#Tet19: Tự vệ sinh laptop đón năm mới

QuanNDD
12/2/2015 10:7Phản hồi: 197
#Tet19: Tự vệ sinh laptop đón năm mới
Không chỉ dọn dẹp nhà cửa tươm tất vào những ngày cuối năm thì máy tính cũng là một đầu công việc cần thực hiện để không gian làm việc gọn gàng, sạch sẽ hơn. Tương tự desktop (máy tính để bàn) thì sau thời gian dài sử dụng, laptop cũng bám bụi bẩn cả lớp bên dưới mỗi phím nhấn và các linh kiện phần cứng bên trong, nhất là tản nhiệt bộ xử lý và đồ họa rời (nếu có).

Tuy nhiên do cấu trúc laptop khá kín nên khó để kiểm tra. Nhiều bạn không biết liệu có cần bung máy tổng vệ sinh hay chỉ đơn giản là làm sạch những thứ bên ngoài như màn hình, bàn phím hoặc lớp vỏ máy. Kinh nghiệm thực tế cho thấy bạn có thể quan sát trạng thái hoạt động của laptop để có quyết định chính xác hơn.

Chẳng hạn laptop tỏa nhiệt nhiều hơn so với bình thường, quạt làm mát bộ xử lý thường hoạt động ở mức cao cả khi duyệt web, check mail hoặc chạy ứng dụng văn phòng MS Word, Excel. Có thể tải về và sử dụng tiện tích HWMonitor tại đây để theo dõi nhiệt độ các thiết bị phần cứng. Ngoài ra còn một số yếu tố khác như thời gian và môi trường sử dụng máy.

Lưu ý
  • Vẫn cần nhắc lại là cấu trúc laptop khác hoàn toàn với máy tính để bàn, thậm chí sản phẩm cùng hãng cũng có sự khác biệt. Do đó việc bung máy đòi hỏi bạn phải có kinh nghiệm về phần cứng và cần thao tác tháo ráp cẩn thận để tránh hỏng hóc.
  • Với những laptop có “tuổi đời” dưới 4 năm, bạn chỉ nên làm sạch những thứ bên ngoài như màn hình, bàn phím, lớp vỏ máy và tránh làm rách tem dán nếu laptop còn trong thời gian bảo hành. Ngoài ra, bạn cũng cần khử tĩnh điện cơ thể và mang giày dép để cách điện khi dọn dẹp.
  • Với các ốc vít, bạn nên để riêng chúng theo từng cụm khi tháo và ghi chú rõ ràng để đảm bảo không ráp thiếu ốc vít sau khi vệ sinh.
Công cụ chuẩn bị

Ve sinh laptop_hinh 2.jpg

• Bộ tuốc-nơ-vít với nhiều cỡ đầu vít khác nhau.
  • Bình xịt khí nén hoặc máy hút bụi cầm tay và chổi quét loại mềm.
  • Keo tản nhiệt CPU.
  • Khăn vải mịn và dung dịch vệ sinh màn hình.
Thực hiện

Để tiện bạn đọc tham khảo, Tinhte sử dụng “vật mẫu” là laptop IdeaPad Z400 của Lenovo. Phần hướng dẫn bên dưới tuy không thể áp dụng cứng nhắc cho tất cả sản phẩm nhưng qua bài viết, mong rằng bạn sẽ nắm được thông tin khái quát và áp dụng cho trường hợp cá nhân.

Bàn phím và touchpad

Tương tự máy tính để bàn thì bàn phím laptop cũng là nơi tập trung bụi bẩn và còn là “ổ vi trùng” gây bệnh. Tuy nhiên bạn không nên tháo rời các phím nhấn vì chúng có thiết kế khá mỏng manh, rất dễ hỏng nếu tháo gỡ không đúng cách.

Sử dụng máy hút bụi công suất nhỏ (hoặc bình xịt khí nén) và chổi quét để làm sạch bụi bẩn tại khe hở giữa các phím nhấn. Trường hợp có thể tháo rời, lật úp bàn phím và vỗ mạnh hoặc dùng bình xịt khí nén thổi bay bụi bẩn, những mẩu vụn bên dưới phím nhấn. Lau sạch bàn phím và touchpad với khăn vải mềm cùng chất diệt khuẩn như xà bông hoặc cồn pha loãng. Lưu ý một số chất diệt khuẩn mạnh có thể làm phai mờ các ký tự in trên phím.

Màn hình

Quảng cáo

Phun một lượng vừa đủ dung dịch lên khăn vải mịn hoặc đơn giản hơn là làm ướt khăn vải, vắt thật khô và nhẹ nhàng lau qua bề mặt màn hình để làm sạch bụi bẩn, dấu vân tay. Tránh phun trực tiếp dung dịch lên màn hình hoặc sử dụng những chất tẩy mạnh như Acetone, Ethyl alcohol.
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

danlv
TÍCH CỰC
9 năm
tắt máy và làm ngay thôi :p
@danbtrs Dư ốv pán tui mua nha
mùng 1 tết năm ngoái mình mở con HP Pavilion ra quá trời bụi bẩn trong quạt tản nhiệt, tháo ra lau lia sạch sẽ cả đế cpu, báo hại lau xong rồi không có kem tản nhiệt trét lại, mà mùng 1 tết các cửa hàng nghỉ hết...may mà chạy ra lương thế vinh còn 1 shop mở chứ nếu ko là ko có máy dùng tết. chưa kể mở ra làm dứt dây nút nguồn, may thay dòng hp lại có phím cảm ứng đa phương tiện, chạm vào nó cũng bật được pc lên
@cadenlid Mùng 1 người ta kiêng dọn dẹp
skivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cadenlid model pavilion nào có cảm ứng vậy bác :v dòng mới ợ ?
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cadenlid Ua keo tản nhiệt là của chip pc pk bác
@skivn có đọc thời gian bài post của mình không bạn? 4 năm trước rồi (model đó mình mua từ nhiều năm trước đó nữa)
Nó dán tem ngay đinh ốc rùi thì làm sao mà tháo ra vệ sinh. Ko lẽ tháo luôn tem bảo hành. ???
@nguyensang12 Ở VN laptop bảo hành có 1-2 năm hết tg bảo hành thì mới bung máy chứ máy còn BH ai dại bung làm gì mất bảo hành, mà có bung ra cũng chẳng có bụi mà lau, kem zin chưa khô tra kem lởm vào có khi còn phản tác dụng nóng hơn. Cái này dành cho bạn nào rành hoặc ít nhất cũng hiểu sơ cấu trúc và linh kiện thì hãy thử vọc, còn dân tay mơ đụng vào lại "lợn lành ra lợn què" lại khổ.
SlowlyTurtle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyensang12 Còn bảo hành thì tốt nhất đừng làm theo :v Cái này dành cho laptop hết bảo hành hoặc mua ở các cửa hàng nhỏ (Khi có lỗi thì đem đến hãng để bảo hành chứ k phải cửa hàng).
tuanluoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyensang12 Tem bảo hành chỉ dành cho bảo hành ở tiệm bạn mua máy. Còn lên hãng thì bảo hành theo part number trong máy nên vẫn bung máy ra bình thường, rách tem vẫn đc bảo hành bình thường tại hãng (mình đã hỏi bên Asus với bên Viễn Sơn đều nói như thế). Lap mình lúc mới mua đc 1 tháng là mình đã bung máy ra để nâng thêm ổ SSD M.2 vào. Vẫn đc đi bảo hành bình thường.

Lưu ý là các hãng khác có giống Asus ko thì mình ko biết. Bạn nên gọi lên tổng đài của hãng để hỏi chính xác thông tin trước khi thực hiện nha.
Đã làm theo hướng dẫn và bây giờ em đang ở Nguyễn Kim mua máy mới 😔
caovu84
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galabuon Chuc mung co may moi dung😁
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
5 năm
@galabuon Mình cũng thế và bây giờ chuẩn bị thay màn hình laptop
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@@

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Lạ nhỉ? Mình đã tháo ra, vệ sinh đúng như hướng dẫn, đến lúc lắp vào xong lại thừa 5-6 con ốc. Lời ghê :rolleyes:
libieu
CAO CẤP
5 năm
@gauto988 yên tâm cứ làm chừng chcu5 lần thì tình trạng dư hay thiếu ốc sẽ hết 😁
@gauto988 Bác lắp thừa là bình thường, lắp xong thấy thiếu ốc mới ghê ấy. Không biết trước đó nhét vài con ốc vào lỗ nào luôn mà rõ ràng k bị rơi rớt con ốc nào.
@songoku_1206 mở máy lấy hút bụi chà qua chà lại, lúc đóng nắp mở lên chạy bình thường, mà khi đi đổ bụi thấy trong thùng có cái mạch gì gì ko biết ở đâu 😃
laptop mình chống bụi nước va đập nên khỏi lo .
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@yeucongnghe.vn lap gì gấu thế bác 😁
@mr.nhoxsin Panasonic. Nếu không nhầm. :D
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yeucongnghe.vn chống bụi va đập nhưng lỡ khô keo vẫn phải tra keo chứ bác, ko thì nóng lắm 😆)
Cách tốt nhất là không làm gì cả, máy mình dell dùng 3 năm rồi vẫn chạy phe phé, động vào không khéo lợn lành thành lợn què 😃
@Jack xetix Cũng như bác nè. K khéo thành lợn què. Nó chưa hư hỏng cứ để thế dùng. Bụi bặm khó hư nó dc
@Jack xetix xác cmnd cái laptop của bạn rồi,bạn làm thế không khác gì đang hủy hoại cái lap của bạn dần và mòn,máy của bạn sắp die rồi mình nói thật đấy
@nguyen van tiens Nói như bác thì ở nhà em còn 1 con từ thời Windows Vista dùng bao lâu chưa bao giờ biết vệ sinh, bôi keo tản nhiệt bao giờ
@nguyen van tiens uhm , xác định thì cũng 5 năm nữa, xong rồi tôi vứt nó đi , xác với chẳng định, có biết mấy con lap panasonic cổ ngày xưa không, đến bây h 10 năm nó vẫn chạy tốt mà chưa 1 lần tháo ra đấy bạn ạ. Còn ở nhà tôi còn có thêm cái máy tính bàn 8 năm chưa lau chùi gì, để gần cửa sổ dính nước mưa 1 lần nhưng tôi lấy máy sấy tôi sấy ( dính nhẹ thôi ) mà h vẫn chạy bon bon. Thôi thì 1 cái máy tính cũng dùng 10 năm rồi bán ve chai , dùng nhiều làm gì 😁
dductung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyen van tiens Cũng tùy máy và tùy môi trường sử dụng nữa bạn, hôm trước tháo con Toshiba satelite 6 năm tuổi ra sạch bong, hầu như chả có bụi
Ô thế cứ đến TẾT mới phải vệ sinh à :p
xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhớ tra dầu WD40 vào quạt tản nhiệt, đừng chót dại tra dầu RP7 ;)
Mới làm thịt em Hoà Phát (HP 430), bonus thêm 120G SSD. Máy nóng vãi.
willboy33
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này mà làm cho con macbook pro retina mới là tiêu...
cho vào máy giặt + ít omo quay 1 hồi là sạch. chứ bung ra lại ếu biết lắp.
Con Lap của e 3 năm chỉ có lau bụi màn hình với bàn phím thôi chứ cũng ngại bung ra để vệ sinh,táy máy nó mà tèo cái thì ban căng 😁
Bác chủ thớt cho em hỏi, bình xịt khí nén mua ở đâu ạ? vài năm trước e có mua ở phong vũ HCM khoảng 70k. Cách đây mấy bữa quay lại hỏi, loại cũ ko còn mà có loại mới, trông có vẻ nhỏ hơn loại cũ mà tới 250k, e bỏ về luôn 😔

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Kant
ĐẠI BÀNG
9 năm
instruction not clear... pen*s got stuck in the drawer...
bat đền bác đấy. con delk dang ngon giờ thao ra mở ko lên..huuu
doihoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@c2sh1_xichlong xem lại chân cáp màn hình đi,trước mình làm cong chân tiếp xúc cũng bị như thế
Mình dùng lap Dell. Trên trang dell nó cũng có tài liệu hướng dẫn tháo. Cơ mà không đủ dụng cụ với cả cũng chả dám 😁 Ghê cái nó cảnh báo khoản tĩnh điện, phải chạm tay vào mặt bàn bằng kim loại trước mới được táy máy không là hỏng 😔
xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranxuanthang úi giời ! mấy vụ tĩnh điện này xưa lắm rồi, cứ mó tay mái thoải đi, không chết được đâu, mình làm KT tháo lắp hàng ngày, chỉ trừ máy mới VIP thì đeo găng tay bảo vệ tránh mồ hôi tay thôi :D
@xjchlo3gac tại vì ở VN không khí nóng-ẩm, chứ ở tây không khí lạnh-khô nó khác.
@tranxuanthang Chuẩn đấy. Bên shop mình trc có ông tháo cpu sau lắp vào bị teo luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019