#Tet19: Hướng dẫn cơ bản cho người mới mua và sử dụng máy tính Mac

Mikeknowsme
28/1/2019 6:3Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp Màn Hình

Command + Shift + 4 + Space :
Di chuyển chuột tới cửa sổ của ứng dụng muốn chụp. ( chỉ chụp ứng dụng đó )
( bạn cũng có thể chụp luôn Thanh Bar, Thanh Dock của Mac....v.v.v bất kể thứ gì )

Command + Shift + 5 : Trên MacOS Mojave
_ Tuỳ chọn cách Chụp Màn Hình và Quay Màn Hình. Tuỳ chọn nơi để lưu lại file đã chụp or quay.
Screen Shot 2019-01-30 at 5.40.19 PM.png

_ Sau khi chụp, bạn cũng có thể bấm vô theo hình minh hoạ bên dưới để chỉnh sửa tấm ảnh đó.
Screen Shot 2019-01-30 at 5.33.19 PM.png
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
up để lưu lại
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
Setting bên Mac gọn gàng quá, ko như bên Window vừa settings vừa quick panel loạn cào cào lên.
@HuuPhongNguyen1507 dev thì đương nhiên là terminal rồi haha
vatlitre
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Terminal để gọi macOS Recovery khi boot mac là gì bạn ơi. Máy mac của mình đang dính icloud. Do khi khoá mật khẩu chỉ 4 số nhưng khi mở thì mật khẩu là 6 số
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
Cái cuối cùng sai rồi. Bác ko shutdown mà gập máy nó vào trạng thái sleep. Sau 1 time gian mới shutdown. Ae nào máy gần cạn pin mà muốn tiết kiệm để lát sử dụng tiếp mà sleep thì máy vẫn hao pin nhé. Chỉ có shutdown là máy tắt hẳn
MrBoC
TÍCH CỰC
5 năm
Ok thanks mod
khoavina
TÍCH CỰC
5 năm
Em đang lăng tăng là Office sử dụng trên Mac có dễ sử dụng cho người mới không ạ !
Mac mà cầm đi công tác là tuyệt vời
@khoavina Dễ như bên Win bạn nhé!
Nhưng cũng phải nói thật thế này: Office trên macOS không mượt bằng trên Win, dùng Excel nặng là có vấn đề hơi lag đó
takenouchi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hay bạn ơi, cám ơn mod nhé!
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
đang mở nhiều app - muốn trở về desktop thì bấm tổ hợp phím gì thớt ơi ? hiện giờ mình cứ phải bấm thu nhỏ từng app cho đến hết app mới về desktop được ! AE ai biết chỉ mình với
Các bác cho em hỏi bàn phím tiếng Nhật này thì mua ở đâu vậy các bác😔hic
DSC_0065.jpg DSC_0067.jpg DSC_0071.jpg DSC_0064.jpg
@toilachi9 này thường bạn phải đặt custom order thôi chứ ở VN ít ai nhập về lắm, do ít ngày xài mà
@toilachi9 cơ mà mấy bạn nhật chơi coin nhiều nhỉ 😆
@Duy Luân Bác có link mua bên Nhật không bác😔hic,sao em tìm mãi mà không thấy link bên Nhật để mua ý bác
Huynh_Vinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toilachi9 Mình mới mua con máy này bên Nhật, mới dùng nên còn lạ. Ai cho mình hỏi như trong hình với
Ảnh chụp Màn hình 2019-01-31 lúc 15.16.46.png
Pnmr560
TÍCH CỰC
5 năm
@toilachi9 Ra hàng khắc laser 200K là bác muốn thứ tiếng gì cũng có
chuẩn luôn
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng macbook bạn chỉ cần gập máy lại khi ko dùng nữa. Và 3 hôm sau máy sẽ hết pin
vatlitre
TÍCH CỰC
5 năm
Có bác nào giúp em vụ này. Em thử tính năng khoá máy macos bằng icloud. E thực hiện trên ứng dụng tìm iphone trên iphone. Khi khoá máy macos có chỗ nhập mật khẩu 4 số. Khi e mở máy macos lần đầu là máy e dính icloud rồi: mà chỗ nhập pass lại có tận 6 số. Giờ mac em nằm cứng đơ. Cứu e. E boot để cài lại cũng ko đc. Recovery cũng ăn đòn
@vatlitre bạn nhập mật khẩu khởi tạo khi bạn thực hiện khóa máy mac ấy
vatlitre
TÍCH CỰC
5 năm
@khanhnd0709h Lúc thực hiện khoá mac mật khẩu chỉ có 4 số. Nhưng khi mở mac thì lại có tận 6 số
Mọi thứ ok ngoại trừ office thua xa win
Đã thử xài mac sau 1 tháng thiếu thốn đủ thứ kèm dây nhợ lung tung thì lại quay lại vs win
princez
CAO CẤP
5 năm
hướng dẫn cơ bản đầu tiên cho bạn mới dùng Mac là: vào Ultilitis/Bootcamp vào Ok Next gì đó đến đoạn phân vùng lại cho một phân vùng cỡ 100Gb rồi cài Win lên đó. Rồi tiếp theo vào System/ Startup Disk chuyển sang phân vùng mới tạo rồi Restart. Ok rồi bạn sử dụng Windows như bạn đã quen thuộc rồi 😁
Em định cài luôn windows cho MAC nên không các bác nhỉ? 😆 muốn chơi tý game LM mà khó quá
@phongtran2014 easy luôn nhé, cài win lên macbook là 1 trong những việc dễ nhất trên đời vs bootcamp, nhưng xài win trên macbook có vài thứ ko bằng dc so vs macOS sẵn trên Mb nhé. Đó là:
- Hao pin hơn
- Chơi game quạt quay vù vù luôn ( do macbook 13" thì ko có card rời, dòng 15" mới có), thật ra macOS ko hợp để chơi game đã đành, macbook lại càng ko phải là con laptop sinh ra cho chơi game, tuy nhiên mình đã từng chơi LoL trên macbook (cài win) thì thật ra fps luôn ổn định do LoL ko quá ngốn cấu hình, tóm lại thớt cài win trên macbook xài ngon mỗi cái hơi hao pin hơn và chơi LoL cũng ok nhưng ngoài LoL ra, các game nặng nặng cỡ PUBG là ko thể nha. Thân
Dungdeyten
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thèm con macbook lắm. Nhưng chưa đủ điều kiện
Còn 1 vài bổ sung cho các phim tắt các bạn nên dùng:
Command + W: tắt nhanh cửa sổ ứng dụng bất kỳ (vs safari và các trình duyệt là tắt nhanh tab đang mở)
Command + H/M: ẩn/thu nhỏ ứng dụng tức thì (ứng dụng phải ko ở fullscreen)
Command + Control + Q: LockScreen tức thì khi đi đâu đó.
Command + Shift + Z: Undo nhanh thao tác.
còn nhiều lắm nhưng đây nghĩ chắc đủ cho đa số người dùng mới chuyển qua macOS rồi.
hieunhaque
TÍCH CỰC
5 năm
Theo các bác đã xài Mac rồi thì Office 365 trên Mac khác nhiều so với Windows không? Chrome nữa. Tính chuyển em laptop sang Mac mà phân vân việc này. Ở nhà thì vẫn PC nhưng ra đường định vác MacBook Air cho nhẹ
@Hiếu Tròn mình dùng ms office 2016 trên macOS và nhận thấy là nó khá đầy đủ cỡ 95% so vs win nhưng đó là về feature, còn về hiệu năng thật sự thì như **** so vs bản bên win, đặc biệt là excel, nên bác nếu dùng thì combo ok nhất mình đang xài đó là word - number - keynote. (bỏ pages của iWork đi, và bỏ excel lẫn powerpoint của ms đi).
hieunhaque
TÍCH CỰC
5 năm
@phuoc duong Còn Chrome thì sao bác? Cái này mình không bỏ được 😔
@Hiếu Tròn bản high sierra về trc vs cá nhân mình thấy safari ngon hơn vì chính chủ lẫn nhẹ, tuy nhiên lên mojave thì thấy chrome lướt mượt và nhanh hơn, thêm nữa 1 số extension block ads lẫn duyệt pop-up cực phê, nên tuỳ bạn ak, dùng thằng nào chả dc, vs lại chrome hay safari h đều cho tranfer bookmark nhau rồi nên ngon lành ko sợ mất data, mk, tuy nhiên lưu ý cái nha, mình thì h dùng combo là, khi cắm sạc auto chrome, khi dùng pin ở ngoài để tiết kiệm pin cho cv lâu hơn chút thì dùng safari, safari sẽ vẫn luôn lợi thế hơn chrome lẫn bất cứ trình duyệt nào khác trên macOS vì...PIN./.
hieunhaque
TÍCH CỰC
5 năm
@phuoc duong Cảm ơn bạn nhiều!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019