Tăng tiết mồ hôi, căn bệnh làm nhiều người khốn đốn trong cuộc sống

Hassler
3/5/2018 2:32Phản hồi: 189
Tăng tiết mồ hôi, căn bệnh làm nhiều người khốn đốn trong cuộc sống
Hôm rồi trên group Facebook của Tinhte mình thấy có bạn hỏi về hiện tượng đổ mồ hôi tay quá nhiều nên hôm nay mình tổng hợp bài này để các bạn cùng tham khảo. Hiện tượng đổ mồ hôi quá nhiều hay còn gọi là tăng tiết mồ hôi là 1 dạng rối loạn thường gặp và hậu quả của nó làm nhiều người thấy rất khó chịu, nhiều khi còn cảm thấy tự ti khi giao tiếp hoặc trong các hoạt động thường ngày. Nếu việc đổ mồ hôi ở những vùng kín như vùng dưới nách gần như là 1 điều bình thường khi chúng ta bắt đầu vào tuổi trưởng thành thì mồ hôi tay hoặc mồ hôi chân quá nhiều thường sẽ bắt đầu vào tầm tuổi 13, và nếu không chữa trị thì điều này sẽ đi theo bạn trong suốt cuộc đời.

Căn bệnh này được chia ra 2 dạng là Primary hyperhidrosis, chưa xác định được nguyên nhân. Secondary hyperhidrosis là dạng xác định được nguyên nhân.

Với dạng primary các nhà khoa học cho rằng đó là kết quả của một dạng rối loạn hệ thần kinh giao cảm, và cũng có thể do việc đột biến gen.

Với dạng secondary thì có thể do nhiều nguyên nhân như sau:
  • Mang thai
  • Thời kỳ mãn kinh - khi thời kỳ mãn kinh của một phụ nữ chấm dứt
  • Rối loạn lo âu (liên quan đến hệ thần kinh)
  • Lượng đường trong máu thấp (hạ đường huyết)
  • Một tuyến tuyến giáp hoạt động quá mức (hyperthyroidism)
  • Béo phì
  • Một số loại thuốc - bao gồm một số thuốc chống trầm cảm, propranolol, pilocarpine và bethanechol
  • Nghiện rượu hoặc ma túy, nó cũng có thể xuất phát trong quá trình cai rượu hoặc ma túy.
  • Một số bệnh nhiễm trùng, chẳng hạn như bệnh lao và HIV
  • Bệnh Parkinson
  • Rối loạn của các tế bào máu hoặc tủy xương, chẳng hạn như Hodgkin lymphoma (ung thư bạch cầu)

Để chữa căn bệnh này cũng có nhiều cách tiếp cận tùy vào mức độ nặng hay nhẹ của bệnh. Có thể liệt kê dưới đây 1 vài cách xử lý như sau:

- Các loại lăn khử mùi thông thường có chứa muối kim loại, hoặc các loại có chứa clorua nhôm (aluminum chloride). Cái này ra siêu thị là có.
- Các loại khử mùi mạnh có chứa hexahydrate clorua nhôm.
- Sử dụng công nghệ điện chuyển ion để truyền nước cất được ion hóa qua da qua dòng điện.
- Các dạng thuốc uống giúp giảm tiết mồ hôi.
- Dùng botox -A, được FDA chứng nhận để xử lý các trường hợp tiết quá nhiều mồ hôi vùng nách.
- miraDry, sử dụng năng lượng vi sóng để diệt các tuyến mồ hôi.
- Bắn laser để diệt các tuyến mồ hôi.
- Giải pháp cuối cùng là phẫu thuật hạch thần kinh giao cảm, cái này liên quan đến giải phẫu nên có nhiều nguy cơ và thường chỉ được sử dụng như phương án cuối cùng trong việc điều trị tùy theo yêu cầu của bệnh nhân.

Mình không bị căn bệnh tăng tiết mồ hôi này nhưng thường khi vào dịp hè là nếu không chăm chỉ vệ sinh vùng cánh thì cũng tự thấy rất khó chịu với cái mùi "thơm" đặc trưng ý. Vậy nên mình cũng phần nào hiểu được sự ức chế bực bội của những người bị căn bệnh này. Với các bạn khác nhất là các bạn nam, các bạn nên chú ý 1 chút trong việc vệ sinh cá nhân chứ đừng để "viêm cánh" làm cho người khác đứng từ xa đã không thể nào chịu nổi nhé 😁.

Tham khảo WebMD
Ảnh Assuranceskin

Quảng cáo

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ra nhiều mồ hôi không sợ, ra nhiều mồ hôi mà nó hôi nữa mới sợ 😕
@mrsugarvn Mồ hôi ra thì ai cũng có. Nhưng mùi hôi thì do vi khuẩn gây mùi. Đại loại là ai có vi khuẩn nào thì có mùi ấy nên có ng mùi khó chịu có ng k
@MinhChien2031995 #duyluan vào xác nhận giúp thằng em nó đi, nó đá xéo chú kìa
vietanhvpdk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@So-xanh-xanh Bản chất mồ hôi khônh có mùi, do mấy em vi khuẩn tạo ra mùi là chủ yếu, còn mùi đặc trưng của mỗi người là do tuyến nhờn, tuyến bã tạo ra, không phải do mồ thơm 😁
tuong_TM
ĐẠI BÀNG
6 năm
@So-xanh-xanh Bạn sai cơ bản rồi. "Mồ hôi" bản thân nó không có mùi mà chỉ đơn thuần là một chất lỏng tiết ra giảm nhiệt cho cơ thể. Vì cơ thể con người nóng, lại thêm ẩm từ mồ hôi nên sau khoảng 30p đến 1 giờ từ lúc ra mồ hôi thì tuỳ người sẽ có mùi khác nhau. Mình cũng giống bạn thớt, đổ mồ hôi thì không ngại, chỉ ngại mỗi đến lúc nó hôi mà mình không biết, lại thành mang tiếng.
Các bạn đã đc thử cảm giác nước nhỏ tòng tòng từ 2 bàn tay xuống chưa 😁 Ác mộng mỗi mùa hè
@trantuananh1996 Tôi cũng bị mà nhẹ hơn bạn ngồi máy lạnh là tay vẫn ướt xong còn bị cóng, bắt tay bạn sợ thì mang bao tay cho lịch sự. Cứ nói thật Người ta thông cảm mà.
@trantuananh1996 Mình cũng bị ra mồ hôi tay chân. Bình thường thì không sao chứ vào phòng máy lạnh hoặc đi giày là hay ra mồ hôi. Nhiều lúc thấy bất tiện quá.
@galeonui9590 Cái này nếu ko muốn cắt hạch giao cảm thì phải rèn tâm lí các bác ạ. Mình cứ bình thường thì ko sao
@trantuananh1996 Mình rất thông cảm với bạn. Nghe mấy bạn nói phẫu thuật có thể triệt tiêu đc, bạn thử tư vấn bác sỹ xem sao
Ông nào hôi nách đọc bài này thốn lắm chắc 😁
sinbad32
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanandy Phải vô thanks cm của bác mới được, thằng kia miệng thối quá nên đeo khẩu trang.. đúng là ra đường có những cái thấy là vậy nhưng vì lịch sự nên đừng nói ra làm người ta ngại..
@tuanandy Em gái có chắc người nhà em chưa từng đeo khẩu trang 😁
@Khẩu trang xanh Khâu trang đeo nó có nhiều mục đích nhưng mồm bạn thì phải đeo 24/7 mới ngăn mùi dc.
@Thành Viên Dấu Tên Nhưng tau thì lại nghĩ khác 😁
Cũng đang bị 😔 không có mùi nhưng ra nhiều quá
Nách thì không bị mà cái tay e bị từ nhỏ giờ và vẫn nhiều 😔(
whoissu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình bị tăng tiết mồ hôi toàn thân...rất bất tiện và mệt mỏi
Nhỏ cũng hay bị lớn hết... Chắc do ăn nhiều rau xanh 😁
bữa nghe thầy mình nói có ng cắt hạch giao cảm xong thì hết, có ng cắt xong thì đỡ, có ng cắt xong lại ra mồ hôi ở chân 😁 cái này có liên quan đến hệ giao cảm, phó giao cảm nữa
@Fbiprohj Cái vụ cắt này đúng là e thấy kêu là giải pháp cuối cùng nhưng thực tế hên xui, vì nói j thì nói động chjam dao kéo vào người là ko nên rồi. Ai chữa đc thì OK, ai ko đc lại đi mắng vốn bs 😔
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@Fbiprohj Năm mình 18 tuổi đã đi bv để phẩu thuật cắt hạch thần kinh giao cảm. Mười mấy năm nay vẫn ổn tay ko ra mồ hôi nhiều.
@Fbiprohj hồi đi học tay mình ra nhiều mồ hôi có lúc nhỏ giọt như cà phê ấy, chân ra ít hơn, còn nách và ngực thì ko ra. sau phẫu thuật đốt hạch tk giao cảm dưới nách thì tay đỡ khoảng 90%. còn chân tăng hơn 1 chút, nách và ngực thì nó lại bị nhiều hơn, mình nghĩ như cái ống nước, bịt chỗ này nó ra chỗ khác ấy.
Mình cũng thuộc loại rất nhiều mồ hôi. Làm một công việc gì đó nhẹ nhàng như quét nhà mồ hôi cũng chạy từng giọt. Hay nói đùa là số vất vả.
@Hoa Lam Lúc nhỏ bị h giảm rồi hehe
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên Vậy là có bị rồi, còn hỏi nữa😆
@Hoa Lam Nhưng h nó khô rồi vẫn bị mà em mình từ nhỏ ráy tai khô mà nó cũng bị.
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên https://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc/suc-khoe/ray-tai-tiet-lo-benh-hoi-nach-2260478.html
😔 haizzzzzz mồ hôi tay
Có ai biết xịt hay lăn khử mùi nào ko có mùi thơm ko, ko mùi càng tốt
Ko thể chịu nổi cái mùi xực nức của khử mùi Nivea, Xmen hay Romano
Kết quả đang phải dùng chung chai xịt khử mùi Deodorant Mineral Vichy của bà chị 270k, mùi nhẹ nhưng vẫn thơm thơm ko khoái lắm
Seneken
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sky37 Mình dùng loại này nè, cho da bình thường, da dễ kích ứng thì có lọ màu xanh lá cây nữa.
np.yolo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên tôi cũng đang dùng cái giống của bác, nhưng 1 ngày 1 lần, nói chung cứ tắm xong là xài, nhưng mà cũng hên xui, ko có mùi nhưng nhiều lúc nó vẫn ra mồ hôi như thường 😃
@np.yolo Ngăn mùi dc rồi bạn ơi bít kín quá nó lại lòi ra cái khác thì mệt lắm.
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono Dùng loại Nivea Men Cool kick ấy. Lúc đầu xịt vào thì mùi hơi nồng nhưng một lúc sau thì mùi bay hết, gần như là không còn mùi. Loại này cũng ngăn mồ hôi, ngăn mùi khá tốt.
vuanhns
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tay chân mình lúc nào cũng ẩm..ko đến mức nhỏ hạt nhưng tay dẻo mùa hè rất khó chịu. bị từ bé
mr.tw0
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đừng ai phẫu thuật hạch thần kinh giao cảm !
Tay lại ra chân , chân ra tay , tay ra nách , chân ra lưng , rùi ngực , mặt . . .
@Ác Ôn Nông Thôn Cai đó là bị bệnh rỉ đái nhỏ giọt khai thấy mie, lạy hồn
unknown_man
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mr.tw0 Mình làm rồi đây. Chỉ ra thêm ở lưng, chả vấn đề gì cả. Quan trọng là không ra ở tay nữa, ảnh hưởng giao tiếp rất lớn.
@mr.tw0 tuỳ vào thực trạng mỗi người chứ bạn, như cv của mình thì chấp nhận đánh đổi tay khô để cho nó ra bù chỗ khác vậy.kkk
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ác Ôn Nông Thôn Ra mồ hôi ku nó ngứa cho ông lột da luôn chứ ở đó mà bôi trơn.
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cảm giác mùi viêm cánh của các chị em còn khó chịu hơn ak.
superboyvc
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng là khốn đốn thật, tuy mình không bị nhưng mình bị mụn, không nhiều nhưng cứ thỉnh thoảng nó lại lên, quá tự ti, gái chả dám tán, nói chuyện thì ngại nhìn vào mặt người khác vì mình biết mn cũng khó chịu khi nhìn vào mặt mình 😔.

Nhưng biết làm sao giờ to đầu rồi vẫn bị nhưng công việc thì vẫn phải làm thôi :(
@superboyvc Bác ra hiệu thuốc tấy lớn lớn mua Ajuakinol hộp 3 vĩ. Uống theo hướng dẫn, kiên nhẫn, mình trước bị nhiều vô kể cả năm nay mặt k còn một tí mụn nào luôn
@chetdichoroi Mặt bạn h có giống avatar hk 😁
@Thành Viên Dấu Tên Chuẩn như avatar luôn bác.
ltien.ktdn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn dùng lăn khử mùi Etiaxil thử đi, không có mùi mà 2-3 ngày mới cần lăn lại, giảm tiết mồ hôi rất tốt. Giá khoảng 200k 1 lọ 15ml, bạn cứ lên lazada tìm thử.
@ltien.ktdn Đang xử dụng hàng xách tay Đức. Rất hiệu quả. Có khi cả tuần mới cần lăn 1 lần. K mùi thơm, không gây ố vàng. Quá ưng luôn
ltien.ktdn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lapraus Bạn có biết hiệu gì không, mình cũng muốn mua nhưng hàng mỹ phẩm thì thấy hơi rủi ro.
@ltien.ktdn Cũng là Etiaxil như của bác. Nhưng là ng quen xách tay về. Chứ em k mua onl
@Lapraus
ltien.ktdn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lapraus À mình cũng chưa dám thử xem nó có hiệu quả dc đến 1 tuần ko nữa, chỉ 2-3 ngày là quẹt lại rồi. Mình đã từng dùng mấy cái xịt hay lăn của Nivea mà không ăn thua.
Hách từ trong nôi 😁
quydo83
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cắt hạch thần kinh giao cảm n sức khỏe sẽ yếu hơn mồ hôi sẽ ra nhiều chỗ khác
quydo83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuyen1993 Khoảng 10tr
quydo83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tên Hiển Thị Vào viện nội tiết nhé
quydo83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@unknown_man Mình cũng mổ nội soi nhưng mổ xong một thời gian cứ thay đổi thời tiết là đau mỏi 2 bên dưới bả vai sau lưng và hay bị ốm vặt
unknown_man
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quydo83 mình thì không bị những cái đó. mình mổ cũng được 6 năm rồi. bạn chịu khó tập thể thao đều vào mình nghĩ là đỡ thôi 😃
quydo83
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó còn được gọi với tên gọi khác là rối loạn hệ thần kinh thực vật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019