởi những vật dụng chai nhựa làm ảnh hưởng đến môi trường sống và sức khoẻ của mỗi người. Chính vì điều này mình và anh em Mod Tinhte.vn cùng tất cả anh em hãy bảo vệ cuộc sống của con em chúng ta, tận dụng những chai nhựa cũ vứt đi để làm những dụng cụ cần thiết vui vẻ và có ích cho cuộc sống này nhé!

Phần cần chuẩn bị:
  • Hai chai nhựa 1 lít
  • Bịch dây gút
  • Mỏ hàn
  • Dao rọc giấy
  • Kéo
  • Nước đá
Dụng cụ cần có cũng khá đơn giản
Cách làm chỉ chừng 15 phút là xong:

Dùng dao rọc giấy hoặc kéo cắt phần gần đáy chai nhựa, lưu ý là không cắt đứt ra nhé. Tiếp theo anh em dùng mỏ hàn đợi nóng và đâm tạo lỗ để chúng ta dùng dây gút định hình giữ chai nhựa sau mành che của quạt máy đồng thời đâm nhiều lỗ xung quanh vỏ chai để khi chúng ta bỏ đá vào để hơi lạnh của đá thoát ra, quạt máy sẽ hút toả nhiệt lạnh về phía trước. Anh em lưu ý là phần nắp chai phải còn và vặn chặt khi đá tan hết thì phần nước sẽ nằm bên dưới anh em chỉ việc tháo nắp chai và lấy đồ hứng đổ đi nhé và tiếp tục cho mẻ đá khác vào để giảm nhiệt độ cho những ngày tết nắng nóng này nha. Chúc anh em Tinh tế vui vẻ và có thêm nhiều trò mới nhé!

Sau khi làm xong cho chạy thử

Đá có vẻ tan hơi nhanh do nhiệt độ nhà mình nóng hơi bí

Khi nước đá tan anh em có thể vặn nắp phía dưới chai để lấy nước ra để thay mẻ đá mới nếu cần

Nhiệt độ trong nhà mình được đo kiểm chứng bằng thiết bị cảm biến nhiệt xiaomi. Nhiệt độ ban đầu là 33 độ
Sau khi mở quạt chạy thì nhiệt độ trong phòng có cảm giác giảm được 3 độ C so với ban đầu
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

He he, sáng tạo đấy
Macole
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xxxthientaixxx Theo phương trình kia thì nR không thể thay đổi chỉ có T, p, v thay đổi được. Vậy p tăng kéo theo T tăng và V giảm. Do bạn nghĩ áp suất chỉ tăng ở môi là sai, áp suất tăng toàn bộ môi, miệng, họng, phổi. Sự mất nhiệt đâu phải chỉ môi, còn má, lưỡi nữa. Tấm tản nhiệt càng lớn thì đương nhiên càng ít nóng.
@Macole R hằng số thì ko nói , n cũng là biến số sao lại không thể thay đổi?
dựa vào đâu nói P tăng thì T tăng V giảm ? điều kiện đầu và sau là gì?
nếu đúng là P tăng V giảm thì làm sao T tăng được (giả sử cùng hệ số) -> muốn xảy ra phải có cụ thể
trong trường hợp này thì cái bạn tác động là V khi thắt cơ chứ bạn không trực tiếp làm P thay đổi => V giảm -> P tăng , còn T tăng hay không thì lại như câu hỏi trên , điều kiện đầu cúi là gì ?
giả sử trong 1 trường hợp lý tưởng nào đó làm V giảm x4 , P tăng x2 => T giảm x2 (giả sử n ko đổi) chứ T đâu có tăng?
Macole
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xxxthientaixxx n là số mol, mà số mol cũng hiểu là số phân tử khí nên coi như ko ảnh hưởng trong tình huống thổi ra dù rằng khi thổi ra vì V giảm nhưng V giảm tỉ lệ thuận với n và áp suất vẫn tăng. P tăng thì thể tích V sẽ giảm kèm theo T tăng nhé, còn chúng tăng giảm bao nhiêu thì phức tạp vô cùng không phải chuyên gia vật lý không tính nổi đâu bạn.
@Macole bạn dám khẳng định n tỉ lệ thuận V ? khi áp suất và vận tốc dòng khí tăng đột ngột số mol vẫn tỉ lệ thuận thể tích ? sai lầm , nó là 1 hàm chứ không phải hằng số đừng gán cho nó tỉ lệ thuận dễ dàng vậy chứ
như đã nói do V giảm -> P tăng chứ ko phải P tăng -> V giảm 2 cái này khác nhau nhé
bạn cũng nói nó tăng giảm bao nhiêu phức tạp vô cùng mà bạn lại khẳng định P tăng là T tăng theo trong khi bạn ko biết V tăng giảm ra sao , n có đúng là tỉ lệ thuận hay ko
phương trình trên là phương trình khí lý tưởng , bạn hiểu chữ lý tưởng không nó là điều ko bao giờ có thể xảy ra được trong thực tiễn (ko phải tự dưng lòi ra thêm pt khí thực tuy nó cũng chưa chính xác 100%) và xin nói thêm pt trên thường dùng cho trường hợp ko gian khối khí kín với điều kiện đầu cúi rõ ràng còn trường hợp không gian khí mở và thay đổi liên tục thì nó gần như ko xài được mà phải xài thêm chuyển động chất lưu , bào toàn ,.....
1 phương trình 4 biến số mà bạn tự cho 1 thằng là tăng 1 thằng tỉ lệ thuận trong khi điều kiện và ko gian xét thì ko có vậy thì tính gì nữa , giờ mình tự cho V tỉ lệ nghịch P -> V tăng giảm như nào thì T ko thay đổi thì bạn tính sao ?
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
Quạt treo KDK 2tr có đáng tiền ko anh em, bật số 3 vẫn êm ru ?, mua cây asia có remote nó kêu ghê quá, hồi đấy cũng dùng asiavina rất êm mà giờ chất lượng xuống quá.
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@tetekh Chắc cả hai lun bác ơi, thử tháo cánh cho nó quay ko vẫn ồn nhưng ít hơn, gắn cánh vào thì ồn hơn.Kêu kiểu ù ù
tungbilly92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@akb48 Dùng hàng của điện cơ xem sao
NewAngle
ĐẠI BÀNG
5 năm
@akb48 Kdk đúng chất lượng lun. Đáng tiền
@akb48 Bác thử dùng hàng của Dasin xem, chạy êm mà bền
Quá hay! ủng hộ clip thể loại này của ad 😃
@Bảo Minh 87 Làm rồi, vô ích, Mùa hè oi bức tui thử rồi . không có gì khác biệt .
@Bảo Minh 87 Trông ko thể nhá được
Chỉ thích hợp cho mấy ông đi ở trọ
Trông như bãi rác...
tungbilly92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bảo Minh 87 Dùng cách này lâu dài độ ẩm cao gỉ đồ kim loại
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@tungbilly92 phòng trọ thì lại càng ẩm thấp và dễ sinh mầm bệnh hơn
Vừa xấu
Vừa mất time
Vừa tốn công chế cháo

Làm cho vui đc 1-2 lần thôi
Chứ quạt phun suong bg rẻ nhiều rồi
Vã lại phun suong phun nuóc nhà có đồ kim loại dễ bị rỉ sét lắm
Cái này thì mát nhưng tạo độ ẩm cao dễ làm hư đồ điện tử lắm nha, khác xa với máy lạnh vốn có hệ thống tách ẩm !!!!!!!
LuxiTD
TÍCH CỰC
5 năm
@khunghoang kinhte 2008 bác nói chuẩn, như mấy quán cafe có máy phun sương, 1 thời gian sắt rỉ sét hết, đồ điện hư liên tục 😁
Về lâu dài thì mua máy lạnh kinh tế hơn và tiện về mọi mặt .
AcePort
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bao lâu tan hết đống đá vậy ông anh ?
Hỏi tham khảo thử thôi .
Mua máy lọc không khí Sharp có chức năng tạo độ ẩm hay hơn. Cái độ ẩm nó không tạo hỗn như mấy cái này.
Trời này đêm ngủ đắp 2 cái mền tắt lun máy quạt, sập cả cửa sổ mà ông này đi quảng cáo máy làm mát o_O
quangduy90
TÍCH CỰC
5 năm
@lucifervnn dành cho dân ở HCM hoặc HN thôi bác 😁 e thấy mấy tỉnh khác mát rượi
@quangduy90 HN wtf, lạnh chết mẹ ra
quangduy90
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm tuỳ tháng chứ nhỉ
@lucifervnn Nóng bm ra :eek:
Điều hòa cho lành.
Bài viết không hợp thời tiết cho lắm.
Nhìn sáng tạo và hơi bị chất Mod ạ.
Ae trong miền Nam chắc vẫn sài quạt, máy lạnh chứ miền Bắc thì đang dùng máy sưởi rầu 😃
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
Theo định luật bảo toàn năng lượng... phương pháp này làm cho vui thôi chứ hiệu quả năng lượng không cao
Mình rất thích chế những đồ lặt vặt như này trong sinh hoạt hàng ngày nhưng làm clip đăng lên Tinh tế mà sao chả thấy lên tiếng câu nào vậy @aquarius? Ngoài đời to con dữ, vật thể lạ màu đỏ chòi khỏi quần là gì thế? Airpods phải ko Phạm Thắng? 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

Screen Shot 2019-02-01 at 16.16.12.png
@crazysexycool1981 Dạ airpod hâhhaha
@aquarius Mod trong Nam giản dị nhỉ: dép tổ ong, xe điện 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Xe đó đâu phải xe điện anh xe đạp cổ thời xưa của pháp á Velosolex kỳ có làm bài rồi anh
@Aquarius Vblog 😁
ko mát mà chỉ dơ thêm, mình mua mấy tấm cooling pad về chế bao mát
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@nhân hunter Chuẩn nè , hoặc tủ lạnh đời mới có tấm cooling pad trong đó, lôi ra quậy cũng được.
hunhun
TÍCH CỰC
5 năm
Kể ra cũng ko an toàn
dobinhson
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vui vẻ thôi chứ ko có tác dụng gì
Em cũng tiết kiệm và bảo vệ môi trường, ba con sói dùng xong em rửa xài lại sao bạn gái nó đòi cắt ... của em bỏ là sao ??!!!
@cyberat Moá lầy vừa thôi bạn
@cyberat =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019