Tản mạn về Soundbar - giải pháp nâng cấp âm thanh cho chiếc TV thời hiện đại

AudioPsycho
9/12/2018 9:12Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nnt.An
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phiền mấy bác xem giúp em con tv nào tầm 55inch > 65 inch tốt nhất trong tầm giá được không ạ 😆 e cảm ơn
@Nnt.An Ra siêu thị điện máy rồi chỉ vào con nào nó bày ngay giữa cửa chính.
Con đó là tốt nhất trong tầm giá đó.
@Nnt.An Tầm giá đó là tầm giá bao nhiêu? Bác hỏi thế ai tư vấn nổi.
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Có thanh loa nào dài khoảng 70cm không các thánh ? Em mua đi chung với màn hình 27inch. Loa không dây sony SXS 55 nghe chưa đủ phê... Hay bác nào thích loa không dây ta giao lưu đổi gió cho vui.
lonely_guy
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình dùng cặp này, xem phim nghe nhạc trên truyền hình rất ổn.
bose cmp2.jpg
nhattruong74
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời buổi này tiền nào của nấy thôi, đang sử dụng con Soundbar Bose lúc trước mua 48 củ, nghe nhạc, xem phim đều tốt nhưng giờ bỏ xó rồi, toàn sử dụng Homepod!!!
Đang xài RTS - 10 của bọn Remax cho dàn máy tính. Ổn phết.
TIVI NÊN PHÁT RA LOA NGOÀI SẼ BỀN LÂU HƯ HƠN .
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình xài Xiaomi soundbar đời đầu, Bass nặng 20kg, tiếng rất OK, nhưng phần bar thì tiếng không ngon lắm, hơi thiếu treble
lukyluke
TÍCH CỰC
5 năm
đang xài con này
Bose SoundTouch 300 Soundbar, works with Alexa https://www.amazon.com/dp/B01KZHP44Y/ref=cm_sw_r_cp_tai_96keCbCCQ7SEK
nhattruong74
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lukyluke Sub nó có wireless không bác!?
lukyluke
TÍCH CỰC
5 năm
@nhattruong74 Có wireless nhuwng sub vad soundbar bán rời
Amazon bán 700$ mỗi món tổng cộng 1400$. Bose Acoustimass 300 Wireless Bass Module - Black (760093-1110) https://www.amazon.com/dp/B01KZHPC7I/ref=cm_sw_r_cp_api_i_urpeCb7XSNN48
Bên Mai Nguyên bán đắt hơn 18tr9
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
Cái yếu của dàn soundbar là nghe nhạc ko dc như ý cho lắm, nên mình đầu tư hẳn 1 lần. Thà thốn 1 lần rồi thôi 😔
Mình đang xài kết hợp với Plex Server trên PC, phim mới này nọ kéo torrent về trên PC, rồi để Plex nó tự động bộ vào thư viện phim, sau đó stream thẳng phim từ PC ra TV (qua đầu android box cũng cài Plex) hoặc bất kì thiết bị điện thoại, tablet nào trong nhà, phải nói là rất rất tiện và hài lòng.

Thêm 1 điều nữa, bạn nào nghĩ loa Smart TV hiện nay loa tệ thì nên thử nghe qua loa của con Sony Oled A1E, ko hiểu tụi Sony nó dùng công nghệ như thế nào mà loa TV nghe rất ấn tượng, âm thanh nổi và rất có chiều sâu, nhiều khi còn hơn đứt một số dòng loa soundbar.
@ptk8588 Máy tính giải mã tín hiệu vậy thì hình ảnh xuất ra trên màn hình có được như chip trên TV giải mã không bác nhỉ?
ptk8588
TÍCH CỰC
5 năm
@spetsnaz GRU Tất nhiên là được bạn ah, nếu bạn dùng giữa các thiết bị chung wifi trong gia đình, thì Plex nó sẽ stream trực tiếp dữ liệu gốc ko qua encode. Cái bạn cần là chỉ cần cài app trên dt, tablet, đầu android box, và truy cập thẳng vào thư việc phim trên máy tính để xem, file phim gốc sẽ stream thẳng tới dt, sau đó app xem phim sẽ lo hết việc còn lại. Mình dùng thử qua nhiều app thì ngon nhất hiện nay là app Nplayer (ios lẫn Andoird đều có)
Nó chỉ cần sức mạnh của máy tính để encode phim xuống độ phân giải thấp hơn, khi thiết bị xem ko hỗ trỡ độ phân giải cao hoặc khi đang ở ngoài đường tốc độ internet chậm ko load phim nổi. VD stream phim 4K qua dt iphone 5s, thì sẽ cần máy tính để encode phim đó xuống độ phân giải thấp hơn phù hợp với dt.
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptk8588 B ơi. Có bài nào hướng dẫn chỉ tiết tương tự không. M đang đau đầu về việc kết nối không dây tivi vs Destop và vấn đề mở film. 4K. thanks
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptk8588 B ơi.
Mình dùng dàn âm ly Tiến Đạt với 2 cái loa thùng mua ở chợ Nhật Tảo, mỗi lần mình coi đá banh là cả xóm khỏi coi cái khác 😁

Mấy cái soundbar này chưa nghe dc 1 cái nào ra hồn

lukyluke
TÍCH CỰC
5 năm
@khanhquagioi Khanhquagioi phán 1 câu nghe ghê quá.
Đang xài em xiaomi 1tr3, thấy vậy cũng đủ rồi
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào rành rọt tư vấn dùm mình bộ loa sony này với.

Nhu cầu xem phin, nghe nhạc êm dụi..đôi khi cũng nóntop, dance đồ..Nghe ổn không? Với lại nó có đi dây nhợ không?
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà mình đang dùng 1 cái của LG, nói chung từ ngày có soundbar xem bóng đá thích hẳn
xLn27
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tầm khoảng 4-5 triệu thì soundbar loại nào nghe ổn các bác ? Nghe nhạc bolero với nhạc đỏ các kiểu là chính, thỉnh thoảng mới đập phá chút edm thôi
Cactus
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod viết hay & lập luận tốt. Cách nay hơn chục năm mình cũng đi tìm mua soundbar về để xem film, trong khi anh em bạn bè bà con cô bác thì cứ dứt khoát phải 4.1 5.1... dây nhợ loằng ngoằng, cái éo le là mua cả đống loa về nhưng phần nguồn phát thì không đủ thành ra cũng toàn âm thanh giả lập, nghe còn chán hơn chỉ được mỗi cái nghe to và nhìn oai. Ai cũng dè bỉu soundbar, kêu là âm thanh giả. Mình cũng xác nhận là âm thanh giả lập, và vừa đủ để chấp nhận: gọn, trang trí chung với TV rất đẹp, không dây nhợ rối tung. Lúc đó mình mua bộ Denon chỗ Anh Duy (Pasteur), giá khá rẻ vì là hàng demo. Nghe đến tận bây giờ chẳng hư gì (chủ yếu xem film với đầu HD), các chuẩn âm thanh tương đối đủ: DTS, Dolby...
Sau này đi xem nhiều dàn khác thì cá nhân mình có ý kiến nhỏ để các bạn lưu ý: loa thanh thường các hãng làm tương đối ổn, giả lập surround ổn, nhưng đừng lơ là loa sub nhen, thậm chí nó quan trọng nhất đó: xem film nghe nhạc mà tiếng bass cứ thùng thùng là mau mệt lỗ tai lắm. Có nhiều người bạn mình đi mua mấy dàn soundbar toàn hiệu nổi như Sony, Samsung... về xem film không được luôn, 1 thời gian là thua không xài.
từ khi có soundbar, quên hẵng dàn Home... lí do vì fòng diện tích nhỏ...
nhà lớn thì Home theater nhìn vẫn sang hơn và mang chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều
Soundbar rẻ tiền thì còn thua cả dàn 2.1 ghẻ. Đừng có nghe mod thuốc mà ham.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019