Tất tần tật về các mạng ( VNPT, VIETTEL, FPT,..) ?

manhlong66
7/9/2018 2:39Phản hồi: 103
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho mình hỏi làm sao yêu cầu viettel lắp theo mô hình như hình ? Cám ơn
Đây là mô hình quán cà phê bạn mình , gói 40Mbps 350k/tháng
@nguyennhut0507 Cái này hình như công nghệ Aon cũ bác ạ. Giờ "tiên tiến" hơn nên chạy CN mới " đơn giản hóa" đi r bác. Chỉ 1 tbi GPON thôi (zte, dasan,..)
giờ viettell bỏ converter rồi thì phải bác
quocbiin
ĐẠI BÀNG
5 năm
như thế này:
1. đầu tiên bác gọi viettel thêu gói 40mbs như trên sau đó nói nó là tao chỉ lấy con converter không lấy con igate router.

2. sau khi nó kéo cáp xong có converter là con đen đen có 6 cái đèn xanh đó, bác ra mua 1 con wifi mạnh như xiaomi, unifi, ruckus, cisco, aruba..đó nhiều hãng lắm các hãng mình liệt kê là dạng chạy ổn định có thương hiệu danh tiếng. (6 đèn xanh trong đó 2 đèn giữa thể hiện cáp kết nối liền mạch ko đứt)

3. sau đó bác kéo dây mạng rj45 từ converter vào con wifi mới mua cắm vào cổng WAN rồi quay pppoe nếu ko làm đc bước này nhờ nhà mạng làm hoặc một ai đó.

4. trường hợp ko giải quyết đc call mình: 0966 253 105. Nhớ chọn nhà mạng viettel vì nó mạnh nó sử dụng mạng core xịn.
quocbiin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ppptran Ngon huawei cũng bềnh
@quocbiin Viettel có vẻ khó khăn trong việc cấu hình bridge mode nên mình quyết định sẽ đổi qua VNPT .
@quocbiin Quan trọng công nghệ mà Viettel triển khai cho mình nữa bác ơi. Sẽ k triển khai công nghệ dùng conveter. Đâu phải đưa cho cái conveter là mình gắm vô tự động chạy dc đâu.
quocbiin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NhatNguyen DNG cơ bản cô lắp đường truyền viettel là ngon, vì nó là thằng đầu tiên triển khai segment routing của Asean, hiện tại tôi dùng mạng nó 220k tháng 61mbp/s như vậy rất good đủ để sài cho 1 quán coffee 50 người. Nếu ko converter hãy chuyển module nó sang mode brigde tắt wifi nó đi rồi mua một con wìfi xịn như unifi hay cisco gì gì đó phát sóng ra.
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
Các bạn cho mình hỏi nên xài mạng nào tốc độ ok trong tầm khoảng 300k/tháng? Mà mình chủ yếu lướt web nước ngoài. Do mình mới về nước nên những thông tin này dù đã tìm hiểu vẫn cảm thấy rất mơ hồ. Hiện tại nhà mình đang xài mạng vnpt, ko biết gói cước gì vì người nhà ko nhớ. Nhưng lên mạng buổi tối khá chậm dù nhà chỉ có 2 người dùng 2 cái dt để lướt web
@binhu Well, vậy xài vnpt khá ổn. Đổi gói cước thành GD3 đi. 1.5m/6 tháng = 250k/tháng.
Speed 50M. Được 16G data 4G.

Còn lag thì alo tổng đài, cho ktv xuống check, thường 1 là suy hao đường truyền. 2 là set lộn gói. 3 là cái modem+ wifi bị vấn đề, có thể do cũ, or hư adaptor. 4 bị câu trộm wifi.

Cứ alo tổng đài, kêu cho người xuống sữa.
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@ppptran Kêu rồi, chán như con dán, xuống xong dùng speedtest test rồi kêu tốc độ vẫn đảm bảo nên ko làm gì. Xong mình mở phim cho coi thì bị lag, với cái iphone x của mình cũng bị lag, xong ổng mở trên con iphone 7 plus của ổng mà cài app zing thì ko bị lag rồi kêu là đừng có coi trực tiếp trên web mà phải cài app để coi. Trời nhà chỉ có 1 cái tv để coi phim thì cài app kiểu gì, mà đó là chỉ dùng có 1 cái tv để coi thôi đó. Gói 20Mb mà dỏm quá. Xong nói tối em ko lên dc các trang wweb nước ngoài thì kêu tụi tui kĩ thuật chỉ làm đến 4h. Xong đi về
@binhu 1. Coi trên web thì tùy cái speed của server chứa web nhé. Chứ ko phải servee nào cũng ngon.

2. Mua thêm cái router ngoài. Loại nào cũng được. Kêu ktv nhà mạng xuống bridge modem vnpt, router mới xử lý hết.

3. Google cách MAC filter cho wifi. Rồi setup mac filter. Coi chừng bị câu trộm wifi.

4. Đổi gói lên GD3 vnpt .
Sky101987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thực sự là mình chán Fpt lắm rồi bây h băng thông quốc tế chậm lắm mà chả hiểu sao mạng nhà mình hay suy hao cứ gọi kỹ thuật lên chỉnh được 2,3 tháng là lại đâu vào đấy nhưng mà được cái truyền hình của nó chuẩn nhiều tiện ích nếu lắp sang Viettel thì truyền hình của nó giống với Vtvcab cắt hết các kênh đỉnh cao thay vào toàn kênh rẻ tiền. Nếu đổi chắc cũng chỉ sang VNPT😔
@Sky101987 Chán FPT thì chuyển qua 2 thằng còn lại , viettel thì sống chung với lũ ( router GPON ) còn VNPT thoải mái hơn . Mình đánh giá chất lượng mạng VNPT trên 1 bậc , còn CSKH viettel hơn 1 bậc !
@Sky101987 A có thể chuyển mạng sang vnpt và gắn thêm đầu fpt play box+. Tính năng truyền hình y chang nhau thôi ạ, đc thêm cái remote voice ngon lành.
Đúng rồi ! Đi qua đi lại rồi cũng về vnpt , nói thật chứ cũng còn ghét bọn nhân viên làm việc ở quê nhưng ko phủ nhận vnpt ổn định nhất , thích nhất ở chổ là cho brige nhưng vẫn còn giới hạn router gpon ko cho thay thiết bị onu như FPT , VNPT chưa khắc phục điểm này . Nếu như dc như vậy có thể cạnh tranh tốt hơn nữa so với viettel , fpt .
Bạn nào có xài gói F2K cho mình xin hình speedtest với !
Dạ alo em hiện đang xài modem do nhà mạng cung cấp. Em thấy nó lên tầng cao xíu bị yếu , nhiều máy tầm 5-6 máy xài là bị chập chờn giật giật. Mọi ngừoi có thể tư vấn giúp em với được kh ạ? Em cám ơn
Có cách nào khắc phục dc tình trạng chơi game online k bi giật lag, trễ, ping cao k các bác. giúp e vs. Đang tìm 1 số fireware nâng cấp mà k có ạ. Thân
manhlong66
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào đăng ký gói Home Combo VNPT chưa review nhé
Mình trên Gia Lai phải nói là dùng qua VNPT, Viettel, FPT cả rồi. Mạng thì nhu cầu gia đình không dùng quá nhiều. Căn bản trên này ko biết sao bọn VNPT và Viettel nó chăm sóc khách hàng lởm vcl. Báo hỏng cả tuần nó mới sửa, thằng Viettel thì nhờ chuyển sợi dây kỹ thuật nó xuống đòi 300k ;)) mình báo cắt hôm sau có thằng khác xuống chuyển free ko mất đồng nào....
manhlong66
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuongdz TPHCM mấy anh VNPT xuống sua nhanh lắm
@manhlong66 Trong đó nó cạnh tranh cao thôi. Chứ trên này khi VNPT độc quyền muốn bắt mạng phải có tí phong bì
sodacam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuongdz chắc có vấn đề gì chứ nhà em gọi phát mấy anh viettel xuống nhanh cực mà nhiệt tình nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019