Tạo clip ngắn để chia sẻ hình ảnh vui hơn, đẹp hơn trên Xperia Z3

Duy Luân
9/11/2014 22:49Phản hồi: 38
Tạo clip ngắn để chia sẻ hình ảnh vui hơn, đẹp hơn trên Xperia Z3

Bình thường, để chia sẻ những bức ảnh chụp từ điện thoại, chúng ta hay upload chúng Facebook hoặc lên một dịch vụ trực tuyến nào đó trước khi gửi cho bạn bè. Tuy nhiên, việc chia sẻ ảnh tĩnh đơn thuần như thế này đôi khi khá… chán, không gây được cảm xúc vui vẻ và hứng thú cho người xem. Để giải quyết vấn đề này, Xperia Z3 có một tính năng rất hay mang tên Movie Creator. Nó sẽ gom những bức hình lẫn video của bạn lại thành một đoạn clip ngắn chừng 35 giây, sau đó áp vào tiêu đề, hiệu ứng màu sắc và có cả nhạc nền nữa. Kết quả là chúng ta có một clip chia sẻ vui hơn, đẹp hơn và sinh động hơn.

Video hướng dẫn sử dụng

Ghi chú: Ngoài Xperia Z3 ra thì nhiều thiết bị Sony khác chạy Android 4.4 cũng có Movie Creator

Những đoạn video do Movie Creator tạo sẽ xuất hiện một cách tự động, thường là sau một sự kiện nào đó (máy sẽ nhận biết bằng cách so sánh thời gian chụp của một loạt ảnh với nhau, những tấm chụp sát nhau thì có xu hướng thuộc cùng sự kiện). Ngoài ra Movie Creator cũng sẽ tự tạo video sau một ngày hoặc sau một tuần để tóm tắt lại những điều thú vị của ngày / tuần đó nữa. Hơi tiếc một chút vì chúng ta không thể tự can thiệp vào thời điểm tạo clip như tính năng HTC Zoe.

Khi một video đã tạo xong, Movie Creator sẽ gửi thông báo cho bạn biết. Chỉ cần chạm vào thông báo này (hoặc biểu tượng Movie Creator) thì bạn sẽ được hướng dẫn đến video. Lưu ý rằng sau khi khởi chạy ứng dụng Movie Creator lên thì có khả năng bạn có nhiều hơn video được tạo tự động, hãy lướt ngón tay sang trái hoặc phải để duyệt qua chúng nhé.

Tại đây, bạn sẽ được xem trước video của mình xem chúng như thế. Còn để chỉnh sửa nội dung video, bạn nhấn vào nút mũi tên nhỏ nhỏ màu trắng nằm ở nữa dưới màn hình. Ở bước tiếp theo, chúng ta sẽ tinh chỉnh lại các thành phần của video cho ngon lành hơn, chẳng hạn như chèn thêm ảnh đẹp hoặc bỏ ảnh xấu, thay ảnh tĩnh bằng một video quay bằng Z3, chỉnh nhạc, v.v. Những thao tác này mời các bạn xem loạt ảnh bên dưới, vừa ngắn gọn vừa dễ hiểu.
Cuối cùng, sau khi đã có được một clip vừa ý, bạn nhấn vào nút “Xuất” nằm ở góc trên bên phải màn hình. Chờ một lát để Xperia Z3 xuất video ra và lưu vào máy, sau đó bạn có thể mang clip này upload lên Facebook, YouTube hoặc chia sẻ theo bất kì phương thức nào bạn thích.

Chúc các bạn thành công, và khi có clip bằng Movie Creator rồi thì hãy chia sẻ cho mọi người cùng xem bằng cách comment vào ngay trong topic này nhé. Anh em cứ dán link YouTube vào là Tinh tế sẽ tự chuyển đổi thành khung video ngay. Mình khoe trước clip của mình đây.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ruacon86
TÍCH CỰC
9 năm
Trên z1 có tính năng rất hay.mình có thể thay nhạc nền tùy ý
iReview
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôhoo. Hôm nào hướng dẫn N4 đi, Em chả có Z3
iReview
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên iOS có iMovie làm thì sướng thôi rồi
Có phần mềm nào tương tự trên ch play ko, phim tạo ra độ phân giải bao nhiêu nhỉ?
Trên zenfone cũng có tính năng tương như z là "Vi Phim" 😃
sonxuanhoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đợt này tinh tế ăn gì mà lăng xê z3 kinh nhỉ
mặc dù biết em nó tốt thật nnưng không đủ money
thienlandu
ĐẠI BÀNG
9 năm
z1 cũng có. mà thấy nó cứ update hoài.
mở luôn series z3 đi tinhte. Cơ mà pr bao nhiêu thì vẫn ế thôi, mấy chức năng lặt vặt này thì store thiếu gì, mấy hãng khác cũng có vậy.
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
@atrung0 Cmt của bạn rr vãi. Bài viết dành cho người không biết hoặc chưa biết hoặc thích thú về nó. Bạn ko thích thì next. Mấy hãng khác có thì bạn dùng gì post lên cho đỡ ghen ăn tức ở. Không làm đc thì hãy để ng khác làm và đừng tỏ ra nguy hiểm. Không thiếu ng cần những thông tin như vậy.
quangtaiqn
TÍCH CỰC
9 năm
@atrung0 đơn giản là người mua không phải ai cũng muốn đi tìm app rồi cài đặt mất thời gian. Họ cần ứng dụng có sẵn và đủ mạnh là đã thấy tốt rồi. Comment của bạn là một cách nhìn phiến diện.
ruacon86
TÍCH CỰC
9 năm
@atrung0 Sống vui vẻ nhìn về tương lai sẽ thấy lòng thanh thản hơn đó pro,lòng đố kị của của pro sẽ làm tình trạng bệnh pro thêm nag
wp cũng có video memories tương tự cái này
nhìn giao diện mới của z3 đẹp quá đi mất
SangBlue
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với người hay đi chơi hay chụp hình như mình thì sài cũng vui.
Mỹ khánh - Offline room mở rộng:
Ứ chịu, ứ chịu toàn nói về Jét Ba k hà, Nồ bốn của mấy pé đâu, ứ chịu đâu 😃
xperia Z cung co cái này, thấy cũng hay hay.. Sony Tuyệt vời.
Có cách nào tốt nhất ẩn 3 phím cảm ứng trên màn hình ko ạ.đang phân vân e này mà 3 phím tốn màn hình quá
@haxuanquan_1210 Bác sợ tốn thì có thể chọn Z Ultra, hoặc X C2, màn hình chà bá... Mà xin hỏi bác là bác xài phần mềm j mà 3 phím nó làm bác tốn dtich màn hình zị
@ongiavacuibap B ko hiểu ý e rồi.e hỏi ở đây là muốn ẩn 3 phím cảm ứng đi mà.nó tốn diện tích màn hình
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haxuanquan_1210 Root máy và cài xposed, module gravitybox. Thích nhỏ thì nhỏ, thích nó mất nó mất, thích trong suốt nó trong suốt. Mà hầu hết ứng dụng nó tự ẩn thanh cảm ứng đi rồi
@haxuanquan_1210 hình như có bài viết nói về vụ này, bác tìm đi, mà nó chỉ hiện khi ở homescreen thôi chứ zô app nó có hiện đâu mà sợ tốn, chả lẽ bác ngắm cái homescreen suốt ngày àk
wilhemina
ĐẠI BÀNG
9 năm
@haxuanquan_1210 Có nhiều app lắm bạn, nếu máy đã root rồi thì có GMD Auto Hide Soft Keys ★ root hay Ultimate Dynamic Navbar, mình đang dùng 2 app này cho 2 máy thấy đều ok. Nếu máy chưa root thì bạn dùng GMD Full Screen Immersive Mode
owentien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Z Ultra có nhưng không dùng được. Có ai bị giống mình không?
Ma
magisto cũg thế đó..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019