thắc mắc về việc nâng cấp Ram laptop

gacon184
22/11/2019 13:27Phản hồi: 21
laptop của e theo thông số kỹ thuật có 2 khe hỗ 8G ram nhưng nếu bây giờ e gắn 2 thanh 8G vào thành 16G thì máy có nhận và làm vậy có bị hư máy hay không ?
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BotBotBot
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cuối cùng là máy bác hỗ trợ tối đa bao nhiêu gb ram?
gacon184
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BotBotBot máy mình hỗ trợ tối đa 8G ram DDR3 bus 1600
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
hỗ trợ 2 thanh, nếu ram máy bạn ko bị hàn chết thì nó đang cắm 1 khe rồi, còn 1 khe thôi, bạn chọn loại nào cùng Buss là đc
gacon184
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lehongxuan 2 khe điều có thể tháo ra nâng cấp bình thường chứ bị hàn chết vào main
Huy Iron
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cùng câu hỏi, máy mình web hãng nói ram ddr3 tối đa 8gb có 2 khe, 1 khe hàn chết 4gb, khe còn lại mình mua thanh 8gb lắp vô thành 12gb được không. Do đó giờ mình chưa thấy máy nào 12gb sợ không được.
@Huy Iron được nhưng mà máy chỉ nhận có 8GB tổng, còn 4GB thừa máy sẽ không báo.
Nên mua loại 4GB cùng bus, à nếu có sẵn thanh 8GB thì dùng thử xem, kết quả như tôi nói ở câu trước.
minhhq1980
TÍCH CỰC
4 năm
@Huy Iron Thoải mái nha bạn. Quan trọng là máy hỗ trợ thanh ram 8GB mà thời buổi này ram 8GB quá dễ kiếm.
Paimon
TÍCH CỰC
4 năm
Thường thì laptop người ta đã tính toán thông số để tối ưu rồi, bạn đừng "cố quá kẻo quá cố".
lechungpmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà sx đã ghi thông số rồi. Các bác gắng thêm thì nó vẫn nhận tối đa 8g thôi.
bạn nên đưa mẫu laptop.
Còn ram nếu thực sự máy chỉ nhận tổng 8GB, nếu có gắn được ram nhiều hơn thì máy chỉ báo max 8GB thôi. Sẽ hông hư hại gì, thấy phí cái mình không thấy.
Nofeardogs
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhận chứ sao không
BĐH2642
TÍCH CỰC
4 năm
Main bác hỗ trợ max bao nhiêu thì lắp bấy nhiêu thôi bác nhé!
minhhq1980
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu bạn đã có 1 thanh 8G thì thường sẽ nhận được thanh còn lại. Nếu thanh RAM đã nhận rồi nghĩa là máy đã hỗ trợ. Máy đã hỗ trợ thì cứ chạy thôi, ko lo hư hỏng gì cả.
xiluom
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác thết nói máy hổ trợ max 8Gb thì chỉ nhận được nhiêu đó thôi. Gắn 16Gb vẫn chạy nhưng máy nhận có 8Gb thôi.
@xiluom Không phải nó nhận 8G, nó vẫn nhận 16G nhưng lỗi (màn hình xanh).
Trường hợp máy chỉ nhận tối đa 8GB thì bạn cứ mua 2 thanh 4GB, chạy 2 khe để nhận Dual Channel nha. Chạy 1 thanh 8GB không phát huy được Dual Channel.
gacon184
ĐẠI BÀNG
4 năm
e hỏi tiếp là ram ddr3 bus 1600 hãng nào dùng tốt ngoài kingmax và kington thông dụng trên thị trường hiện nay
@gacon184 hynix, crucial, adata, nhiều lắm. Bạn nên mua 2 x 4GB loại nào mà tiệm có bán, về nhà nhớ chạy memtest để bảo đảm ram chạy tốt.
Ram nầy nếu tiệm có bán thì chỉ là ram cũ.
gacon184
ĐẠI BÀNG
4 năm
e mới check thử trên nhà sản xuất Intel thì main của e hỗ trợ Ram tối đa 32G nhưng nhà phân phối laptop lại bảo chỉ có 8G ??? cuối cùng đâu là chính xác vậy mấy bạn
mã chip main của em Intel® Core™ i3-3110M 2.40 GHz
https://ark.intel.com/content/www/us/en/ark/products/65700/intel-core-i3-3110m-processor-3m-cache-2-40-ghz.html?wapkw=Intel® Core™ i3-3110M 2.40 GHz
nhà phân phối laptop
https://www.sony.com.vn/electronics/support/laptop-pc-sve-series/sve14122cvb/specifications
@gacon184 Lúc đầu tôi có hỏi máy mẫu mã gì bạn đâu có nói để bà con đón già đón non.
2 link bạn đưa hoàn toàn khác nhau, 1 cái là vxl intel, cái kia là mẫu máy.

Thêm: giải thích ngắn gọn thế nầy, khi sx laptop, trên thị trường chưa có/chưa phổ thông nên nhà sx chỉ thử được có 8GB. Giờ thì sony không còn sx lap nữa. Tin tức trên mạng đã không cập nhật.
gacon184
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor trong link mẫu máy có ghi thông số mã chip main được gắn trên máy, nên từ đó e mới sreach trên trang của Intel mới biết được mã chip này hỗ trợ ram lên đến 32G đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019