Tất tần tật về Pokemon Go (update liên tục...)

Phươngnichi
6/7/2016 14:41Phản hồi: 22
Tất tần tật về Pokemon Go (update liên tục...)
* Thực hư chuyện game thủ Việt không vào được Pokemon GO các bạn có thể ấn vào bài viết này để hiểu rõ hơn: http://gamehub.vn/hub/thuc-hu-chuyen-game-thu-viet-khong-vao-duoc-pokemon-go.118838/

Link tải game:

Trên Android:
Link 1: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.nianticlabs.pokemongo
Link 2: http://appvn.com/android/details?id=com.nianticlabs.pokemongo
Trên iOS: https://itunes.apple.com/au/app/pokemon-go/id1094591345?mt=8

Không được tải game

Cấu hình yêu cầu như sau:
Với thiết bị Android:
+ Chạy phiên bản Android 4.4 đến Android 6.0.1
+ Tốt nhất là có độ phân giải 720×1280 pixel (Không được tối ưu hóa cho máy tính bảng)
+ Kết nối Internet (Wi-Fi, 3G, 4G)
+ Hỗ trợ dịch vụ GPS
+ KHÔNG hỗ trợ chip Intel (Chia buồn với các bác Zenphone, Windown phone)
1 lưu ý nhỏ trong GPS trên thiết bị android đó là chọn chế độ High Accuracy trong GPS nhé (Độ chính xác cao ở trên cùng đó)
Với thiết bị iOS:
+ iPhone 5 trở lên
+ Chạy iOS 8 trở lên
+ Kết nối Internet (Wi-Fi, 3G, 4G)
+ Hỗ trợ dịch vụ GPS
+ KHÔNG hỗ trợ thiết bị Jailbreak
Bạn chỉ có thể đổi sang thiết bị có đủ điều kiện để trải nghiệm game, hoặc đợi khi game ra mắt chính thức trong tháng 7 này thì có thể sẽ được hỗ trợ nhiều thiết bị hơn.

Quảng cáo

Thu thập Pokémon đầu tiên
Bạn sẽ bắt đầu hành trình khám phá Pokemon Go ở cấp độ 1 bằng việc lựa chọn huấn luyện nam hoặc nữ. Sau khi hoàn tất quá trình tạo hình nhân vật và đặt tên, hệ thống sẽ hiển thị Pokémon đầu tiên của bạn trên bản đồ. Hãy chạm vào Pokémon đó và cố gắng bắt nó nhé.

Để bắt Pokémon, bạn cần sử dụng ngón tay vuốt trên màn hình để ném Pokéball về phía mục tiêu. Sẽ có một vòng tròn màu đỏ báo hiệu xung quanh Pokémon. Bên trong vòng tròn màu đỏ là một vòng tròn màu xanh nhỏ hơn. Ném Pokéball vào vòng tròn màu xanh, bạn sẽ nhận được XP (điểm kinh nghiệm). Bắt được Pokémon, bạn sẽ nhận được Candy và Stardust dùng để tăng sức mạnh cho Pokémon. Candy có thể dùng để tiến hóa Pokémon.
Trên màn hình bắt Pokémon, các bạn có thể chạm vào nút chụp ảnh để lưu lại hình ảnh lúc bắt Pokémon hoặc chạm vào biểu tượng Túi đồ để chuyển về túi đồ cá nhân.
Điểm kinh nghiệm và cấp độ
Bạn sẽ khởi đầu ở cấp độ 1 sau đó sẽ nhận được XP để thăng cấp thông qua các hoạt động bắt Pokémon hoặc đến Pokéstops.

Quảng cáo

Dưới đây là thông tin về XP nhận được thông qua các hoạt động trong Pokemon Go:
  • 100 XP cho bất cứ Pokémon nào bạn bắt được.
  • 500 XP nếu bắt được một Pokémon mới.
  • 10 XP cho một pha bắt đẹp (nice).
  • 10 XP cho một cú ném Pokéball hình vòng cung.
  • 50 XP cho một pha bắt tuyệt vời (great).
  • 50 XP cho một lần đi vòng quanh một Pokéstops.
Ở những cấp độ đầu tiên, người chơi sẽ cần khoảng 4.000 XP để lên cấp. Bạn có thể chạm vào biểu tượng huấn luyện viên ở góc trái màn hình để xem thống kê của nhân vật của bạn trong Pokémon GO.
Sau khi đạt tới cấp độ 5, bạn có thể sử dụng Pokémon Gyms.

Pokéstops
Pokestops là nơi bạn có thể thu thập thêm nhiều items, trứng pokemon và kinh nghiệm để tăng level. Khi ở trong phạm vi của một Pokestops, bạn sẽ được thử thách bằng những câu hỏi liên quan đến Pokemon. Khi trả lời đúng, bạn sẽ có cơ hội nhận được nhiều phần thưởng hấp dẫn và thiết thực.
Một lưu ý rằng Pokestops thường được đặt ở những địa điểm mang tính biểu tưởng của từng địa phương (ví dụ như ở Hà Nội thì có thể là Hồ Gươm hoặc Hồ Tây...). Ngoài ra, Pokestops cũng sẽ không bao giờ được đặt tại những vị trí phi công cộng như khu vực cấm của chính phủ hay nhà dân.
Pokéstops hiển thị trên bản đồ là một điểm màu xanh với hai hình vuông. Chạm vào biểu tượng Pokéstops, hệ thống sẽ cung cấp cho bạn các thông tin liên quan đến Pokéstops đó như Pokéball mới, trứng và nhiều vật phẩm tiềm năng khác. Hãy nhớ rằng bạn sẽ cần Pokéball để bắt Pokémon.

Pokéstops mà bạn mới truy cập sẽ biến thành biểu tượng màu tím. Điều đó có nghĩa là chúng không có các vật phẩm mới. Khi biểu tượng chuyển sang màu xanh có nghĩa là có vật phẩm mới.

Pokédex
Bạn có thể mở Pokédex bằng cách chạm vào biểu tượng Pokéball ở trung tâm màn hình chính. Pokédex sẽ hiển thị danh sách các Pokémon mà bạn đã bắt được từ trước đến nay.
Cửa hàng
Để mua các vật phẩm trong cửa hàng, các bạn cần phải có Pokécoins. TrongPokémon GO, bạn có thể kiếm Pokécoins thông qua hoạt động bảo vệ Gym hoặc nạp tiền mua Pokécoins.
  • 1,49 AUD = 100 Pokécoins
  • 7,99 AUD = 550 Pokécoins
  • 14,99 AUD = 1.200 Pokécoins
  • 30,99 = 2.500 Pokécoins
  • 62,99 AUD = 5.200 Pokécoins
  • 159,99 AUD = 14.500 Pokécoins
Nâng cấp và tiến hóa Pokémon
Cái gì để phân định sức mạnh của Pokemon?
Mỗi Pokemon sẽ có một điểm tên là CP (Combat Points), điểm đó hiện sức mạnh của một Pokemon bạn bắt được.
Trong bản beta, CP sẽ KHÔNG tăng khi mà bạn huấn luyện Pokemon tại phòng Gym.
Và khi level của Người huấn luyện tăng lên, điểm CP của các Pokemon bạn bắt sau này sẽ tăng lên.

Bạn có thể đổi tên cho Pokémon bằng cách chạm vào biểu tượng bút chì ở bên phải tên Pokémon.
Bạn có thể nâng cấp Pokémon bằng cách chạm vào nút "Power Up". Để nâng cấp Pokémon cần Stardust và Candy.

Để tiến hóa Pokémon, bạn có thể chạm vào nút "Evolve". Để tiến hóa Pokémon, sẽ tốn rất nhiều Candy, do đó, bạn sẽ phải bắt thật nhiều Pokémon trước khi tiến hành tiến hóa.
Bạn cũng có thể chuyển Pokémon cho Professor Willow bằng cách chạm vào nút "Transfer". Sau khi nhấn "Transfer", hệ thống sẽ xóa Pokémon ra khỏi bộ sưu tập của bạn và trả lại Candy. Nếu bạn bắt được nhiều Pokémon cùng loại, bạn có thể sử dụng Transfer để thu thập Candy dùng để nâng cấp và tiến hóa Pokémon.

Trứng
Tại một số khu vực, bạn có thể nhận được trứng Pokémon tại Pokéstops.

Chạm vào quả trứng, hệ thống sẽ hiện thị cho bạn bạn phải đi bộ bao xa để ấp trứng thành công.
Chạm vào "Start Incubation" để tiến hành ấp trứng. Sau đó, tiến hành đi bộ theo quãng đường thông báo của hệ thống.
Bạn phải ở trong một “vận tốc giới hạn” để có thể ấp được trứng
Thông thường, trứng sẽ nở sau khi đi được 1-2 km. Có thể ấp được nhiều trứng một lúc. Bạn còn có một máy ấp trứng (Incubator) trong game

Vật phẩm
Vật phẩm trong Pokémon được chia thành 4 loại:
  • Pokéball: Dùng để bắt Pokémon.
  • Potion: Hồi lại 20 HP cho Pokémon khi bị đánh bại tại Gyms.
  • Revive: Dùng để hồi sinh một Pokémon đã bị ngất và hồi phục lại một nửa XP.
  • Incense: Dùng để thu hút Pokémon hoang dã xung quanh bạn trong vòng 30 phút.
Pokémon Gyms
Khi đạt tới cấp độ 5, bạn có thể mở ra tính năng Pokémon Gyms.
Giống như Pokestops, phòng Gyms sẽ được đặt tại các địa điểm thực trên thế giới. Tại đây, các bạn có thể sử dụng Pokemon của mình để thách đấu những người chơi khác. Mỗi phòng Gyms sẽ được đánh dấu bằng màu sắc của các đội (xanh, đỏ, vàng). Khi vào phòng của đội đồng minh, bạn sẽ được cung cấp tính năng tập luyện để tăng cường sức mạnh cho Pokemon. Ngược lại, nếu vào phòng của đội đối lập, bạn sẽ phải chiến đấu với những Pokemon đang canh giữ ở đó để chiếm lấy căn phòng.
Trước khi chiến đấu, bạn có thể lựa chọn là thành viên của một trong ba đội: Spark, Mystic và Valor.

Nếu bạn tìm thấy một phòng Gym còn trống, bạn sẽ trở thành chủ nhân của phòng gym này. Trở thành chủ nhân một phòng gym, bạn sẽ nhận được nhiều ưu đãi cho Pokémon cũng như phải chiến đấu chống lại người chơi khác để bảo vệ phòng Gyms của mình.
Nếu bạn đến phòng Gyms của thành viên đội khác, bạn có thể chiến đấu chống lại chủ nhân phòng Gyms đó. Nếu bạn tới một phòng Gyms của một thành viên trong đội, bạn có thể luyện tập cùng chủ nhân phòng Gyms đó. Trong cả hai trường hợp, bạn chỉ cần chạm vào biểu tượng găng tay ở góc phải màn hình. Sau đó, hệ thống sẽ tự động chọn Pokémon mạnh nhất của bạn ra để khiêu chiến, bạn cũng có thể chọn Pokémon khác nếu muốn.

Bạn có thể tấn công bằng cách chạm vào Pokémon đối thủ và trượt sang trái hoặc phải để né tránh đòn tấn công của đối thủ.
Chiến thắng một trận đấu ở phòng Gyms, bạn sẽ nhận được XP. Nếu bạn là chủ phòng Gyms, chiến thắng bạn sẽ nhận thêm điểm uy tín. Nếu là phòng Gyms của đối thủ, bạn sẽ bị trừ điểm uy tín. Điểm uy tín dùng để nâng cấp phòng Gyms.
Nếu một thành viên trong đội của bạn đang kiểm soát phòng Gyms, bạn có thể gửi một Pokémon tới hỗ trợ.

Một số MẸO mình sưu tầm
- 1 Bước trong game bằng tầm 10 bước người lớn ở ngoài đời.
- Cái bình hương dùng để thu hút pkm khi nào chuẩn bị đi chơi hay tập thể dục hãy bật, đừng chơi dại như mình bật ở nhà xong ngồi im thì phí lắm.
- Lv up Pokemon cần stardust và candy của Pokemon đó. Stardust có đc khi bắt Pokemon, star tính chung. Candy có đc khi bắt Pokemon cùng 1 họ, ví dụ charmander charmanleon charizard đều ra 1 loại candy.
- CP là Combat Power hay còn gọi là lực chiến, cái này khi đánh gym hoặc PvP sẽ rất quan trọng.
- Pokemon trùng nhau thì các bạn click vào Pokemon và kéo xuống dưới cùng chọn Transfer để đổi nguyên liệu nâng cấp.

Mẹo chơi Pokemon GO còn tiếp nhé, đang update thêm....nhớ theo dõi bài viết của mình thường xuyên nhé: https://www.facebook.com/phuongnichi
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyanhk2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin hỏi câu đầu tiên là có fake gps đc ko?
@duyanhk2 Xem trong clip thì muốn bắt pokemon thì thím phải đến nơi có pokemon, đợi nó xuất hiện rồi giơ điện thoại chụp hình lại nó hoặc ném bóng poke trúng nó mới được, thím fake ip hay gì gì đấy nhưng chỉ làm cho thím hiện trên bản đồ ở khu vực đấy thôi chứ thím nhìn thấy con poke ở đấy thế nào đc?
duyanhk2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phươngnichi Đúng rồi, vì trước có chơi 1 game dạng này, kiểu thu thập năng lượng, cũng đi loanh quanh tìm năng lượng mà dân tình hack gps nhiều quá nên nó lock luôn ip VN. Mong là pkm go sẽ fix đc vấn đề này để VN ko bị mang tiếng nữa
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay lắm ủng hộ bác viết thêm cho ae newbie vào học hỏi...
Còn game thực tế, giúp ng ta ra đường vận động nhiều hơn mà có mấy ông đi fake gps với cả hack thì tôi cũng #quỳ 😁 :D :D
Nov.
Trứng
8 năm
Ủng họ bác chủ top. Mà giờ nó cấm IP từ VN rồi nên không chơi được nữa. Máy chưa JB nên ko fake location để chơi được. Đành chờ thôi 😔
#7. Hướng dẫn chơi game Pokémon GO

Hiện tại tựa game này chưa phát hành cho tất cả quốc gia nên bạn tải về file cài đặt theo từng hệ điều hành tại đây:

• Android – Tải file apk về và cài đặt, nhớ bật chế độ cho phép cài đặt ứng dụng không rõ nguồn gốc (Link dự phòng)
  • iOS – Khi vào Link các bạn bấm download now > Cài đặt > Thoát ra màn hình chủ sẽ thấy biểu tượng game đang install.

• Tải về xong mở lên sẽ yêu cấp phép, các bạn vào phần Cài đặt chung > Quản lý thiết bị > Bấm vào Yestech > Chọn Tin cậy sau đó mới mở game được.

• Link Pokemon GO trên Appstore sau khi đổi vùng mới tìm được: Tại đây.
Giới thiệu lại một chút, Pokémon GO! là trò chơi sử dụng tăng cường thực tế ảo cho phép người chơi tương tác với môi trường thực tế xung quanh, tạo nên sự gần gũi và chân thật như đang nhập vai vào. Cũng như những phiên bản trước đây của trò chơi Pokémon, nhiệm vụ của người chơi cũng là tìm cách thu phục những con Pokémon trên đường đi để có thể hoàn thành một quyển Bách khoa toàn thư về thế giới Pokémon đầy màu sắc.

Đầu tiên trước khi vào trò chơi bạn cần bật GPS của máy lên:

• Android: mở trung tâm thông báo và bật Location lên.
  • iOS: Vào Settings tìm đến Location và bật nó lên.
Game sẽ yêu cầu người dùng đăng nhập, các bạn có thể dùng tài khoản Google. Sau khi nhập thì chờ một khoảng thời gian để vào game.

Cách chơi cũng rất đơn giản, về cơ bản nhiệm vụ chính của bạn là thu phục Pokémon nhưng để làm được điều đó, bạn sẽ phải “vận động tay chân”. Nghĩa là chúng ta sẽ không thụ động ngồi một chỗ chờ chúng tìm đến bạn mà người chơi sẽ phải di chuyển mọi nơi, tìm và phát hiện ra các con Pokémon đang trốn đâu đó và bắt chúng.

Đây chính là điểm “ăn tiền” của Pokémon GO! chứ không như các game khác dễ gây nhàm chán. Bạn sẽ tận hưởng được cái cảm giác khi thu phục được một con Pokémon sung sướng đến cỡ nào và đồng thời cũng giúp bạn tập thể dục nhiều hơn, chịu khó đi ra ngoài hơn là ôm máy nằm ở nhà. Khi khám phá những địa điểm mới, bản đồ của các bạn sẽ được mở rộng và số lượng Pokémon mà bạn có thể bắt được cũng tăng lên. Sau này bạn có thể mang những con Pokémon của mình đi đấu và nhận các huy chương y như trên phim.
@2dep bạn ơi cho mình hỏi là mình tải game về rồi, nhưng đến bước vào "Cài đặt chung > Quản lý thiết bị > Bấm vào Yestech > Chọn Tin cậy" thì k có cái "quản lý thiết bị" ở trong đó thì phải làm sao
@freedom86 bạn thử đọc bài này xem sao nhé, đầy đủ cả: http://ontroicaudayroi.com/pokemon-go.html
@2dep Đax làm và k thành công bạn ơi
Mà mình dùng id apple vùng Úc tải thì chỉ bắt đc 1 con ban đầu, đi cả chục km cũng k thấy j và quang cảnh trong game k như bài ò web kia là sao thế bạn
KyleGuy
TÍCH CỰC
8 năm
Sao mình tới mấy pokestop mà chẳng nhận được gì thế. Cũng chẳng có chỗ nào để trả lời câu hỏi gì luôn
duyanhk2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bị gps suốt này là lỗi j các bác
Mới bắt được con ponyta , với cubone. 2 con này mạnh không mấy bác ?
Mình mới chơi hôm qua , mình zô cái pokemon rồi transfer xong mất tiêu pokemon , bây h sao nhỉ 😔(
Cho mình hỏi mình đã lên Level 7 rồi, có 60 con Pokemon nhiều loại nhưng không tìm thấy phòng Gyms thì làm sao đánh nhau được. Hiện tại mình đang ở Tphcm nhưng không tìm thấy phòng Gyms. nào trên bản đồ. Và cách tham gia phòng Gyms để đánh ạ. Tìm hoài k thấy đâu hết
@thanhdatmobile2014 Bạn ở quận mấy? Bạn ra công viên ở các quận có rất nhiều or ko thì bạn vào trung tâm thành phố 1 đống. Mà cứ cày lên lv cao hơn đi tầm 10-15 r hẵng bắt đầu nghĩ đến chuyện luyện gym. Lv càng cao thì bắt pokemon điểm cp càng cao đó.
@lighthousevt Mình ở quận 11 bạn. Tại thấy thông tin lên cấp 5 là tham gia Gym được nên mình hỏi ạ ?
@thanhdatmobile2014 Bạn ra các công viên đảm bảo rất nhiều, gần mình nhớ mỗi cv Lê Thị Riêng.
Bạn train lên >15 cấp r chọn 1 con có chỉ số CP mạnh nhất, chọn những con chưa tiến hóa, r bạn tiến hóa lên nó sẽ mạnh hơn. Lúc đó r bạn hãng vô gym bem nhau để lên cp. Quan điểm cá nhân mình.
Mình ở tỉnh lẻ, hết bóng nhưng ko có pokeshop để quay lấy bóng, các bạn có thể hướng dẫn fake gps để tìm điểm pokeshop quay lấy bóng được không. Chứ giờ hết bóng để chơi rồi.hjc Mong các game thủ giúp mình.
Thanks các bạn
matnho
ĐẠI BÀNG
8 năm
@boyvipp Bị lock acc nhé
Khi vào PokeGYM để chiến đấu, chọn pokemon xong rồi thi nó hiện lỗi ERROR không thấy đánh nhau gì cả, ai bik lỗi là gì không và coscachs nào khắc phục không
matnho
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bqthao Rớt mạng đó b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019