Tesla Model S là mẫu sedan hạng sang bán chạy nhất tại Mỹ; gấp đôi so với S-Class và 7-Series

levuongthinh
18/10/2016 13:58Phản hồi: 32
Tesla Model S là mẫu sedan hạng sang bán chạy nhất tại Mỹ; gấp đôi so với S-Class và 7-Series
Doanh số trong quý 3/2016 của Tesla Model S tại thị trường Mỹ tăng 59% so với cùng kỳ năm ngoái và đạt 9.156 xe. Như vậy Model S đã trở thành mẫu sedan hạng sang cỡ lớn bán chạy nhất với doanh số gần gấp đôi so với chiếc xe đứng thứ hai là Mercedes-Benz S-Class và hơn gấp đôi so với BMW 7-Series.

Tesla Model S chiếm khoảng 1/3 thị phần xe sedan hạng sang cỡ lớn tại thị trường Mỹ, vốn gồm các mẫu xe khác đến từ Audi, Lexus, Porsche, Jaguar và Maserati.

Doanh số trong quý 3/2016 của Mercedes-Benz S-Class là 4.921 xe, giảm 9% so với cùng kỳ năm ngoái. Trong khi đó BMW 7-Series lại có mức tăng trưởng cực kỳ tốt là 219%, đạt mức 3.634 xe.

Rõ ràng phiên bản 7-Series hoàn toàn mới đã giúp BMW trở lại cuộc đua ở phân khúc sedan hạng sang cỡ lớn. Thiết kế tốt hơn, nhiều công nghệ hơn là những yếu tố giúp BMW 7-Series thành công.

Tesla Model S là một mẫu sedan hạng sang cỡ lớn chạy điện và nó gần như là kẻ mở ra một phân khúc hoàn toàn mới. Cho tới thời điểm hiện tại Model S vẫn chưa có một đối thủ xứng tầm. Các hãng xe đến từ nước Đức đều đã có kế hoạch sản xuất xe ô tô chạy điện nhưng sản phẩm vẫn chưa xuất hiện trên thị trường.

Có vẻ thành công sẽ vẫn còn đến với Tesla khi doanh số của mẫu SUV chạy điện của họ là Model X cũng khá ấn tượng với 5.428 xe tại Mỹ, chiếm khoảng 6% thị phần trong quý 3/2016. Ngoài ra, mẫu sedan “giá rẻ” Model 3 cũng đã rất thành công dù thậm chí là nó chưa chính thức bán ra. Thật ra giá của Model cũng là 35.000 USD chứ chẳng phải rẻ gì.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hhhdang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao mấy thằng trong bản xếp hạng này không có chiếc nào trong bản xếp hạng của nước mình hết vậy ta???????
@hhhdang Vì đó là Mỹ, còn nước mình là Vietnam. Quá đơn giản.
hạng sang mà bác 😁
Em có dịp sang Campuchia 1 lần, thề là em toàn thấy dream Thái, wave vớ vẩn VN lắp ráp vs các dòng yamaha VN lắp ráp thấy cực ít, như kiểu k thấy.
@halay_1986_2062 ko ăn nhặp gì với bài viết, và viết cũng khó hiểu:rolleyes:
@congthanhgiong bác ấy đag trlời cho bác phía trên .chắc quên quote
Tương lai đây rầu. Tesla về đầu
cdang
TÍCH CỰC
8 năm
Trước giờ cứ nghe đồn Lexus bán rất chạy bên US, đè đầu cưỡi cổ cả Mer, BMW mà thực tế doanh số bằng có 1/4 Mer, 1/3 BMW thôi... Trong mấy con này ủng hộ Tesla nhất...
Không biết giá cả thế nào mà bán chạy dữ vậy nhỉ? Hay do ý thức môi trường ở Mỹ bắt đầu tốt lên?
Dù sao cũng là tin vui rồi.
qtkinhdoanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công nhận thằng USA hay thật. Nó làm cái cũng đi trước người ta.
ANHLE479
TÍCH CỰC
8 năm
Việt Nam Airblade là xe tay ga hạng sang bán chạy nhất nhé, Tesla tuổi gì
Tesla Modem S được cái tiết kiệm pin và mỹ thích công nghệ mới. Chứ bên trong chán lắm. Được cái khỏe
@cuhiep Ủng hộ mod làm bài trên mông 😃
Fan Lexus nhìn bảng chắc chui đầu vô chăn vì dân Mỹ thấy không sang. Ha ha!!!

Đã được ngồi sau em Tesla S65, nhìn chung nước sơn bình thường, độ tinh xảo trong nội thất chưa bằng các tên tuổi kia. Tuy nhiên tăng tốc nhanh.
Dân Mỹ có vẻ thích công nghệ hơn nhỉ. Chứ so sánh độ sang của nội thất thì thấy răng nội thất chưa bằng các hãng kia được. Mà bảng trên có 12 chiếc thì 8 chiếc của nhà Đức rồi :v
hl80
TÍCH CỰC
8 năm
Đây cũng là chuyện dễ hiểu. Tesla có 1 mẫu S và giá mềm hơn nhiều so với Mer, Porsche, BMW cùng phân khúc.
Còn chiếc SUV của Tesla theo mình là thảm hoạ của thiết kế nếu bạn thấy tận mắt ngoài đời. Nó khá nhỏ so với xe Đức hay Nhật. Mặt trước nhìn tệ hơn model S nhiều. Nói chung Tesla chỉ được mẫu S là khá nhất, nhưng chỉ có 1 kiểu thiết kế thì nhìn riết lại thấy nó bình thường không nổi trội nếu đậu kế bên chiếc S class hay 7 seri hay thậm chí là RS7.

Mình chỉ thích nhất ở model S là bên trong khá rộng vì bề ngang của nó rộng hơn bình thường.
hl80
TÍCH CỰC
8 năm
@Hungdunghcmc NHẢM! Bạn ở VN mà hiểu rõ Mỹ quá!
Bạn biết Mer S class giá bao nhiêu ko? Giá RẺ NHẤT là $100k-250k, BMW 7 RẺ NHẤT là $80k-150k, Porsche panamera RẺ nhất là $80k-$270k.
Tesla chỉ hơn giá tiền của Lexus LS thôi vì giá khởi điểm của LS là $72k-90k. Và nó chỉ tương đương với Audi A8 hay RS7. Người mua Tesla đều được miễn giảm tiền thuế thu nhập $7500. Tiền bảo hiểm cũng rẻ hơn so với xe khác cùng giá tiền.

Đang nói dòng sedan cao cấp mắc mớ gì lôi Model 3 vô làm chi? Còn chiếc X thì xấu tệ, bạn chưa thấy tận mắt chứ mình thấy rồi. Người khác thích mình ko ý kiến, nhưng cá nhân model X ko thể so được với SUV các hãng khác.

"thực tế là không rẻ" thực tế là nếu so với các hãng khác thì nó rẻ hơn nhiều. Vì các hãng khác chỉ mới làm hybrid sedan cao cấp mà giá đã trên trời. Điển hình BMW i8 giá khởi điểm là $140k, S class hybrid giá khởi điểm $97k chưa option, full option lên tới $160k.

Mình thấy người mua Tesla S chạy taxi bang mình thì nhiều, nhưng chưa thấy ai dùng 7 series hay S class lái taxi hết.
@hl80 Ở Mỹ mà cũng nhảm nốt. Dạ em chạy Tesla rồi. Tầm giá trên dưới 80k thì coi như như nhau nhé bác. Tesla Suv đã chẽck rồi.

Mấy cái comment của bác ở dưới không hiểu để làm gì.

Và tóm lại bác muốn nói cái gì???

Bác nói thử lại xem bác muốn nói cái gì vì nhiều thằng VN ở Mỹ ng...u bỏ m..ịa.
hl80
TÍCH CỰC
8 năm
@Hungdunghcmc "Tầm giá trên dưới 80k thì coi như như nhau nhé bác": Ha ha, chiếc xe $100-200k mà cũng coi bằng như chiếc $80k thì mình cũng lạy luôn.
Bạn có biết đọc chữ ko???
Mình nói Tesla tuy ở phân khúc cao cấp nhưng so với mấy hãng của Đức thì nó RẺ hơn, và đưa ra giá chính thức bán tại Mỹ cho bạn hiểu rõ khi so sánh.
Mình nghĩ người bình thường khi đọc comment mình sẽ hiểu, còn bạn khôn quá nên ko hiểu thì mình chịu, ko ép.

Người VN bên đây vẫn có người dốt, người n g u chứ ko phải ko có, vì ngay cả thằng Mỹ nó vẫn có thằng dốt thôi. Nên cái câu cuối của bạn chứng tỏ bạn cũng chỉ ngang hàng cỡ đó thôi, vì thiếu suy nghĩ mới nói ra câu như vậy.

Mà nè, nên tôn trọng những người dốt đi, vì họ dốt họ mới đi làm công nhân để gởi tiền về giúp đỡ gia đình. Những người dốt vậy còn có ích hơn khối người ăn ko ngồi rồi đó.
No reply;)
@hl80 Làm gì lại phóng đại lên thế bác.

Dòng C giá trên dưới 35k, đong E giá trên dưới 50k. Dòng S giá trên dưới 80k. Bác đừng lấy thằng có option bèo nhất giá tầm 70-80k rồi so với thằng optión đỉnh nhất, công suất máy cao nhất tầm 200k. Cho dù là Mỹ, giá 200k có mà bán cho ma, trừ doanh số ít.

Những lão mua xe Tesla dòng S đều là khách từ dòng khác sang, không phải vì rẻ hơn tí mà nó lên được đến thị phần 30% như bác nghĩ.

Ok tóm lại bác nói Tesla rẻ nên bán nhiều, điều này không đúng với công nghệ xe hơi. Nếu chỉ đơn giản thế thì các brand Đức đâu trụ nổi lâu thế, mà phải chờ đến Tesla mới bị lép vế ( nếu tính từng hãng riêng lẻ).
Với giá khởi điểm rẻ hơn 7series / S class gần 30k usd thì chuyện chọn 1 chiếc model S ko có gì là lạ . Nhưng đó là cái giá để đánh đổi cho nội thất bên trong . BMW tăng trưởng quá khủng , Merc vẫn giữ nguyên phong độ , và thảm nhất có lẽ là Audi 😁
hoanloc
CAO CẤP
8 năm
bọn mẽo hay thật, xe nó đầy đường mà 1 quý của nó còn nhiều hơn 1 năm ở VN rất nhiều, ko hiểu nó mua làm gì nhiều thế nhỉ
Phuc2oi
TÍCH CỰC
8 năm
@hoanloc Thế xe máy của VN thì nhiều chắc lụt ra đường mà sao vẫn bán dc nhiều thế o_O
Đấy là còn chưa nói dân số bên mỹ gấp vài lần bên mình :eek:
Bác hỏi hơi tào lao 😕
Hóng tinhte review con đầu bảng ^^
tuantucao
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này chỉ là doanh số xe hạng sang cỡ lớn thôi mà. chứ mấy bác cứ search top 30 luxyry cars best selling thì sẽ thấy. 1 mình lexus cân hết luôn
@tuantucao Cho cái link xem nào =))). Lexus tuổi gì đi cân mấy ae nhà Đức mà đòi đi cân cả thế giới =))
@minhhieu.le Lexus đang bị Đức bỏ lại phía sau. Thống kê doanh số chỉ riêng của BMW là xấp xỉ 1.9tr xe toàn cầu. Còn Lexus 0.65 tr xe. Tương đương chỉ còn 1/3 của BMW. Trong khi Audi và Mec lại cũng xấp xỉ BMW. Cho nên Lexus nó là tuổi Tí so với mấy brand kia. Nói thế cho nó nhanh.

Fan Lexus nào muốn phản bác thì cho cái thống kê toàn cầu, đừng comment linh tinh nhé.
hieutron
TÍCH CỰC
8 năm
Tây nó thực dụng mua xe để đi nên cần tiết kiệm nhiên liệu, an toàn, hiệu năng... Còn mình thì vẫn thích nhiều đồ chơi giá rẻ... (vẫn trẻ còn lắm).
Kèm chút ảnh thống kê 2015 xe bán tại Mỹ ạ.
@hieutron Cái link thì chỉ nói về mid size sedan. Còn nói rộng ra hết thì toyota còn thua bọn Chevy Silverado, ford F seri và Ram khá xa
Quânhybike
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tesla thành công nhờ nhiều yếu tố:
- Sử dụng năng lượng sạch.
- Thiết kế sang trọng + vận hành mạnh mẽ + nhiều công nghệ mới.
- Độ an toàn cao ( có vụ tai nạn trong năm nay, xe bay lên không trung 20 m và đáp xuống đất và mọi thành viên trong xe chỉ bị thương nhẹ nhờ vào thiết kế và kết cấu khung gầm ).
- Các trạm nạp năng lượng của Tesla đã được xây dựng trên khắp nước Mỹ .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019