Test hiệu năng ZTE Nubia Z20: Hiệu năng ấn tượng dù chỉ có 6GB RAM

10/10/2019 13:29Phản hồi: 77
Test hiệu năng ZTE Nubia Z20: Hiệu năng ấn tượng dù chỉ có 6GB RAM
ZTE Nubia Z20 là một chiếc máy thú vị với nhiều phần cứng đặc biệt. Tuy nhiên khoan nói về việc những phần cứng này liệu có đem lại trải nghiệm hữu ích thật sự cho người dùng hay không, trong khuôn khổ bài viết mình xin đánh giá chi tiết hiệu năng của chiếc máy đồng thời cũng chia sẻ với anh em một số trải nghiệm khi dùng chiếc máy này. Cảm ơn DidongViet đã cho mình mượn chiếc máy để trên tay và đánh giá. Chiếc máy có giá khoảng 13 triệu đồng cho phiên bản nội địa ở thị trường Trung Quốc. OK, chúng ta bắt đầu thôi

Cấu hình tổng thể

Tương tự như những chiếc máy nội địa TQ trên thị trường, chúng ta vẫn sẽ được sở hữu một cấu hình rất “cơ bắp” so với số tiền phải bỏ ra. ZTE Nubia Z20 được trang bị con vi xử lý mạnh mẽ nhất thế giới Android hiện nay là SoC Snapdragon 855+ được sản xuất trên tiến trình 7nm. Máy được trang bị 6 GB RAM cho phiên bản bộ nhớ 128GB và 8GB RAM cho bản có bộ nhớ cao hơn. Thiết bị dùng trong bài là phiên bản 6GB RAM. Chip đồ hoạ Adreno 640 về lí thuyết chắc chắn sẽ giúp người dùng có thể chiến game mượt mà bất chấp mọi thể loại.

Bên cạnh phần cứng về hiệu năng xử lý, ZTE cũng được tích hợp vào những phần cứng khác hết sức thú vị. Có thể kể đến như màn hình viền cong hai bên tương tự như các chiếc Galaxy S/Note, có tận 2 màn hình cả mặt trước và sau máy, viền cạnh máy được tích hợp vào tính năng cảm ứng lực tương tự như công nghệ Edge Sense đã từng có mặt trên những chiếc HTC U11.

Tuy phần cứng vui vẻ là thế, nhưng có lẽ phần mềm sẽ là thứ ít nhiều gây cản trở cho anh em trong việc tiếp cận máy do xuất thân từ thị trường nội địa. Chúng ta hoàn toàn không có bộ dịch vụ của Google, nếu muốn tải thêm game và ứng dụng sẽ phải tải apk từ kho ứng dụng ngoài. Một số game có thêm data obb riêng thì sẽ cần tốn thêm một chút công đoạn sau khi cài đặt để chơi. Mình có thử check trên các diễn đàn Android lớn ở nước ngoài để xem liệu có thể flash ROM khác vào không thì câu trả lời có vẻ còn để ngỏ.

Đánh giá hiệu năng

Antutu

Hơn 460 ngàn điểm là một con số khá ấn tượng khi mà bất chấp chiếc máy mình kiểm tra chỉ có 6GB RAM. Có lẽ ZTE đã tinh giản những phần mềm của họ để có thể tối ưu phần cứng hơn. Việc điểm số Antutu tổng thế lên tới hơn 460 ngàn điểm cho thấy về lý thuyết dư sức đáp ứng các nhu từ cơ bản đến cao cấp trong đời sống hằng ngày của anh em.

Geekbench 4 & Geekbench 5

Mặc dù mình muốn kiểm tra song song trên cả hai phiên bản Geekbench 4 và Geekbench 5, tuy nhiên khi cài bản 5 thì ứng dụng không tài nào mở lên được do đó mình sẽ chỉ đưa ra số điểm của Geekbench 4. Điểm xử lí CPU đơn nhân và đa nhân lần lượt là khoảng 3600 và 11000, để dễ tương quan so sánh hơn thì nó thậm chí còn cao hơn cả chiếc Asus ROG phone 2 mà mình từng đánh giá khá nhiều. Điểm số thật sự tốt.

GFXbench

ZTE Nubia Z20 duy trì khung hình 25FPS với tổng khung hình render là 1577 khung trong xuyên suốt bài test render với độ phân giải 2340x1080. Có thua một tí so với ROG Phone 2 (1622 khung - chắc từ giờ mình sẽ lấy ROG 2 ra so sánh luôn vì phần cứng và giá tiền tương đối giống nhau), nhưng chênh lệch 1-2 frame trong mỗi bài test là không nhiều, nên vẫn có thể nói mình tiếp tục đánh giá rất cao ZTE trong bài test đồ họa bằng GFXBench này.

Quảng cáo

AndroBench

Tốc độ đọc tầm khoảng 700MB/s nghĩa là khá tương đồng với S10+ nhưng là thấp hơn một nửa so với ROG 2. Mặc dù vậy tốc độ ghi tuần tự lại nhanh hơn gấp đôi. Tốc độ đọc ghi như thế này về cơ bản là ổn cho một chiếc máy có cấu hình cao và sẽ không gây ảnh hưởng tới bất kì tác vụ nào khi sử dụng điện thoại.

PCMark

Điểm số PCMark của ZTE Nubia Z20 không hề thấp, nhưng không ấn tượng như cái cách mà điểm Antutu hay Geekbench đem lại. PCMark là phần mềm kiểm tra đa dạng các tác vụ xử lý hỗn hợp. Các bài test bao gồm chỉnh sửa ảnh, duyệt web, xử lý video, hiển thị biểu đồ và dữ liệu. Điểm số trên ứng dụng này sẽ phản ánh trải nghiệm người dùng trên thiết bị là tốt hay không. 8.8 ngàn điểm là một con số cũng kha khá cao so với mặt bằng chung đấy, nhưng thua những chiếc máy đầu bảng khác như Note10 hay S10 chẳng hạn.

3Dmark

Quảng cáo

Cuối cùng là 3DMark, nền tảng kiểm tra hiệu suất chơi game. Điểm số càng cao là càng tốt. Chiếc máy ROG Phone 2 chỉ xấp xỉ 5700 trong bài kiểm tra này, thế nhưng ZTE lại đạt tới hơn 6000. Về lý thuyết là có thể dư sức đáp ứng được mọi tựa game hardcore hiện nay trên điện thoại, anh em tha hồ chiến.

Trải nghiệm trực tiếp

Do có nhiều phức tạp giới hạn từ việc cài đặt ứng dụng, nên mình không thể test game bằng ứng dụng Gamebench như những bài test khác cho anh em. Nhưng việc chơi một số game trên này đều rất tốt. Không hề có giấu hiệu giật lag do hiệu năng, nhưng trong quá trình chơi mình có cảm nhận là việc phản hồi cảm ứng không ngon cho lắm. Nó hay bị loạn nhẹ, cả trong lúc sử dụng máy bình thường vẫn có xuất hiện tình trạng này. Mình xem đó là một điểm trừ trong những trải nghiệm, vì phần cứng có tốt đến đâu nhưng phần mềm không đáp ứng tốt thì cũng không đem lại lợi ích gì lớn lao.

Dĩ nhiên những bài khác mình sẽ vẫn sử dụng www.gamebench.net để test hệ thống cho anh em xem 😁

Tuy nhiên, nhìn chung thì đây là chiếc điện thoại cực kì ấn tượng đối với mình. Phần cứng tốt, pin 4000mAh cùng với những tính năng kì dị độc lạ mà khó có thể tìm thấy được ở những chiếc điện thoại khác. Cám ơn anh em đã theo dõi bài đánh giá hiệu năng, nếu anh em muốn mình đánh giá thêm chiếc điện thoại nào khác thì có thể comment bên dưới nhé, mình sẽ mượn và làm theo ý anh em :D

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon bổ rẻ
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
5 năm
6GB RAM mà lại còn "chỉ", điện thoại dạo này chạy đua dzữ zi :|
@lamtien338 ram nhiều chuyển ứng dụng nó khỏi lag thôi chứ chạy test hiệu năng thế này ram nhiều ram ít nó có ảnh hưởng mấy đâu, trừ khi ít quá thôi chứ 4gb trở lên thì test như này chạy tẹt ga rồi còn gì
@ngokimphuc Chuẩn lun
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngokimphuc Ram nhiều chắc để chơi game thôi, tôi dùng con mi A1 2 năm nay không để ý em nó Ram bao nhiêu nữa, nhiều lúc quên miẹ luôn ^^
@香茅烤肉 mình dùng con note5pro ram 4gb, lúc nào thấy nó cũng dư tầm 1.5GB, mà xài lâu vẫn thấy lag là lag thôi 😁
Hi hi ai có sử dụng tai nghe này không?
Vãi title @@ giật mạnh dữ.
Con này ra lâu rồi mà tinhte cho lên top miết nhỉ. Hay là lại sắp có kèo con này về VN 😁
@Căm Ghét Cơm Sườn Biết đâu
Giờ Shield Tablet của thg em họ trở nên lag rùi
Ít ảnh thế, ko có mặt trước của đt nhỉ
Không còn tin vào antutu
Chỉ có cầm mây trên tay trải nghiệm thực tế mới biết được
Màn hình mặt lưng KHÔNG và sẽ không bao giờ có tính ứng dụng đại trà được...
mình phán sản phẩm này chỉ làm cho thêm đa dạng cho vui thôi 😁
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Ít hình chi tiết quá Mod,
cấu hình chip 855+ thì ok rồi , cần coi hình thức có đẹp không nữa chứ ;))
Mấy cái đồ khựa này mấy ai biết về nó đâu...
@JizinT Test hiệu năng mà bạn hihi. Bài trên tay nhiều hình có ròii á
Cứ nhầm là Nobita
huedo84
TÍCH CỰC
5 năm
Có cái màn ở lưng độc đáo phết, đúng là mấy anh Tàu cũng hay sáng tạo cái mới.
huythaikl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết đc bao nhiêu cho bài này
@huythaikl máy thị trường tàu thì được tiền gì vậy 😁? Bạn trả cho mình à?
XBlue
CAO CẤP
5 năm
Đang xài Nubia X (Ram8G/128G) ngon lành 😃
  • Cần root để cài GApps
  • Ko tạo đc acc Nubia (ngoài TQ) để dùng mấy cái cloud của Nubia và tải theme.
2 con X và Z20 giống nhau chỗ dùng màn hình phụ cho selfie mà mình chẳng bao giờ dùng đến
xét lại thì có 2 màn hình cho lạ chứ ko thực dụng
@XBlue ko dùng đến thì selfie kiểu gì, đừng nói kiểu như là ko selfie bao giờ nhé
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
@AZwarrior Thực tế có đầy người không selfie bao giờ nhé, vd mình.
@utkz2319 ko selfie ko sao nhưng ko video call thì cả vấn đề 😁
@utkz2319 Ý mình k phải thế. Đang nói đến câu cuối của ông kia, nhận xét 2 màn hình chả để làm gì trong khi tác dụng quan trọng nhất là selfie hay video call thì ông ý k dùng đến. Giống như là bảo smartphone thật vô dụng vì có những người chỉ có nhu cầu nghe gọi.
xuboom2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@XBlue Độc lạ thôi
Một sản phẩm đến từ một a hàng xóm nhà sát vách Heo quay 😁
Máy đẹp, cấu hình quá ngon nhưng về việc trải nghiệm lại ko ổn cho lắm 😔
haohan776
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa nhìn thấy ai dùng zte ở việt nam
@haohan776 Bản nội địa nữa chứ
xuboom2002