[Tết Tinh Tế] Giữ sức khỏe khi đi du lịch Tết

Hassler
15/1/2018 3:29Phản hồi: 16
[Tết Tinh Tế] Giữ sức khỏe khi đi du lịch Tết
Tết sắp đến, cùng với việc bạn sẽ chuẩn bị cho những chuyến đi dài về quê hoặc du lịch đó đây, bạn sẽ cần phải chuẩn bị sẵn cho bản thân các hành trang cần thiết để có thể đón Tết vui, đón Tết khỏe. Dưới đây mình xin liệt kê 1 vài thứ thuốc men và chú ý về sức khỏe cần thiết khi đi du lịch. Ai cũng mong muốn có thể có được 1 chuyến đi chơi trọn vẹn, nhưng cũng chả ai biết điều gì sẽ xảy ra trên chặng đường dài, vậy nên phòng vẫn luôn hơn chữa, chứ đang vui mà đứt dây đàn thì lại chả còn Tết :p.

Tinh tế có chuyên trang tinhte.vn/dulich, nơi anh em có thể thoải mái trao đổi, hỏi đáp về kinh nghiệm du lịch, địa điểm du lịch, các món đồ nên mang theo khi đi du lịch. Đang có game chia sẻ nơi đi chơi Tết trúng Bitis Hunter và mũ bảo hiểm Chita, mời anh em tham gia.

Quần áo phù hợp
Cái này luôn cần thiết trong bất cứ lúc nào bạn di chuyển đến 1 vùng đất có nền nhiệt độ khác với nền nhiệt độ nơi bạn đang sinh sống. Nhập gia tùy tục, vậy nên nếu bạn đang ở xứ nóng mà đi ra xứ lạnh như từ Sài Gòn ra Hà Nội vào mùa đông thì nên liệu chuẩn bị sẵn quần jeans, áo khoác dày, lụm thêm vài bộ đồ giữ nhiệt mặc bên trong cũng OK, còn ngược lại từ Hà Nội vào trong Sài Gòn tránh rét thì cũng nên cầm theo áo mỏng, chứ sù sụ áo len mặc đi chơi thì chắc chịu không nổi. Tốt nhất bạn nên xem dự báo thời tiết của địa điểm bạn dự định tới để chuẩn bị quần áo phù hợp.

Thuốc và các vật dụng hỗ trợ
Đi chơi là đi chơi, đang đi chơi mà lại ốm thì còn gì chán bằng, có những trường hợp bạn di chuyển vào các vùng bị hạn chế tiếp xúc với các phòng khám hay nhà thuốc thì từ bệnh nhẹ rất có thể trở thành nặng khi ta không có được các loại thuốc thông thường để chữa bệnh. Dưới đây mình sẽ liệt kê 1 vài thứ thuốc và vật dụng hỗ trợ trong trường hợp các bạn gặp tình huống gây ảnh hưởng đến sức khỏe của bản thân.

Thuốc thông dụng:
Cảm sốt
: Paracetamol, là loại thuốc thông dụng, tương đối an toàn với ít các tác dụng phụ nguy hiểm. Chú ý nhất trong trường hợp sử dụng paracetamol là không được uống rượu bia vì nếu đang ốm mà vẫn tiếp tục sử dụng rượu bia nhiều cộng với uống paracetamol có thể dẫn đến ngộ độc gan.
Thuốc bổ trợ: đem thêm các thuốc dạng bổ sung vitamin như kiểu Upsa C cũng là 1 là 1 ý hay nếu bạn phải di chuyển nhiều. Trong trường hợp bạn là người có cơ địa dị ứng hoặc có tiền sử dị ứng thì chuẩn bị sẵn 1 vỉ thuốc dị ứng để đề phòng là không bao giờ thừa.

Tiêu hóa:
- Tiêu chảy
: đi đến vùng đất mới, thưởng thức 1 nền ẩm thực mới ai chả khoái, nhưng nếu bụng dạ kém thì bạn luôn nên có 1 lọ thuốc cầm tiêu chảy như Berberin thần thánh hoặc các thuốc dạng này ở trong balo của bạn. Cũng nên có vài gói pha chứa chất điện giải kiểu Oresol để bù nước trong trường hợp Tào Tháo đuổi.
- Thuốc chống acid có chứa magnesi: dùng trong trường hợp bạn bị đầy bụng, khó tiêu, ợ chua, hoặc nếu dạ dày có loét nhẹ thì có thể xài để "hàn" tạm thời vết loét cho đỡ đau. Nếu bị mình hay xài Phospalugel, là gel nên không phải pha, chỉ cần lột, bóp và mút :p.

Quảng cáo

Nếu bạn có 1 hay vài bệnh mà cần phải sử dụng thuốc thường xuyên thì nhất định phải nhớ mang đủ hoặc thừa 1 chút, phòng trường hợp ko có đủ thuốc để dùng khi cần. Về phần các vật dụng bổ trợ có thể là 1 bộ first aid cơ bản gồm bông băng gạc, lọ betadine để rửa vết thương, nhíp gắp, cặp nhiệt độ, nước muối sinh lý nên để luôn trong túi áo trong trường hợp đang đi đường bị bụi vào mắt...

Sức bền:
Mình biết nhiều bạn đi xa rất máu lửa, muốn chạy xe thông 1 mạch, bao giờ mệt quá thì mới nghỉ, nhưng như vậy không hề an toàn cho cả bản thân và những người tham gia giao thông khác. Quy định là lái xe không quá 8 tiếng 1 ngày, và nên có khoảng nghỉ ngắn để cơ thể được hồi phục. Như mình đi thường tầm 2, 3 tiếng sẽ dừng lại làm miếng nước ăn miếng bánh để lại sức, và hạn chế tối đa việc phải chạy xe vào buổi tối. Mình đang đi chơi xuân, chả tội gì phải tự hành xác làm gì.

Chúc cho chuyến du xuân sắp tới của các bạn vừa vui và lại vừa khỏe.

Ảnh Youtube
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GragonV
CAO CẤP
6 năm
Ặc, bài có hơi bị ngắn quá ko ^^'
Tết không ở bên gia đình quê hương mà lại đi tha phương
@sonnguyenpro cho hỏi bác ở phương nào
Tết nhất chỉ mong con gái của ta có thể "Nhận Dạng" ra dễ dàng hơn mà thôi 😔:(:( vì thường ngày đã chả phân biệt nổi con gái với bà già nữa rồi!?!? :p:p:p
face id.jpg
Giờ chỉ quan tâm là vn vào bán kết rồi. Vui vđ
Hoang Tommy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tính làm chuyến 4 tỉnh miền trung. Mình ở Quãng Ngãi.
Quảng Nam, Quãng Ngãi, Bình Định, Phú Yên.
@Hoang Tommy Bình Định, Phú Yên đẹp xuất sắc mà mình lỡ kèo ahuhu
Hương khói & vàng mã.
Tết đốt ít thôi nhé.
@exciterc Đang nói đi chơi mà, việc hương khói các cụ lo rồi :p
Hải6791
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tết ở nhà với gia đình đi cả năm dồi mà ae
Mmpsycho97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tết về bên Gia Đình rồi, tha hương cả năm rồi chả nhẽ có mỗi Tết là khoảng thời gian sum vầy cũng đi nốt.
vodang89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mmpsycho97 Thì đây dành cho những ai ở nhà cả năm, tết mới có time đi du lịch chẳng hạn ^^
Bt cũng đi du lịch, tết là cái lễ đoàn tụ gia đình vui vẻ thăm nội thăm ngoại lại kiếm thêm cái cớ đi du lịch 😆 . Chập rồi cái gì cũng biến tướng hết. Người ta mong cái tết về bên gia đình sau những năm tha hương đi làm xa cũng đi nốt thì k còn ý kiến gì
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu ko có Oresol hoặc ko chịu dc mùi thì Revive, 100 plus hay Pocari tính năng ko khác nhiều, uống thường xuyên sẽ rất đỡ mệt do đổ mồ hôi và mất điện giải. Tránh xa Bò húc, Sting nếu muốn lâu bền.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019