Tạo đôi tay thần kỳ cho bé gái 2 tuổi nhờ công nghệ in 3D

Trung Dt
7/8/2012 11:54Phản hồi: 58
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

.acu.
TÍCH CỰC
12 năm
nếu là các khớp đơn giản như thế (theo nhìn nhận của em) vài 3 thanh nhựa, khớp nối..., thì việc gì phải sử dụng công nghệ cao làm gì, nó đâu quá phức tạp, ta có thể sử dụng nhiều cách khác chi phí thấp hơn mà 🤔 hay em bỏ xót điều gì chăng ?
bansachdao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Acuteboy Xem lại video và đọc bài báo nhé bạn...
trước kia vẫn dùng khung kim loại.(Từ giây 40 đến 1:20)
Phải cân chỉnh trợ lực bằng các sợi dây thun, thêm vào hay lấy bớt tùy theo hoạt động...

Nhưng in bằng công nghệ in 3D thì thấy gọn hơn hẳn thiết bị ôm sát người. Ngoài ra trong vật liệu in 3D người ta có thể dễ tính toán bên trong được vật liệu như: độ cứng, bộ co giãn, độ đàn hồi, độ xoắn... dễ dàng hơn dùng các vật liệu có sẵn. Quan trọng là sai số khi làm ra thiết bị ở mức tối thiểu.

Ví dụ: Đơn giản nhất như ống nhựa tròn rỗng ruột có độ cứng 90% tương đương ống đặc ruột, nhưng có thể trọng lượng nhẹ hơn 70% so với ống đặc ruột.
Có thể bên trong lớp ngoài cùng dùng thêm nhiều các đường rảnh để tăng độ đàn hồi và tán lực làm giảm tính biến dạng của vật liệu khi va chạm....
.acu.
TÍCH CỰC
12 năm
@bansachdao ko, em vẫn thấy ko cần thiết
- thứ nhất, cân chỉnh bằng dây thun, em thấy bộ nhựa 3D này vẫn sử dụng
- thứ hai, việc ôm sát vào người, ta vẫn có thể làm dc, có thể ko bằng nhưng ko đến nỗi phải bỏ quá nhiều chi phí như vậy
- thứ ba, về tính chất của vật liệu, cũng tương tự, ta vẫn có thể tìm ra được vật liệu phù hợp, cái sai số mà bác đề cập em thấy cũng ko quá quan trọng như vậy, có thế lớn hơn nhưng vẫn có thể chấp nhận được
cái vd bác đưa ra cũng vậy, ta có thể dễ dàng tìm/tạo ra bằng muôn vàn cách khác cơ mà
em đọc bài báo chỉ thấy ng ta đề cập đến việc bộ khung của kim loại của nó quá nặng, quá lớn, khó điều chỉnh mà thôi
bansachdao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Acuteboy Vậy thôi.... cuối cùng là để quảng cáo... thông qua tổ chức từ thiện như www.nemours.org:D được chứ...
@Acuteboy Nói như bạn thì không ai còn cần đến công nghệ và chất xám nữa! Hay bạn thử phác thảo vài ý tưởng và thiết kế của bạn cho anh em tinhte chiêm ngưỡng nhé!?
.acu.
TÍCH CỰC
12 năm
@kieuphong2381 bạn hiểu lầm ý mình rồi, bạn đọc tiếp mấy cmt của mình bên trên nhé, mình chẳng có ý gì cả, đơn giản là thắc mắc vậy thôi, công nghệ cao dĩ nhiên sẽ tốt hơn. Mình nhấn mạnh là thắc mắc là liệu mình có bỏ xót điều gì ko thôi. Có thể mình sự dụng từ ngữ, lời lẽ ko được tốt nên ko nêu rõ dc ý kiến của mình, sr =.=!
hongmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
Qua tot,cong nghe nay som dc ap dung taj vn thj con j bang ;);)

Sent from my LG-E400 using Tinhte.vn
.acu.
TÍCH CỰC
12 năm
=.=! bác nói thế thì em chịu, đơn giản là em muốn biết suy nghĩ của em nó thiếu xót gì thôi chứ em chả có ý gì cả
Buoc tien cong nghe cho ta them nhung loi ich va thanh cing kha dang ke, phuc vu hau het moi hoat dong cua loai nguoi chung ta

Nguyen Ngoc Hoang Phuc
01218816679
phucziban007@gmail.com
Cải thiện cuộc sống con người, đoa chính là lý tưởng của công nghệ

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
cảm động quá , trẻ con nhìn thương ghê
asukaa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vừa làm đồ án cái máy in này xong 😁
Cái này đâu có là công nghệ cao gì chỉ là ứng dụng hợp lý thôi ,
quan trọng vẫn là tính toán thiết kế các khớp trục chi tiết
chẳng hiểu công nghệ in 3D là gì!
nhìn bé gái xinh như thiên thần vậy, mặc dù ko có đc đôi tay lành lặn nhưng bé vẫn vui tươi và hồn nhiên!
Bé gái đáng yêu quá! Thật không may khi bé mắc phải căn bệnh này! Nhưng giờ đây niềm hy vọng mới đã đến với bé!...
.acu.
TÍCH CỰC
12 năm
ah có thể nói thế này, mình thắc mắc là liệu cách này có còn những ưu điểm vượt trội hơn cách khác ko mà thôi (dĩ nhiên là tạo khung nhựa nhak)
Công nghệ ngày càng thực tế, giúp ích rất nhiều cho cuộc sống...

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
vậy nếu bé lớn lên thì phải thay một khung xương khác ah?
trinhdk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuyệt vời
gnol8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
công nghệ của tương lai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế