[Tết] Vệ sinh mắt kính của bạn như thế nào cho đúng?

cuLong
8/2/2013 2:36Phản hồi: 87
[Tết] Vệ sinh mắt kính của bạn như thế nào cho đúng?

Rất nhiều người trong chúng ta bị các tật khúc xạ về mắt, mà phổ biến nhất là 3 tật Cận thị, Loạn thị và Viễn thị, khiến cho thị lực bị mờ, nhìn không rõ. Để giải quyết điều này, chúng ta đeo mắt kính, giúp cho mắt nhìn tốt hơn, do đó mắt kính rất phổ biến. Tuy nhiên, không phải chỉ bị cận thị/viễn thị mà chúng ta mới đeo kính, vì mắt kính còn có những chức năng khác như: kính mát dùng để che nắng, kính bảo hộ dùng để bảo vệ mắt khi làm việc. Vậy thì, chúng ta hãy cùng tìm hiểu xem cách vệ sinh mắt kính như thế nào là đúng nhé.

Có 2 loại vật liệu phổ biến được dùng để làm tròng kính là thủy tinh và nhựa plastic. Ngày nay người ta có xu hướng chọn nhựa plastic nhiều hơn, bởi kính thủy tinh dễ bị bể hơn, có thể văng mảnh vào mắt. Công nghệ làm tròng kính ngày nay cũng đã có loại vật liệu siêu bền là nhựa polycarbonate, có thể chịu được lực của bánh xe cán qua mà không bể. Theo bà Geist, một bác sĩ nhãn khoa thì cách tốt nhất để vệ sinh tròng kính của bạn như sau: làm ướt kính bằng nước ấm, nhỏ một giọt nước rửa chén lên đầu ngón tay, tạo bọt rồi dùng nó để rửa tròng kính, làm tương tự với gọng kính, sau đó làm sạch bằng nước ấm. Cuối cùng là dùng khăn bằng vải cotton mềm để lau khô kính. Geist cho rằng rất nhiều người trong chúng ta thường tiện tay dùng luôn vạt áo/quần để lau kính, điều này không tốt bởi trên áo quần thường bám bụi, cát, nên dễ làm xướt tròng kính.

Thông thường tròng kính sẽ được phủ một lớp bảo vệ nhằm giúp giảm trầy xướt, lớp phủ này dễ bị phai bởi các tác động của chất amoniac, thuốc tẩy, giấm hoặc nước lau sàn, lau kính cửa sổ. Do đó, tránh sử dụng các chất này để lau tròng kính của bạn. Ngoài ra, để giữ mắt kính được sạch hơn thì bạn nên hạn chế cầm tay vào tròng kính, để kính ở những nơi có độ ẩm cao như phòng tắm, bồn rửa chén, phòng xông hơi... "Chúng ta nên vệ sinh kính vào mỗi buổi sáng, hạn chế dùng các loại vải thô cứng. Một số người thường hà hơi hoặc dùng nước bọt để làm ướt tròng kính trước khi lau chùi. Mặc dù tròng kính dơ không có mối liên quan tới các bệnh về mắt, tuy nhiên đây không phải là một cách lau kính hợp vệ sinh. Thay vào đó, hãy dùng nước ấm, chất tẩy rửa mắt kính và khăn cotton mềm là tốt nhất. Nhiều khách hàng nói với tôi rằng mắt họ nhìn không rõ, nhưng khi kiểm tra lại thì do kính của họ bị trầy quá nhiều vì vệ sinh không đúng cách mà thôi!", bà Geist nói.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

onlinetv233
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình bị cận thị.cám ơn bài viết đã cho mình hiểu biết thêm

Sent from my LG-F120L using Tinhte.vn
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hồi h toàn lấy vạt áo lau ko à.Cũng chả thấy trầy tí nào.Mà thắc mắc tí sao nước lau kính ko lau được kính ta?
((=
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@suzuki100602 troll tí thui...
Chúc m.n năm mới vui vẻ
@ngthanhngan 😆 em cũng như bác. Toàn lấy áo lau. 😃 Thôi thì cứ yên tâm khi nào xước quá thì đi thay kính luôn. Hehe
@ngthanhngan Hình như mắt ông hay óc ông có vấn đề (?)
Thử đọc lại bài viết vài lần đi!
Ông cũng nên xem lại chữ ký của ông.
@ngthanhngan Theo như mình đọc ở trên, thì tròng kính có phủ 1 lớp chống trầy, thế nên nước lau kính thông thường dùng thì sẽ làm mất đi lớp phủ chống trầy đó. Ko biết có đúng ko... 😃
Đầu xuân chúc anh em tinh tế vui vẻ hạnh phúc tràn đầy ấm no...chúc anh cu hiệp cùng các anh em đã cố gắng vì tinh tế của chúng ta sức khoẻ càng dồi dào để chúng ta có những bài trên tay thật chất lượng hì hì....kính chúc kính chúc....
;) 😁 :D
Bi Chan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hà hơi lau lau
Sireto
TÍCH CỰC
11 năm
Kính của mình xước kinh dị luôn nhưng mà lười đi thay 😁
Năm mới chắc mua kính mới quá.
tròng kính chống trầy (gorilla ^.^) và gọng carbon thì đở phải lo nhỉ, chỉ lo giá tiền hehe
quy211
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất hữu ích. Cảm ơn culong
Hữu ích đối với người bị cận như em!
alonelad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Biết là nước ấm, chất tẩy rửa và khăn mềm là tốt nhưng có phải lúc nào cũng sẵn tiện những thứ đó đâu!
ankinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lau bằng vạt áo hơn 30 năm rùi! Cảm ơn đã chia sẻ. Mong ước có loại kính không bám bụi, bám nước để đỡ phải lau nhất là những ngày Tết mưa xuân!
woobin193
TÍCH CỰC
11 năm
cho em đánh dấu :p
Một thông tin bổ ích. Thanks bài viết anh Cu Long 😁
Giống mình ha 😆 tiện thỳ dùng vạt áo luôn
mắt đang sáng tự nhiên bị cận, loạn chán quá...😃
hịch xước hết rồi các bác ạ 😔
mình ko đeo kính 😁
Có kính, có khăn lau, có nước lau kính lun.....mà 1tháng chắc đeo được 1 lần =)))
Chúc ACE Tinhte năm mới an khang thịnh vượng 😁
vukhanhtung
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiện thể đầu năm chúc anh em mạnh khỏe, vui vẻ, anh em cho hỏi luôn là có nên mổ mắt cận thị không ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019