#Tet19: Chia sẻ kinh nghiệm hướng dẫn người cao tuổi dùng đồ công nghệ, điện tử hiện đại

Duy Luân
13/1/2019 10:21Phản hồi: 55
#Tet19: Chia sẻ kinh nghiệm hướng dẫn người cao tuổi dùng đồ công nghệ, điện tử hiện đại
Dịp Tết này có thể bạn sẽ mua một số món đồ công nghệ hay điện gia dụng xịn xịn nào đó về tặng ba mẹ làm quà, hoặc tặng cô dì chú bác v.v Và một trong những khâu khó khăn nhất chính là việc hướng dẫn cho những người lớn tuổi cách sử dụng thứ bạn vừa tặng họ, rộng hơn là hướng dẫn cho người lớn cách dùng các món đồ hiện đại. Mình có vài kinh nghiệm trong việc này, nhân đây chia sẻ với anh em để không chỉ người trẻ chúng ta mà ai ai cũng có thể dễ dàng xài được những món đồ tốt.

1. Ngay từ đầu phải lựa đồ dễ dùng

Đây là điều kiện tiên quyết nhé 😁 Đừng ham những thứ đồ quá phức tạp, khó dùng, khi đó bạn sẽ mất nhiều công sức hoặc thời gian hơn để hướng dẫn cho những người cao tuổi trong nhà, chưa kể là họ sẽ rất dễ quên và hoàn toàn không thuận tiện chút nào nếu đó là món đồ thường sử dụng. Lúc đó anh em nên chuyển sang model khác hợp lý hơn, áp dụng cho cả điện thoại, đồ gia dụng như lò vi sóng, máy lạnh, máy giặt, tủ lạnh, smart TV...

Nhưng cũng may là đa số những món đồ làm ra bởi các nhà sản xuất lớn đều đặt yếu tố thân thiện, dễ dùng lên hàng đầu nên việc này cũng không quá căng thẳng.

2. Phải thấu hiểu họ, rằng họ vẫn có nhu cầu tìm hiểu

Chúng ta thường có một giả định rằng người lớn tuổi thì không thường sử dụng những thứ phức tạp, ví dụ như này: Mua cái điện thoại thường thường được rồi, cần chi mua mắc tiền mẹ có xài đâu. Hoặc: bà nội mình chẳng biết xài mấy này đâu, mua cái gì đơn giản kiểu điện thoại cục gạch là đủ rồi.

Nhưng khi bạn đã hướng dẫn thành công cho họ, và họ bắt đầu quen với những món đồ đó rồi thì bạn sẽ cảm thấy ngạc nhiên về những gì người lớn tuổi có thể làm được với các thiết bị điện tử hiện đại đấy nhé. HIện tại bà nội mình chỉ dùng iPad và Internet để cập nhật thông tin và Facebook, YouTube, bỏ đặt báo giấy. Mẹ mình hiện đang dùng iPad để học đủ thứ loại công thức nấu ăn trên đời, biết cách dùng Grab để đặt xe giao hàng hoặc chở đi, có thể dùng Messenger để chat với người thân bên Mỹ, thậm chí dùng Skype để gọi điện với ông bà ngoại...

Một khi đã thấu hiểu rằng họ vẫn có nhu cầu học, và thông cảm rằng họ sẽ học chậm hơn bạn, thì bạn sẽ có tâm lý thoải mái hơn khi hướng dẫn họ. Hãy từ từ nhẹ nhàng, mỗi ngày chỉ một ít, chịu khó ghi chú lại, và dần dần họ sẽ quen thôi chứ không có gì khó cả. Đừng la họ nhé.

Nãy giờ là phần chuẩn bị về phía bạn, giờ là bắt tay vào thực hành nè:

3. Ghi lại hướng dẫn ra giấy

Cách gõ TELEX, cách bật lò vi sóng điện tử và hẹn giờ cho nó chạy, cách mở YouTube trên TV thông minh, hay chỉ đơn giản là cách chọn chế độ giặt cho máy giặt... là những thứ bạn có thể ghi ra giấy để người thân bạn làm theo. Tờ giấy hướng dẫn có thể dán ngay lên sản phẩm nếu nó đủ to (kiểu đồ điện gia dụng), kẹp vào case (điện thoại, tablet), hoặc để ở chỗ mà bạn đã thỏa thuận trước với người thân. Đừng đánh giá thấp sức mạnh của giấy nhé, dễ nhìn, dễ nhớ lắm đấy.

4. Minh họa trực tiếp từng chút một, làm đi làm lại nhiều lần

Quảng cáo

Cách dễ nhất khi bạn hướng dẫn cho người cao tuổi sẽ là mỗi lần chỉ một ít, chỉ nhiều quá họ không nhớ hết. Bạn có thể chia theo giai đoạn, ví dụ mới mua điện thoại về thì chỉ hướng dẫn cách nghe gọi, nhắn tin. Ngày mai hướng dẫn thêm cách tải app, ngày mốt hướng dẫn thêm cách dùng Facebook để cập nhật tình hình con cháu, ngày kia thì YouTube.

Quan trọng hơn, bạn nhớ nói họ làm đi làm lại nhiều lần cho quen tay ngay sau khi bạn hướng dẫn, để lỡ khi bạn ở đó thì họ không cần gọi hỏi. Không gì bằng quen tay cả.

5. Thiết lập "hotline"

Hotline ở đây có nghĩa là khi họ gặp vấn đề hoặc quên cách sử dụng thì có thể gọi cho ai đó để họ, ví dụ gọi cho bạn chẳng hạn. Bạn nên chấp nhận mình bị làm phiền ở thời gian đầu, đổi lại người thân của bạn có thể dễ dàng hỏi và tập làm quen với thiết bị mới của họ. Chuyện này cũng cần sự cảm thông nhất định vì gọi hoài thì cũng phiền, nhưng mình chấp nhận bị phiền một chút mà giúp được rất nhiều người những người cao tuổi trong nhà. Nếu bạn có thời gian nào đó không nghe điện thoại được, chẳng hạn mỗi sáng thứ 3 có họp chẳng hạn, thì nhớ dặn người thân sẵn để họ né giờ đó ra.

6. Đừng quên khen

Con nít hay người già cũng thế, ngay cả bạn là người trẻ cũng thế, được khen thì ai mà chẳng thích. Khi họ thực hiện thành công một thao tác nào đó, hãy dành những lời khen thật tình dành cho người lớn tuổi. Những lời khen của bạn sẽ là động lực cực lớn để họ tiếp tục tìm hiểu, thử nghiệm, xài thử món đồ đó, và cũng là thứ giúp họ cố gắng xài tiếp chứ không bỏ dở nửa chừng. Việc khuyến khích người cao tuổi trải nghiệm công nghệ mới là thứ cực kì quan trọng, bởi nó là thứ giúp họ không bị bỏ lại giữa xã hội chuyển đổi quá nhanh và cũng là thứ giúp họ dễ dàng kết nối với phần còn lại của xã hội.

Quảng cáo

Ngắn gọn thế thôi, anh em chuẩn bị đón Tết như thế nào rồi? Sắp tới Tinh tế sẽ có rất nhiều bài hay về Tết để anh em tham khảo, chia sẻ kinh nghiệm, anh em nhớ đón xem nhé.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn người già sử dùng đồ công nghệ quả thực fải có sự nhẫn nại nhất định vì khả năng lĩnh hội của họ với mấy thứ như smatphones, tablet ko thể nhanh như giới trẻ! Có những khi họ đã quá quen với những thứ cổ xưa, ngại tiếp cận cái mới nên riêng việc thuyết phục họ sử dụng mấy đồ tân thời cũng là điều ko hề dễ dàng! Như bố mẹ mình giờ U60-U70 cũng đã dần quen với việc sử dụng iPhone, iPad sau 1 thời gian vài tháng tiếp xúc! Thời gian đầu quả là gian nan khi hướng dẫn các bô lão sử dụng, nhưng đến khi quen với các thao tác trên màn hình cảm ứng thì bố mẹ mình lại bỏ được thói quen sử dụng các dòng điện thoại cục gạch của Nokia! Giờ ba má mình vô Safari đọc tin tức, đọc báo như ai, xài FB vèo vèo, thi thoảng đăng status/ảnh đi chơi, selfie với bạn bè ầm ầm! Ko thể tin nổi từng có thời điểm họ còn chả biết iPhone/iPad là gì 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Ông ngoại mình hiện 94t đang xài ip
Sữ dụng mà ko cần ai dạy
Lội sông đi bộ mấy km hằng ngày
Tuỳ ngừoi thôi ông ơi
thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 sao mk thấy bn mỗi lần bịnh luận xong ở dưới cùng lại có dòng này:
@băng tải hai tín 94 tuổi vẫn xài được điện thoại? Dễ nể thiệt :cool:
có một cách để dễ gõ tiếng việt cho ng lớn ko biết telex: dùng bàn phím quét như Touchpal hoặc google keyboard 😁 mẹ em đang dùng cách đó
totalhn
TÍCH CỰC
5 năm
Sao các hãng ko làm riêng chế độ cho ng cao tuổi dùng, yêu cầu thật giao diện đơn giản, dễ nhớ, dễ nhìn, chữ và nút bấm to rõ ràng 😁

Chứ mà menu thì ẩn, chữ bé tí, nút bấm nhỏ xíu thì xin vái o_O
@totalhn Có lâu rồi bố
@totalhn Trên Android, bác tìm chế độ Easy Mode trong Settings là thấy.
thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@totalhn mợ , dì hay bà mk đều để phông chữ và icon ở mức lớn nhất
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
số 6 có nghĩ đến cơ mà ko biết diễn đạt thế nào hợp lý, nhất là với bố
Giờ mua cái gì mình cũng ưu tiên nhận diện giọng nói tiếng Việt. Các cụ cầm remote search karaoke trên Youtube ầm ầm
duonghpy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng tặng cho ông nội 80 tuổi cái ipad mini, để ông dùng nghe gọi fbmessenger cho con cháu 😃
Nghe thì dễ rồi, còn phần gọi thì để tất cả danh bạ ở phần Chat mở ra là thấy ngay nên vài hôm là ông dùng thuần thục, ngày xưa dạy ông các sử dụng điện thoại nút cứng mới là cực hình bởi vì nó không trực quan như cảm ứng, ông phải nhớ làm cái nào thì ấn nút nào nên chỉ thêm sdt vào danh bạ cũng rất khó khăn
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thương ba mẹ lắm nên ba mẹ có hỏi gì mình dù nhỏ nhặt mình cũng chạy lại hình dẫn hết, mình chơi game hay làm việc đều ngồi gần ba mẹ để khi cần là quay ra chỉ liền.
nhiều lúc ba mẹ đợi mình đi làm về để hỏi về cách xài nhưng sợ mình đi làm về mệt nên cũng ngại hỏi, mình biết điều đó nên toàn chủ động hỏi han nên giờ ba mẹ không còn ngại nữa cứ không biết cái nào là hỏi liền.
Nhìn ba mẹ vui nên mình cũng mừng.
@Loc Kien hành động của bạn rất ý nghĩa
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Tui thấy các ông cứ làm to chuyện.
Lúc xưa ba mẹ chăm các ông thế nào? Giờ chăm lại các cụ như thế.
Hướng dẫn đến khi các cụ làm được.
Hết.
tuancaca1133
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sơn Kao Khó đấy bạn. Chắc bố mẹ bạn chưa gì lắm hoặc còn đi làm, với người già trên 65 tuổi để học mấy cái này con cái phải hướng dẫn rất nhiều lần, cũng tuỳ người học nhanh hay chậm nữa. Nói chung là người sử dụng phải chăm học hỏi, mà người già thì biết rồi đấy, học không vào.
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
Có gì đâu, mua 2 cái giống nhau, ba 1 cái, con 1 cái. Thứ gì cũng mua 2 cái vừa kích cầu vừa bày nhau dùng
Mình lỡ hướng dẫn bố dùng Youtube trên TV và bây giờ đang hối hận vì điều đó, suốt ngày bố mẹ bật mấy cái tin nhảm ở đâu nghe ra rả suốt ngày, đã bật chế độ hạn chế rồi mà vẫn không lọc hết. 😔
kecodon1208
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Tạo 1 id google cho tv, để ông ấy xem mấy hôm, nhập id ra máy bạn, thấy mấy video kiểu ý hiện lên bấm ' Hạn chế đề suất video tương tự ' .kiên trì tí là k phải nghe nữa
tuancaca1133
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Bố mình y chang, suốt ngày nghe mấy cái tin phản động đâu đâu ấy. Giờ ko nói đc.
@Black Mamba Xác định cho các bố mẹ dùng là bạn chịu vì thế nào cũng có hàng xóm đồn , cô cậu chú bác đồn về nhà lên mạng xem là nó ra tè le nhiều khi cũng dzui coi thử dân mạng xàm xí đú thế nào tăng tương tác gia đình
jing
CAO CẤP
5 năm
@Black Mamba Same here, biết thế mua computer thay vì mua android tv box. Toàn xem youtube nhảm

Mua computer mình can thiệp dễ hơn và ko bị chiếm dụng tv.

Giờ muốn xem movies cũng ko dc
Gif
TÍCH CỰC
5 năm
Mẹ mình ngoài 60t. Mình để riêng 1 cái máy tính bàn. Trước đây cài win 7 thì còn hướng dẫn lưu File, mở nhạc này nọ. Năm ngoái nâng cấp cho lên Win 10 office 2016 không chỉ gì hết vẫn xài phà phà lên mạng đọc báo, YouTube đủ cả. Còn hỏi cái này phải cái mới nhất chưa. Chả bù cho 1 số thành phần ở đây có cái tự nhận là dân công nghệ mà xài cái win 10 chê lên chê xuống khó xài các kiểu.
lehunghmu
TÍCH CỰC
5 năm
@qk7 mình vẩn xài win 7 bạn ah . cơ bản không chê win 10 nhưng nó nữa nạc nữa mỡ . mà cực kỳ bất ổn định .
solid
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình hướng dẫn bác gái sn 54 cạnh nhà, dùng máy tính bảng để vào facebook, sau 1 năm bác dùng rất ok, bác chỉ có 1 thắc mắc là "tại sao mấy thằng Tây nó cứ thích kết bạn với bác?" 😁:D:D:D
Bài viết đúng những gì mình hướng dẫn ông bà già mình ở nhà dùng thiết bị công nghệ.
Cái này cũng tùy theo vùng miền , lấy ví dụ cụ thể, trước đây người nhà mình bệnh nằm ở bệnh viện ung bướu, cạnh giường bên có một anh tầm 50 tuổi , được người cháu cho một cái Smartphone ( có chỉ dẫn cụ thể) sau một tuần thì trã lại cho đứa cháu, lý do khó xài hơn cái cục gạch Nokia, không biêt add danh bạ như thế nào , không biết làm sao tắt hoăc bật 3G hoằc wifi,..... Mặc dù người cháu chỉ dẩn rất cụ thể, ghi hẳn ra giấy, nói túm lại cũng tùy người.Tựu chung lại người lớn tuổi ở thành thị họ tiếp thu nhanh hơn nên đồ công nghệ đối với họ dễ sử dụng hơn những người ở nông thôn.
@Lê văn zyx Cũng đúng, nhưng mình về quê (khu đồng tháp) thì người lớn tuổi xài smartphone cũng nhiều
skeleton147
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bỏ đi, mua cho lắm cũng không xài đâu, chỉ và hướng dẫn cũng không biết xài.
@skeleton147 Nếu thật sự không có nhu cầu, chứ nếu cái máy giải quyết được vấn đề nào đó trong cuộc sống của họ thì họ vẫn xài nhé
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@skeleton147 Do cách chỉ thôi, ông nội và bà ngoại mình hơn 80 vẫn quẹt tablet hàng ngày đấy không có còn than buồn mà
skeleton147
ĐẠI BÀNG
5 năm
@skeleton147 Thật ra người già thích được quân tâm, nên khi mình mua có biết có như cầu hay không. Mà mua về chỉ thích đi khoe thôi chứ chả bao giờ xài. Cứ miễn vui là được
nội dung hiển thị phải to để dể đọc, nhìn.
tunghactech
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chia sẻ với các đồng chí vừa Mua cho bà già con nokia 6.1 plus trước đây có dùng lumia 630
Bà già mình ko biết gõ bàn phím nhập tên. 1 phần là do mắt kém ko nhìn thấy phím nhỏ 1 phần là học cái mới nó khó. Mình thường giúp đỡ việc nhập danh bạ cuối ngày
Font chữ cần phải to, app nhấn cũng phải to để dễ nhìn
Bà già ko biết sử dụng công nghệ nhưng rất thích lướt facebook và nghe nhạc ... tất nhiên là bằng loa ngoài
Công việc đầu tiên tất nhiên là tuỳ biến lại cái giao diện android theo luancher window phone chọn rất dễ với người già cái này gọi là gì nhỉ giao diện metro thì phải app to ko bị kich nhầm dễ chọn
3 app trên cùng là phone, facebook, đọc báo sau đó đến lịch âm, máy tính...
Tuy ko biết nhập bàn phím nhưng thao tác lướt từ dưới lên thì rất thạo thành ra danh bạ muốn gọi ai ko cần gõ tên mà mở ra kéo đến chữ nào thì chữ ấy ra. Chính ra nếu gom được danh bạ theo dạng thư mục là đẹp nhất vì thế người già dễ dùng lúc cần
Đọc báo thì đơn giản nhưng lướt web thì khoai vì ko biết gõ phím
Fb vẫn lướt cập nhật tin tức bt mặc dù ko biết gõ status nhưng ko sao thế lại thành hay
@tunghactech Vụ cài windows phone launch hay nè, để mình thử
Quan trọng mình phải có tính nhẫn nại dạy họ. Đừng cáu gắt
Nhẫn nại và nói với họ rằng cứ bấm đại đi, không bao giờ nó hư được đâu! 😃.
@warmboy24 Đúng hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019