Thắc mắc về Adium

minh_chicker
28/12/2009 6:44Phản hồi: 20
Hôm qua mình mới bắt đầu chuyển sang dùng Adium, thấy nó tiện lợi hơn Yahoo nhưng còn nhiều thắc mắc muốn anh chị em giúp đỡ. Mình đã search trên diễn đàn nhưng đều những ý chung chung, chưa thỏa mãn được những câu hỏi.

Mình dùng tài khoản Yahoo nhé:
1. Add contact trong Adium như thế nào?
2. Trong list Adium của mình chỉ hiện tên nick, không hiện tên contact, ví dụ như chỉ hiện abc_xyz trong khi mình muốn nó hiện tên contact của người đó, ví dụ Anh B chẳng hạn, thì phải làm thế nào? Và làm sao để tên trong list hiển thị cỡ chữ to hơn, do mình dùng MbP990 nên màn hơi bé
3. Adium có phím tắt để: hide/show offline contact, sign out, buzz... hay không?

Một số câu hỏi, mong được anh chị em chỉ giáo. Khi nào nhớ ra thêm, mình sẽ hỏi tiếp 😁

Chân thành cám ơn anh chị em 😃
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn ơi,cho mình link down đc ko? ;))
http://www.adium.im/ đây bạn ah 😁

không bác nào giúp em ah 😔
mình nghĩ Adium được anh em dùng nhiều, sao không bác nào thấy vào giúp... 😔
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
có thể là nó không có những chức năng ấy. haizzzz, nên người ta chưa bik mà chỉ bạn
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đây đây, thỏa mạn nhu cầu của bác nhé:

Cách add friend trong Adium

Bước 1: Chọn chương trình Adium (trong trường hợp có nhiều chương trình dang chạy, và quan sát

Bước 2: Trên Menu bar, click Contact - Add contact nhưng trong hình

Bước 3: Một cửa sổ hiện ra, và hiển thị 1 trường để nhập Nick name và tên định danh (alias) cái này là tên của người bạn mà mình muốn lưu, ví dụ, nick abc_xyz, nhưng tên Nguyễn Van A chẳng hạn. Trong mục Contact Type, chọn loại dịch vụ của nick mà mình muốn add (yahoo hay google , v.v...). hình như sau:

Bước 4: điền đầy đủ các thông số cần thiết và bấm nút Add thôi

em chỉ có thể giúp bác đến đây thôi, mấy chức năng về hiển thị, bác vào menu View mà xem nhé, hy vọng trong đó nó có chức năng đó và đưa luôn phím tắt cho bác chọn đấy. em chưa có Mac nên ko thể mày mò được, chỉ google thôi bác ạ.
Còn chức năng về kiểu chữ và cở chữ mặc định của nó, bác vào Edit coi nó có Preferences hay Option gì kô. em ko dám bàn tiếp, vì không có máy.
bác này chưa có máy Mac mà cũng nhiệt tình + chuyên nghiệp 😁 tinhte mất nút thanks, không thì cũng cám ơn bác rồi :D cám ơn bác nhé.
mình thấy mod và 1 số cao thủ Mac dùng Adium hơn là yahoo nên post thắc mắc hỏi, nhưng mãi chẳng có ai đi qua và giải quyết vấn đề cả... 😔
giúp anh được phát nhé : View -> Contacts name format : trong đó bác sẽ có nick và tên người dùng nick,hoặc chỉ hiện nick,hoặc chỉ hiện tên ^^,chúc bác vui với Mac
èo, chán quá, đã mò theo bác missphon nói, mà nó vẫn chỉ hiện tên nick, k hiện đc tên contact. thôi từ bỏ Adium vậy 😔

dù sao cũng cám ơn bác 😁
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
Èo, chưa gì bác đã tèo, em chưa có máy mà còn cố gắng thế. Bác phải cố lên chứ. chịu khó 1 lần đi bác, gõ lại tất cả. Vì một tương lai Mac OS xinh đẹp hơn. đẹp trai như bác vậy. hihi
thật ra thì thích dùng Adium, nhưng mà mình nhận ra muốn hiện contact thì chỉ còn cách ... tự edit lại thôi 😔 mà nick mình rất nhiều bạn bè, không có nhiều thời gian rảnh để edit lại contact, hơn nữa Adium cũng thiếu nhiều chức năng, dù nó đẹp. giá mà Adium và Yahoo hòa vao` nhau thì chẳng còn gì bằng 😁

cám ơn bạn động viên 😃
huyxom
TÍCH CỰC
14 năm
nên mời mình 1 lon cocacola mình sẽ chỉ cho bạn từ đầu đến cuối 😁
1. add contact bác có thê dùng phím tắt là Táo + D
2. Vì adium của e có vấn đề nên ko chụp ảnh màn hình cho bác nhìn đc. Nhưng e nhớ không nhầm thì bác có thể chuyển tên của bất ki nick nào trong list bằng cách click vào nick đó để tạo cửa sổ chat, bác có thể nhìn thấy phía trên cùng góc phải của cửa sổ chat có dăm ba cái icon con con, 1 trong số đó, hình như là cái hình vuông đen gì đó e không nhớ, click vào đó, điền vào cái ô alias thì phải, tên anh A, chị B gì đó tùy....Còn tùy chỉnh cỡ chữ thì bác cứ vào pref của adium, phần message ròi chỉnh
3. hide offline contacts là táo + H. Sign out thì táo + Q. Đặc biệt adium không có buzz và chưa hỗ trợ send file cũng như view wc như yahoo.

PS: bên macvn cũng gặp bác minh_chicker nhở hehee
cám ơn bác emily_in_moonhouse, công nhận Adium đẹp nhưng khó dung quá 😔 hic... tinhte mất nút thank, k tiện cám ơn bác 😁
mà hình như, emily là girl ah ...

p/s : bên đó họ k quý mình lắm 😃
huyxom
TÍCH CỰC
14 năm
do bác không chịu mò soft thôi, mấy cái soft bao giờ cũng phải tìm vô Prefrence hẵng rồi nghịch gì thì nghịch sau
mình bây giờ dùng quen Mac rồi, chưa phải là giỏi, nhưng cũng hiểu cách vận hành của Mac OS. cài soft mới là cầy Pref đầu tiên, nhưng cầy đến nát cái Pref xong, lên tinhte search,rồi MacVn.com, rồi Google nhưng vẫn k ra câu trả lời cho mọi thắc mắc, nên mới post bài hỏi anh em.
Lúc đầu em cũng thấy hơi khó dùng nhưng mày mò nhiều thì thấy dễ ngay ý mà. Thế bác đã chỉnh được mấy cái tên chưa? E đổi tên mọi ng xoành xoạch trong adium mà vì nhiều ng có nick lằng nhằng chả biết ai với ai.
PS: bác lại linh tinh luyên thuyên rồi. Có j mà thích hay ko thích ở đây chứ. Chắc lại vụ lộn xộn cái bài cu brokenipod post hả? E xóa đi rồi mà, chuyện chả có gì cả đâu ;)
Sao bác mò không ra nhỉ.... Phải vấn đề của bác là cái này ko.... list yahoo của mình trên Adium đấy..bác xem...
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
tinh tế có nút thanks rùi đó bác, bên trái nhé
vấn đề mình nhận ra là muốn hiện contact thì mình phải add lại alias của nick đó. tối qua đã vào thử lại Adium và tự nhiên lại hiện lại toàn bộ Alias của cả list. hnay vào thì lại k còn, dù đã chỉnh là Alias trong Contact Name Format ... haizzz, nhiều bệnh gớm 😃
tối qua mình dùng, chỉnh theo cách bạn thì đã hiện đc tên Contact. vào Contact Name Format chọn Alias là đc. nhưng sáng nay và giờ vào lại thì lại k hiện nữa rồi. phải chỉnh sửa = tay thì mới hiện 😔 buồn quá...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019