Thắc mắt về sony xperia z4 au sau khi unlock

vuongphat
15/9/2015 15:51Phản hồi: 45
Mình mua code cho sony xperia z4 au (tiệm ở SaiGon), tại au ko có dòng nhập code để unlock nên fải flash lại máy.
Sau khi unlock xong, gắn sim vào ok, nhưng ko thể update phần mềm mới từ trang chủ sony và máy là z4 nhưng sau khi unlock là z3+.
Cho hỏi, do bản flash bị lỗi hay sao? làm sao update phần mềm mới từ sony. Các bạn biết chỉ giúp mình, cám ơn
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thứ nhất: do cách đặt tên, nhà mạng Nhật thì gọi nó là Z4 trong khi bản qtế thì gọi là Z3+, khi bạn up firmware của Z3+ để unlock máy thì mặc nhiên con Z4 của bạn sau khi bị "tẩy não" thì nó tự hiểu nó là Z3+. Bản flash ko bị lỗi, lỗi là do người flash firmware đó cho bạn, khi flash họ vô tình (hay ko biết) đã tick chọn vào mục FOTA (Firmware Over The Air=tạm dịch là cập nhật phần mềm qua giao thức ko dây) khi chọn vào mục này tức là máy sẽ ko cho phép cập nhật phần mềm qua wifi/3G nữa. Cách fix lỗi này là flash lại firmware gốc của Z4 Nhật (tải trên mạng, mình ko có link), ko chọn gì cả, chỉ đánh dấu vào mục No final verification. Sau đó flash tiếp firmware bản mới nhất của Z3+, chọn "Partition, TA, Baseband và No final verification" xong ấn flash. Thế là xong.
@Nhnhat29982 khi mình bỏ cái FOTA thì sau này sài up rom tự động của sony nhưng có bị ưu tiên kiểu cập nhật cho nhà mạng. đại loại là có lỗi gì kinh khủng không bác. thanks bác
@Nhnhat29982 CHÀO BẠN ! Mình đã làm như bạn nói .sau khi đưa máy về bản room gốc của mạng au .mình up lại room Q tế .không tick vào OTA .kết quả là khi hệ thống cập nhập ,tải về được rồi nhưng có lỗi "không thể xác minh " ..hiện tại mình đang ở Nhật Bản .không thể mang ra tiệm như ở Việt Nam được .Bạn giúp mình với .

Cám ơn.
Bạn cho mình hỏi, dùng fần mềm nào de flash máy? Khi mình flash lại bản gốc z4, rồi flash bản z3+ mới nhất, máy sẽ update từ trang chủ sony đc ko? Flash co dễ làm ko?
@vuongphat Thôi vậy bạn đưa nick của bạn đây tui search.
@Nhnhat29982 Nick mình là Phat Vuong, hình mặc áo xanh chụp chung với đứa pé
@vuongphat Ok, gửi liền. Nhớ confirm nhé
@Nhnhat29982
tuan8883
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng có nóng như lời đồn k bác chủ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Máy nhanh nong, sony đưa ra ban update để giảm nhiet, máy sau khi unlock bẳng code ko update dc tu trang chủ, dùng pc companion cũng ko dc
tuan8883
ĐẠI BÀNG
9 năm
camera có hơn z3 tý nào k bác ? hay vẫn vậy ?
Mình đang muốn flash Z4 Au nhưng sau khi chon Flash mode thì phần Exclude như các hình sau. Các bác cho hỏi phải chọn các mục nào để Flash ROM?
Chắc chắn là vẫn sai ở chỗ Fota máy mới báo "Không thể xác minh", bạn làm lại 1 lần nữa, đưa máy về tình trạng ban đầu (up rom nhưng ko tick chọn mục nào cả, mục đích để phục hồi Fota) khi up rom quốc tế chỉ chọn TA, Partition, baseband và No final verification. Sau khi up thành công thì thử update firmware qua OTA, sẽ ko còn lỗi không thể xác minh. Lưu ý, máy Sony Nhật khi up Rom quốc tế sẽ ko thể xài được chức năng NFC và cũng ko tắt được nó (máy tự động bật lên nhưng ko cho tắt, cũng hao pin chút đỉnh) . Mình thì sau khi up thử rom quốc tế xong thấy chán, ko ổn định nên vẫn quay về Rom stock của máy.
OTE="Nhnhat29982, post: 46794856, member: 1791524"]Chắc chắn là vẫn sai ở chỗ Fota máy mới báo "Không thể xác minh", bạn làm lại 1 lần nữa, đưa máy về tình trạng ban đầu (up rom nhưng ko tick chọn mục nào cả, mục đích để phục hồi Fota) khi up rom quốc tế chỉ chọn TA, Partition, baseband và No final verification. Sau khi up thành công thì thử update firmware qua OTA, sẽ ko còn lỗi không thể xác minh. Lưu ý, máy Sony Nhật khi up Rom quốc tế sẽ ko thể xài được chức năng NFC và cũng ko tắt được nó (máy tự động bật lên nhưng ko cho tắt, cũng hao pin chút đỉnh) . Mình thì sau khi up thử rom quốc tế xong thấy chán, ko ổn định nên vẫn quay về Rom stock của máy.[/QUOTE]

Cảm ơn bạn ! ..sau khi mình đưa về bản room gốc thì nó tự cập nhập qua OTA ok .sau đó mình up lại bản room quốc tế .mình chắc chắn là không tích vào OTA .nhưng không hiểu sao không được .để mình làm lại lần nữa xem sao .bản rôm quốc tế mình đang dùng còn bị lỗi không tự tắt màn hình nữa .nếu bạn biết bản room nào tốt thì cho mình xin link.bạn có thể cho mình mail hay fb để mình hỏi trực tiếp cho dễ được không ạ .không thì bạn add fb mình tìm theo mail" hatcatk32@gmail.com"
Sorry bạn, nhưng Z3 là con Sony cuối cùng mình xài, giờ mình đang xài mấy con Sharp thuần Nhật thôi, mình ko còn xài máy sony nữa nên chắc ko giúp bạn được rồi, rom thì chỉ có rom cho Z3 thôi, mà mình khuyên bạn, đừng nên xài mấy cái rom quốc tế, hại máy lắm, vì dòng sony mà sản xuất riêng cho nhà mạng Nhật nó tuỳ biến sâu lắm, ko tưong thích hoàn toàn với mấy cái rom quốc tế đâu, lúc đầu còn thấy hấp dẫn vì nó lạ nhưng sau này nó xung đột với phần cứng của máy nên lỗi tè le, cái vụ màn hình ko tự tắt cũng là một trong số đó. Mình ngày xưa ham hố cũng vọc dữ lắm, mod miếc đủ kiểu, mà bị lỗi quá sửa hoài nên chán, quay lại xài bản rom gốc ban đầu của máy cho lành, xài ổn định mà lại ít hao pin.
Cảm ơn bạn ! ..sau khi mình đưa về bản room gốc thì nó tự cập nhập qua OTA ok .sau đó mình up lại bản room quốc tế .mình chắc chắn là không tích vào OTA .nhưng không hiểu sao không được .để mình làm lại lần nữa xem sao .bản rôm quốc tế mình đang dùng còn bị lỗi không tự tắt màn hình nữa .nếu bạn biết bản room nào tốt thì cho mình xin link.bạn có thể cho mình mail hay fb để mình hỏi trực tiếp cho dễ được không ạ .không thì bạn add fb mình tìm theo mail" hatcatk32@gmail.com"[/QUOTE]
mình lỡ mua mất rồi .máy này gửi về cho thằng em ở VN .nếu không chuyển sang bản quốc tế thì hình như không dùng code unlook được ah bạn .bạn đã mua code 4000yên bên nhật này bao giờ chưa .
Up rom quốc tế để unlock xong trả về rom nguyên bản xài bình thường chứ đâu có bị lock lại đâu mà lo. Cứ để vậy mà xài, ko phải lo, ko cần phải up qua rom quốc tế đâu bạn.
@Nhnhat29982 Cài lại rom gốc của z4 thì có tiếng việt để dùng ko bạn
@NgocVinh88 Mình mang sony z4au của mình ra cửa hàng mình mua nhờ họ nâng lên Android 6.0 mà họ bảo nâng lên phải về lại rom gốc và cập nhật lên 6.0 thì có thể là của nhật chứ không phải qtế,nên chờ... Mình ko hiểu saó.co nên nâng cấp ko bạn
Hàng Sony quốc tế hoá hết rồi, có hầu hết các ngôn ngữ trên thế giới, có tiếng Việt luôn nên ko phải lo nhé.
Cứ về nguyên bản Nhật cho nó an toàn, chừng nào nó cho cập nhật thì làm, chứ up qua up lại kiểu này hoài ko tốt.
@Nhnhat29982 Về bản rom của Nhật nó có cho cập nhật qua ota không bạn?ma mình nghe nói bản của nhật có những ứng dụng phiền lắm
Chỉ hơi chậm so với bản quốc tế thôi, nhưng kiểu gì cũng phải có, vấn đề là thời gian. Mấy cái app Nhật đó gỡ được nhưng ko cần thiết phải làm như thế vì nó chẳng làm chậm máy hay chiếm tài nguyên của máy đâu, yên tâm.
@Nhnhat29982 Mình nhận được email của sonymobilevn báo là có bản cập nhật cho z4 của mình. Mình có nên cập nhật không bạn. Mình tính ra trung tâm bảo hành của sony cập nhật
tuan8883
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào các bác! E gặp trường hợp hơi bí thế này, khi flash về rom z4 gốc thì bị tình trạng ttắt nguồn, nhưng không khởi động lại, cứ để một hai phút là tắt nguồn, vậy e đã làm sai bước nào? , e đang dùng rom quốc tế muốn về rom z4 nhâth để update qua ota, mong nhận đc phản hồi từ các bác! Thank!

Gửi từ E6553 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@tuan8883 e flash lên 6.0 cũng bị lỗi như bác. bây giờ flash lại bản rom nào cũng bị lỗi như vậy. Không biết bác khắc phục được chưa? có cao nhân nào giúp e với ạ :3
Gu
Về rom gốc thì cập nhật qua OTA được à bạn
tuan8883
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NgocVinh88 mình biết, nhưng khi về rom gốc thì nó cứ bị tình trạng tắt nguồn
cac bac giúp e lên 6.0 cho z4 au với.up bằng đt thì nó báo ko cập nhật được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM