Tăng độ phân giải hiển thị cho S7/S7 Edge, không cần máy tính, không cần root

cuhiep
18/3/2016 9:41Phản hồi: 171
Tăng độ phân giải hiển thị cho S7/S7 Edge, không cần máy tính, không cần root
Anh em mới mua S7, S7 Edge quá sướng vì có một công cụ tăng độ phân giải hiển thị đơn giản, miễn phí, không cần root và cũng không cần phải máy tính. Tính năng này có sẵn trong hệ điều hành nhưng được ẩn đi. Cần một chút thao tác để mở nó ra là xong. Độ phân giải hiển thị mặc định của S7 và S7 Edge là 360x640, độ phân giải sau khi chỉnh sẽ là 412x732 tức tăng khoảng 24% nội dung được hiển thị. Với các máy Android khác bạn cần root hoặc máy tính để chỉnh, còn với S7 và S7 Edge thì không cần.

Độ phân giải thực tế của S7 và S7 Edge là 1440x2560 nhưng độ phân giải hiển thị là 360x640, mức chung của hầu hết các điện thoại Android cho dù kích thước màn hình có là 4" hay 5"5. Theo cách sử dụng hàng ngày của mình thì độ phân giải hiển thị 360x640 chỉ phù hợp với điện thoại kích thước nhỏ hơn 4". Do đó S7, đặc biệt là S7 Edge màn hình 5"5 với độ phân giải hiển thị là 360x640 cho trải nghiệm kém hơn rất nhiều. Việc tăng độ phân giải lên thành 412x732 sẽ cho các bạn trải nghiệm hình ảnh tốt hơn.

Tìm hiểu thêm về độ phân giải hiển thị cũng như cách làm cho các máy khác ở link này:
https://tinhte.vn/threads/noi-ve-do-phan-giai-hien-thi-va-cach-thay-doi-cho-dien-thoai-android-khong-can-root.2516443/

Các bước làm:
  1. Tải Nova Launcher bản miễn phí về máy và chạy (nhấn vào chữ Nova Launcher để tải)
  2. Nhấn vào màn hình lâu sau đó bấm vào phần Widget để chọn Widget Activities. Nằm ở hàng trên cùng, kéo qua bên phải. Nhấn lâu để kéo Widget đó ra màn hình. Lúc này sẽ có một màn hình mới hiện lên để chọn.
  3. Chọn Settings và trong Settings chọn .DisplayScalingActivity. Trên màn hình sẽ xuất hiện một icon bánh xe
  4. Bấm vào bánh xe đó để lựa chọn độ phân giải
  5. Chọn Condensed
  6. Khởi động lại máy theo yêu cầu và tận hưởng.

Cám ơn@th0ngpham đã chia sẻ.
Tham khảo: XDA
Tải Nova Launcher bản miễn phí
Cám ơn Mobisquare.vn đã cho mượn S7 Edge Snapdragon 😁 để làm bài này
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baokecave
ĐẠI BÀNG
8 năm
note 5 thì phải làm sao nhở????
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
@vtb center 412×732 thì quy đổi ra dpi kiểu gì vậy nhỉ
viaipi
CAO CẤP
8 năm
@cuhiep Note 4 thì sao bác nhỉ?
didoka_702
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khunglongcoi34 dùng adb command vẫn đc nhá
@baokecave note 5 do phan giai da la 412*732 roi bạn
"Độ phân giải mặc định 360x640" là độ phân giải của cái gì nhỉ? Icon hay cả màn hình ? [emoji23]
@thanh1401 Bạn cứ tưởng tượng màn hình là 16x16, nhưng nó sẽ túm 4 điểm ảnh lại làm một, chỉ hiện thị 4x4 thôi, giúp phóng to điểm ảnh
trandungxd
TÍCH CỰC
8 năm
@thanh1401 á à thằng Thành xôi nhé. ko làm việc vào đây chém lung tung.
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanh1401 😃
mykenty
ĐẠI BÀNG
8 năm
thôi đừng s7 nữa vừa ra thằng vinpro muốn chửi thề, trc khi đi alo có hàng, còn nói mấy giờ đến, đến nơi nói éo có, mịa nó chi nhánh đã ít quận mất cả tiếng đồng hồ lên vincom đồng khởi leo 3 tầng hầm 3 tầng lầu đến nơi xin lỗi nhẹ như ko... bà già nó trễ ko nói, nói có đến nói ko mới bực
sangtt2223
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mykenty Trưa nắng cũng nvy. chạy xe 1x km đến nơi. Bóc cho xem con s7e đen đc 30s rồi hẹn tiếp. bà mẹ bon vinpro. làm ăn như cờ cờ
@sangtt2223 được đền bù bằng thẻ nhớ 32gb + đồng hồ gear s2 classic + combo kinh gear và tai nghe bluetooth, nếu bạn bực mình thì nhượng lại suất đó cho mình
@mykenty mua ở vinpro làm đéo gì, em thấy nó chả chuyên cái nào
@mykenty Đặt mua online trên lazada đi 😁 khi giao hàng đến nơi mình có thể xem máy và ưng thì mua mà 😃 ko thì trả lại :D
Đỡ tốn công,nhọc sức xem tận mắt cái máy S7 :D
joethinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hít, rõ chán với bài viết tổng hợp hoặc biên dịch kiểu này.
The standard DPI on the Galaxy S7 is (an obnoxious) 640.

Cái này là chỉnh DPI mà. Độ phân giải gì chứ.
DPI = Dots per Inch = Độ phân giải.
@caphe17 1 - mình có sai không?
2 - cách nào dễ hiểu hơn?

Cố tìm các dễ hiểu và không sai thôi
caphe17
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep 1, Ở trên bài, anh nói độ phân giải sau khi chỉnh sẽ là 412x732 thì có đúng ko? Cái màn nó là 2k rồi.
2, Bạn kia nói dễ hiểu hơn vì DPI là Dot Per Inch, hiện tại nhiều người cũng đã biết tới nó.

Theo quan điểm của mình, thì tăng mật độ hiển thị điểm ảnh thì đúng hơn.
@caphe17 Đang nói về độ phân giải hiển thị.
Bạn cho rằng nhiều người biết tới nhưng nó rất khó hình dung. Mình làm cho mem tinh tế tổng thể nên càng rõ ràng và dễ hiểu càng tốt.
Hihihi
@cuhiep độ phân giải ng ta sẽ hiểu là resolution, nên khó hình dung hơn, cứ để DPI bạn ạ
Cái này tùy nhu cầu thôi, tăng cái này lên chỉ đơn giản là làm nhỏ giao diện máy lại, đẹp hay ko là tùy nguời nhưng nói là cải thiện hiển thị là không đúng, máy 2k thì nâng cái này lên thành 4k à?
@king_of_mar1311 Hiển thì được nhiều thông tin không gọi là cải thiện thì gọi là cải lùi chắc, thêm cái câu cuối thì hóa ra chưa hiểu gì về vấn đề mà bài viết đang đề cập.
linhpham89
TÍCH CỰC
8 năm
@king_of_mar1311 Cải thiện chứ 😁
Ví dụ bh bạn xem cái bxh ngoại hạng Anh, dùng ip5 4" kéo kéo thì chả nói làm gì, đây dùng ip6s plus mà cùng độ phân giải với hiển thị với ip5 thì vẫn cứ phải kéo kéo sao?
Vì vậy mà màn hình lớn không phải để hiển thị to hơn, mà để hiển thị nhiều hơn :D
abgnac
TÍCH CỰC
8 năm
Với con chip+ gpu cấu hình khủng long thì ngại gì mà ko nâng ?
Note 5 có làm được không mod ơi.
bác đùa em à, màn 5.5 inch mà 360x640 thì nhìn thấy cả hột luôn đấy, chắc có điều gì nhầm lẫn ở đây rồi
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trenzalore Đây là độ phân giải hiển thị chứ màn nó vẫn là 2k mà 😁
mikan293
TÍCH CỰC
8 năm
@Trenzalore Cái trong bài đang nói là Density,một đơn vị trong cách thức hiển thị chứ ko phải độ phân giải.Cái này ai lập trình đều biết.
@Trenzalore bạn này bị nhầm về phần khái niệm 😁
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
K có s7 nhưng biết thêm dc nova có cái activities 😁 sài thuở nào h mới biết. Klq nhưng lúc bác cuhiep nói vào tinh te cứ mong hiện ra lịch sử trang trờiđất.com chứ😆)
@I.Corp lậy thánh
em bỏ bên đó lâu rồi
đừng nhắc nữa
@cuhiep Vừa inbox share cho bác ít rau và hàng.
Cho em lên mod nhé:rolleyes:
hidronak
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhtuantvc share e với bác, trc khi bị ban :p
Các bác dùng app More Shortcuts cũng đc, đỡ phải tải cả cái launcher về😁
S6 6.0.1 cũng làm được 😃
quoctai_pham
ĐẠI BÀNG
8 năm
S6 vẫn làm được chiêu này 😁
Thank bác chủ. Xài note 5 lâu rồi mới để ý cái này. Thử trên PC thì ra Full HD luôn. Phê.
luan@1991
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế sao cứ quảng cáo màn hình 2k sắc nét ở đâu ra nhỉ
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhiều bạn đầu óc đơn giản quá nên có giải thích thế nào họ cũng không hiểu đọ phân giải hiển thị là gì đâu 😁
Em mới thử. S6 chạy 6.0.1 chưa root cũng dùng được. Cảm ơn bác nhiều 😃http://C:\Users\HANH\Downloads\documents-export-2016-03-18 http://C:\Users\HANH\Downloads\documents-export-2016-03-18
haisolo
ĐẠI BÀNG
8 năm
làm xong xoá nova đi thì nó có trở về như cũ ko các bác...
Ủa, tại sao anh sam không làm phân giải cao luôn mà phải để khách hàng cài chi cho rườm rà vậy anh em?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019