#Tet20: Mua đồ smarthome chơi Tết thì nên mua gì?

Duy Luân
17/1/2020 1:11Phản hồi: 56
#Tet20: Mua đồ smarthome chơi Tết thì nên mua gì?
Nếu anh em tính mua một vài món đồ smarthome thì mình có một số món gợi ý cho anh em đây, những món này mình từng nói riêng rồi, giờ gom lại cho anh em nào tính chơi smarthome thì dễ tham khảo hơn. Nên mua sớm chứ không các cửa hàng nghỉ hết thì Tết không có cái nghịch 😁

Cảm biến cửa + cục trung tâm Xiaomi

Đây là một thứ mà anh em có thể mua để bắt đầu thử nghiệm tự động hóa trong nhà. Ví dụ: mở cửa thì đèn bật lên, hoặc mở cửa thì chạy máy lạnh chẳng hạn. Những thứ này sẽ giúp anh em tiết kiệm thời gian hơn so với việc phải làm hai thứ độc lập, và đương nhiên là tiện hơn rất nhiều.

Cục trung tâm này còn có tác dụng như là một cái chuông báo động nữa, ví dụ anh em có thể set tự hú còi khi có ai đó mở cửa vào những người anh em đi du lịch Tết chẳng hạn. Ít nhất nó sẽ làm trộm sợ (và hi vọng là bỏ chạy).

Nếu anh em muốn dùng cái cục trung tâm này làm chuông cửa thì cũng được đấy. Mua thêm cái nút bấm tầm 200k nữa gắn ở ngoài cổng là xong.

Ghi chú: nếu muốn dùng được với Apple HomeKit, anh em nhớ mua loại của Aqara nhé.

Dây đèn LED

Dây đèn LED gắn dưới gầm giường, gầm tủ, gầm ghế salon, cạnh tường... có thể làm cho căn nhà anh em trở nên lung linh và đẹp hơn vào những ngày Tết. Dây đèn LED thông minh hiện nay có hai hãng dễ mua ở Việt Nam là dây LED của Yeelight và Philips. Dây Philips thì sáng hơn và keo tốt hơn, bù lại nó cũng đắt tiền hơn và cần cục trung tâm Philips Hue mới chạy được. Nhà mình đang xài cả hai, mình ưng ý với cái của Philips hơn. Anh em xem video bên dưới để biết cách mà dây đèn LED hoạt động nhé.

Robot hút bụi

Ngày Tết lười dọn dẹp thì việc có con robot sẽ giúp anh em nhiều, đỡ mệt hơn, để dành thời gian nghỉ ngơi, coi phim ảnh các loại. Mình đã từng có rất nhiều bài nói về robot hút bụi, anh em tham khảo nhé.

Các thể loại máy hút bụi cầm tay

Với mình thì smarthome không chỉ là những thứ có kết nối với Internet, nó còn là những thứ giúp cho những việc bình thường trở nên tiện dụng hơn, sướng hơn. Máy hút bụi cầm tay là một thứ như thế, nó sẽ là trợ thủ đắt lực để phụ anh em dọn nhà ngày Tết và cả dùng lâu dài sau này. Anh em có thể hút bụi cạnh tường, cửa, tủ, các hốc kẹt... một cách dễ dàng hơn và đương nhiên là sạch hơn so với việc quét bằng chổi thông thường.

Mình đang dùng cái máy hút bụi Black+Decker giá 1,6 triệu đầu có thể gập được 200 độ thấy rất hài lòng, đã mua thêm cái thứ 2 để bên nhà bố mẹ mình. Ngoài ra Xiaomi, Dyson, Philips... cũng có máy hút bụi cầm tay. Anh em nghiên cứu mua 1 cái dọn dẹp cho đỡ cực.

Quảng cáo

Máy lau kính

Thật ra gọi nó là máy hút nước sau khi lau kính thì mới đúng, nhưng tạm thời gọi vậy cho anh em dễ đi tìm đồ mua. Cách hoạt động của nó là hút lấy phần nước sau khi lau nên anh em không phải lau tới lui nhiều lần, và cũng không lo nước chảy ra ngoài như khi dùng cây gạt nước truyền thống (hay mình dùng không đúng cách nhỉ, nhờ anh em hướng dẫn nhé). Lau xong cứ lấy máy hút 1 đường, nhanh gọn lẹ, kính sạch, không bị quần, và không chảy nước xuống sàn luôn.

Chúc anh em ăn Tết vui vẻ với những món đồ smarthome của nhà mình nhé.
Nên tham khảo thêm: Hệ thống nhà thông minh dưới 8 triệu mà anh em nên tham khảo
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ổ khoá vân tay hoặc thông minh ngoài trời nào ngon bổ rẻ không mọi người? Mình dùng khoá cổng thôi, đi về lục chìa khoá bất tiện quá
Disconnect.
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaonhu1503 Bạn dùng thử mẫu này xem.

https://mistore.com.vn/khoa-van-tay-areox/
skatervn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Disconnect. Loại này mình đang dùng, tuy nhiên có nhược điểm là đầu đọc vân tay công nghệ cũ, tay ướt hoặc nhăn nheo (tuy khô) cũng không đọc được, nói chung phản hồi quét vân tay hơi chậm, còn lại mọi cái đều ok
@Disconnect. Hết hàng bác ạ
@skatervn tay ướt thì mình thấy cảm biến vân tay mới cũ gì cũng tạch bạn ạ, có Face ID thì may ra 😆
quangvinh_c4
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giải pháp nào cho chống trộm vậy các bác?
Disconnect.
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangvinh_c4 Khoá chỉ ngăn người lương thiện không sanh lòng tham, còn đã muốn thì cỡ nào cũng cố gắng làm à. Bạn nên hiểu vậy để bớt hồi hộp hoặc quá bức xúc khi mất đồ.
Thân.
@Disconnect. Chuẩn rồi, khóa cỡ nào thì thợ vào gõ 1 chút là bong hết
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
@quangvinh_c4 Mua con cảm biến chuyển động hoặc cam có cảm biến chuyển động cho chắc. Cứ thấy động là nó báo vào điện thoại hà. Thích thì mua thêm cái còi báo động. Đêm đi ngủ bật nó lên.
phantnang
TÍCH CỰC
4 năm
có cục smart pháo nào ko e trai??
Em để ý ipad rồi á.
l0ngnguye
TÍCH CỰC
4 năm
ngoài lề smarthome tí nhưng cũng liên quan tới home😁
mình thì đang cần lựa các đồ nội thất cho dịp chuyển nhà tới, mà lại không biết lựa chọn thương hiệu nào là tốt, dùng bền? thêm nữa không biết bên nào nhận thiết kế/trang trí nội thất tốt và uy tín trong hcm nữa😔 ai biết có thể chia sẽ với mình không
@l0ngnguye Mình làm ở Zi Decor cho căn nhà của mình, thấy ok, bạn search Facebook hay Google chắc sẽ ra số của họ.

Còn đồ nội thất thì mình thích đi lụm riêng nhiều rồi ghép lại trong nhà :D chứ 1 bộ hoàn chỉnh thì nó quá đặt và thường cũng không làm mình hài lòng.
Mình thấy mấy cái liệt kê trên chỉ có dây đèn led là phụ hợp sắm chơi tết nhất còn những thứ kia bình thường cũng phải sắm rùi.
Minh23879
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hút bụi tự động là lựa chọn tốt cho nhà giá đình nhỏ...
Có món dây led mua trang trí có vẻ hợp lý
😃 có khi nào sau này phát sinh 1 loại hình trộm cắp mới chuyên trộm khoá thông mình với đồ smarthome không nhỉ!
dylan@dl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm biến cửa và cục trung tâm phải đi kèm bóng đèn thông minh hoặc công tắc thông minh của aquara hoặc xiaomi
ổ khóa, ổ điện thông minh.......
PaulX
ĐẠI BÀNG
4 năm
vãi cả title! mua đồ công nghệ chơi Tết! hoá ra dân Việt Nam mình nó thức thời gớm! khứa Mod này đăng mấy bài ngựa bỏ bu! @duyluan
@PaulX
@PaulX Ko đọc thì next. Chỉ có mấy thằng thiển cận mới nói ra những lời đó
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
@PaulX Nhờ Luân béo tết ngày robot của xiaomi hơi bị đắt hàng đó.
PaulX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@prochang đồ công nghệ thì là đồ công nghệ.
vì chơi Tết mà sắm đồ công nghệ => thì đúng dân Việt Nam mình xài $$$ ngu như bò!
PaulX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân chú cho anh 1 thống kê về chuyện dân mình *mua đồ công nghệ* chơi Tết đc hem?
nội dung bài của chú, đc phần content, còn title hơi ngựa
Sẽ lụm con hút bụi, chứ quét nhà liệt rồi
Nhà nghèo,bánh chưng còn chưa mua nổi.
Lấy đâu ra mua Smarthome
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
Hub/gateway khuyên anh em nên mua smartthings hoặc hubitat vì nó có thể pair với tất cả các loại cảm biến của tất cả các hãng đang có trên thị trường như xiaomi, philip, ikea. Mua hub của xiaomi thì chỉ nhận mỗi cảm biến của xiaomi thôi hà.
Frankfurter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Mình thấy mới có đồ Sonoff dùng được cả với HomeKit phải không Duy Luân?
@Frankfurter Có hả, mỉnh chưa thấy bao giờ. Có link gửi mình xem với
Frankfurter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Có link trên YouTube này bạn
Frankfurter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân https://www.facebook.com/mxzhap/
Thích nhất máy lau kính, nhỏ gọn,tiện lợi.
Daihung4000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cứ làm con ps4 pro chơi pes là thích nhất. Smart phone chỉ tiện thôi
Raid3r
CAO CẤP
4 năm
Máy rung cầm tay nhiều cấp độ rung cho ghệ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019