#Tet19: Hướng dẫn chọn TV dành cho các bạn yêu thích thương hiệu Sony

agp8x
17/1/2019 12:34Phản hồi: 132
#Tet19: Hướng dẫn chọn TV dành cho các bạn yêu thích thương hiệu Sony
Sony là một trong những thương hiệu TV được yêu thích nhất của người dùng Việt cũng như có khá nhiều fan trên Tinh Tế. Dù vậy lựa chọn cái tên phù hợp trong dải sản phẩm rất rộng của Sony không phải là điều dễ dàng, nhưng việc gì khó thì cứ để Tết Tinh Tế 2019 hướng dẫn bạn 😁

Hướng dẫn lựa chọn TV Sony.png
Các bước chuẩn bị
  • Bạn có thể tham khảo cách chọn TV theo kích thước phòng trong bài: Hướng dẫn lựa chọn kích thước TV.
  • Bạn có thể kiểm tra tài khoản và hỏi phụ huynh/vợ/bạn gái để xác định chi phí sắm TV
Những thông tin cần biết về TV Sony

Vì sao nhiều người lại thích TV Sony?

Gu thưởng thức của mỗi người mỗi khác, người khác thích thì không đồng nghĩa với việc bạn cũng thích. Nhưng về cơ bản thì TV Sony có rất nhiều fan bởi khả năng thể hiện màu trung tính, cân bằng tốt giữa độ tương phản - bão hoà màu - chi tiết. Phong cách thể hiện hình ảnh của Sony rất đặc trưng, không đụng hàng bởi những thương hiệu khác. Bạn muốn tìm hiểu rõ hơn thì có thể tham khảo bài Tặng TV Sony Bravia W800F và nhờ kiểm chứng câu "Nét như Sony" vẫn đúng theo thời gian. Lưu ý là hết tặng quà rồi nên đừng quan tâm đến bài của ông mod, cứ kéo xuống xem bình luận của các thành viên để tham khảo.

Về phần tính năng thì Sony hợp tác với Google để phát triển Android TV, nhờ đó mà đồng bộ rất tốt với điện thoại Android cũng như hỗ trợ đầy đủ những dịch vụ từ chính Google. Android TV nổi bật nhất là kho ứng dụng phong phú và khả năng điều khiển bằng giọng nói tiếng Việt.

Phàm là thứ gì mà có bảo hành thì ắt là sẽ có tỉ lệ bị hư nhất định, Sony được cái là trung tâm bảo hành phủ toàn quốc nên dù bạn ở đâu cũng sẽ được hỗ trợ.

Xếp loại TV Sony theo tính năng

Xét theo tính năng thì TV Sony đời mới sẽ có 2 loại chính: Internet TV và Android TV. Nói đơn giản thì Internet TV tích hợp sẵn một số ứng dụng phổ biến để phục vụ nhu cầu giải trí cơ bản. Android TV cũng tích hợp sẵn nhiêu đó ứng dụng, nhưng bạn có thể cài thêm và sử dụng thêm được các tính năng thộng minh như điều khiển bằng giọng nói, đồng bộ với smartphone,...

Lời khuyên: Ưu tiên chọn Android TV, kinh phí không cho phép thì chọn Internet TV

Xếp loại theo chất lượng hình ảnh

Quảng cáo

TV quan trọng nhất là chất lượng hình ảnh, và đây cũng sẽ là yếu tố quyết định dòng TV Sony nào phù hợp với bạn nhất. Kinh nghiệm đơn giản là... cứ mua cái TV đắt nhất mà bạn có thể mua được, ông bà ta ngày xưa có câu 'Nét như Sony", à nhầm, "tiền nào của nấy" đến nay chẳng sai vào đâu được.

Giá tham khảo một số dòng TV Sony phổ biến
  • 85X9000F: 134.900.000 đồng
  • 75Z9F: 129.900.000 đồng
  • 65A9F: 105.900.000 đồng
  • 65A8F: 82.900.000 đồng
  • 55A9F: 67.900.000 đồng
  • 55A8F: 54.900.000 đồng
  • 55X9000F: 34.900.000 đồng
  • 55X8500F: 27.900.000 đồng
  • 55X7500F: 22.900.000 đồng
  • 49X7000F: 15.900.000 đồng
  • 49W800F: 15.400.000 đồng
  • 43W660F: 10.900.000 đồng
  • 32W610F: 7.590.000 đồng
Chúc các bạn chọn được cho mình chiếc TV Sony phù hợp nhất!

Phần dưới này là viết dài dòng, để bạn đọc tham khảo cho vui trước khi đi sắm

Sony W800F

Sony Bravia W series hướng đến các bạn có nhu cầu giải trí đơn giản, muốn một chiếc TV giá dễ chịu để chơi Tết. TV FullHD hiện tại thì cũng không có nhiều lựa chọn.

Quảng cáo

Sony Bravia X9000F

Sony Bravia X series là dải sản phẩm TV LCD 4K. Trừ X7000F là Internet TV thì các dòng còn lại đều là Android TV. Số càng cao thì chất lượng hình ảnh càng đẹp, đơn giản vậy thôi.

Sony Bravia OLED A8F

Sony Bravia A series là dòng TV OLED của Sony, chất lượng hình ảnh vượt trội so với X series. Năm nay thì A series có 2 mẫu: A8F và A9F. Cũng như dòng X, dòng A số càng cao thì chất lượng hình ảnh sẽ càng đẹp.

Sony Master Series A9F

Sony Master series là dòng mới nhất của Sony giới thiệu, bao gồm 2 mẫu là OLED A9F và LCD Z9F. So về chất lượng hình ảnh thì A9F tốt hơn, nhưng Z9F có ưu thế là kích thước lớn giá hợp lý. Ngoài chất lượng hình ảnh tốt hơn so với các dòng khác, Master Series còn được tích hợp chế độ Netflix Calibrated Mode để tối ưu khi thưởng thức nội dung trên Netflix.
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất thích sony nhưng kính phí không cho phép các bác ạh
@người quan họ Tìm trên otofun ấy có bác nào bán rẻ. Tầm 13 củ có 43X800E best p/p imo
S777
TÍCH CỰC
5 năm
Mẹ. Hình như 7500f là Android TV mà? Hình thì Android TV, bài viết là Smart TV?
Ko biết 7500f và 8500f khác nhau điểm gì mà giá chênh lệch dữ?
Lamlam12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S777 Khác nhau ở công nghệ màn hifng triluminous và chip xử lý nhé..trên đời x85 swr dụng chip hình ảnh riêng + thêm tần số quét màn cao gấp bốn lần đời x75 (x75=200hz, x85=800hz) kèm theo chất liệu viền (x85 là khubg hợp kim nhôm còn x75 là nhựa)
leohp86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S777 Chênh lệch về chip xử lý ảnh, bạn ra siêu thị điện máy xem qua 9000F, 8500F, 8300F, 7500F, 7000F sẽ thấy sự chênh lệch về màu sắc lẫn độ nét của màn hình. 9000F nhìn đã nhất rồi hạ dần tới 7000F.
S777
TÍCH CỰC
5 năm
@leohp86 Mắt mình nhìn ko phân biệt nổi, mắt bác chắc mắt cú...
leohp86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S777 Cú gì đâu bác, ra Nguyễn Kim họ để show đầy, nhìn 1 lát là bác thấy rõ sự khác biệt ngay. Mình lúc đầu định mua tầm 7500-8500 thôi, sau nhìn so với 9000 thấy có khác về độ nét và màu sắc nhỉnh hơn.Mình trước đây cũng ko để ý mấy vụ này, cũng nghĩ mua 1 cái TV tầm mười mấy triệu đổ lại về xem giải trí, khác mấy gì nhau, nhưng đến khi ra xem thực tế mới thấy sự khác biệt chất lượng hình ảnh giữa các dòng, chỉ là hầu bao mình mở tới đâu thôi 😁
LeNguyet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bây giờ phải nói "Nát như Sony" mới chuẩn
ntb26
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Kết con 65 inc. Khi đi xem quên mang kính không nhìn rõ bảng giá hỏi cháu bán hàng. Hỏi được giá lại phải hỏi tiếp cháu ơi ở đây có dụng cụ lấy thận không...
@LeNguyet Chuẩn rồi bác, đây ạ chưa hết bh đã chết board 😔 hết bh hành chắc mua mới chứ sửa ~ tiền mua mới
@chamcham737877 bác mua ở đâu sao chưa kích hoạt bảo hành
@chamcham737877 Tivi hãng nào cũng có cái lỗi hỏng , chưa kích hoạt bảo hành thì làm sao được bảo hành miễn phí.
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Search mạng sao thấy một số điện máy bán rẻ quá, hơn cả các trang như Tiki, lazada... Sao vậy nhỉ?
S777
TÍCH CỰC
5 năm
@GAMING_AMD Kho mua ở đâu vậy bác? Tks!
cnkpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S777 các bác sớt ggle "mua hàng tại kho" là ra luôn á. Bảo hành chính hãng
@Vinhhm Vì nó loại bỏ chi phí cửa hàng mặt tiền đường lớn, chi phí quảng cáo. Đương nhiên là bù lại ít người biết đến hơn. Bảo hành thì như nhau vì đều hàng chính hãng.
7Leo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cnkpro căn bản tin được độ uy tín ko bác, em vào web nhìn như web chợ tốt cũ 😆)))
Kall4Me
TÍCH CỰC
5 năm
Sony mà cho them Ram trên TV thì ngon, cỡ 3G thì bá đạo luôn
7200rpm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kegiaumat007 Do Android 7 nó lag, lên 8 thấy con nào cũng ngon chẳng biết khi nào Sony mới chịu update 8.0 nữa, chán thật.Không lẻ mua thêm Mibox S ?
BQDuong
CAO CẤP
5 năm
Sony mắc bỏ mợ. Chất lượng thì chả có gì nổi bật. Mua LG là nhất nếu thích ngon bổ rẻ, remote thông minh tiện lợi. Sony thì hơn dc cái HĐH android và chấm hết
BQDuong
CAO CẤP
5 năm
@anhtuan1066 Android tốt nhưng 90% người xài tivi chỉ để xem tivi, coi youtube, xem phim, nghe nhạc. Mấy cái này thì các HĐH khác cũng đều làm tốt. Còn số người dùng android để cài này nọ và xài thường xuyên các ứng dụng khác là khá ít. Mình cũng dg xài Sony với LG. Sony có game đua xe bọn con nít ở nhà hay chơi. K biết cái remote chịu đựng dc bao lâu
@BQDuong Mua cái tay cầm ko dây cho nó chơi!
@BQDuong Mua tivi mà chỉ để coi tivi + youtube thì thôi mua cái tivi ngu được rồi. Khi ấy thì hãng nào không còn quan trọng nữa.
kulele
CAO CẤP
5 năm
@BQDuong xài tivi lG chắc chỉ có mù màu mới thích thôi =))
Sony không còn là ngon như trước kia, so với cùng tầm giá thì không có gì nổi bật. Nhà bà chị có con sony ghét cái điều khiển và xử lý của nó, nhấn thì tivi xử lý chậm chạp. Sẽ không mua sony trong tương lai.
@hoang_tien1986 Cùng tầm giá thì sony có khi còn xấu hơn cả samsung, lg. Nhưng chịu bỏ tiền ra gấp rưỡi thì sony ngon hơn 😁
Truóc mình đi nghe con mắm nhân viên bán tv trong điện máy chợ lớn mua cái tivi sam sung 16 chai hđh tizen và ko nghe lời vk ko chịu mua sony hdh ăn roi
Kết quả là bị vợ cho ăn roi dài dài vì dám cãi lệnh bà
@băng tải hai tín Tránh xa cái tizen ra nếu ko muốn mang bực vào người.
Mình thích sony
Mình cũng fan tivi Sony, hoặc nếu có chuyển thì qua LG là cùng chứ anh QLED thì chịu. 😁
Dòng cao cấp thì Sony khỏi bàn. Những ai yêu thể thao nữa thì Sony luôn là lựa chọn số 1. Còn dòng phổ thông thì như bọn kia, may hơn khôn
Hướng dẫn của Mod chi tiết quá.
Thanks mod.
Mien Que
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua 800f được 1 tháng về cơ bản thì chẳng có gì phàn nàn.. Họ hàng hang hốc nhà mình toàn xài Sony
magiclove_72
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích cái 49W800F mà chưa có tiền mua, hic hic
tivi sony hay hỏng tấm nền LCD lắm
trinhhai1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boy8xcodon111 Nhà em dùng 1 con từ 2014 đến h vẫn xem bình thường, ko biết nó hay hỏng chỗ nào
manhcuongdka
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trinhhai1012 Mình hỏng như này và ko sửa đc.
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
thích cái 55X7500F: 22.900.000 đồng mà đắt lòi kèn ra, nên đành kiếm tiền mua cái PS4 trước vậy
Thanhdcm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy Android trên Sony sd rất hiệu quả và dể sd. Có thử HDH của LG và Sam thấy hơi rườm rà. Mấy cái remote cảm ứng sài rất mau chán! Sony có chạy chậm hơn tv các hãng khác như khởi động chậm hơn là đúng!
Thanhdcm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu ai thích Sony nên chọn dòng X9000 trở lên. Xem hình ảnh rất tự nhiên.
tawuhy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Apple Haters 2.01 thanks bạn nhiều.
cũng muốn lên 55 inch nhưng mà giá chát quá, nên thôi mua 49 inch vậy
mình phân vân giữa 55 inch X850F với 49X900F giá bằng nhau.
nhưng rồi quyết định chọn 49X900F vì có thêm con chip X1 Extreme ;)
leohp86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tawuhy Mình mới quất 2 em 49X9000F ngoài Nguyễn Kim, khuyến mãi còn hơn 20tr/ cái, hình như đây là ngày cuối khuyến mãi. Nhìn 9000F xong trừ Oled quá đẹp thì 8500F chán hẳn 😁
tawuhy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leohp86 bác mua nguyễn kim nào vậy, e coi trên web có thấy km đâu ta @@
leohp86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tawuhy Nguyễn Kim Trần Hưng Đạo HCM bác 😃 Hôm nay vừa hết km giảm 20%.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019