Tham quan nhà máy Intel Việt Nam tại TP.HCM

Duy Luân
11/12/2014 11:59Phản hồi: 179
Tham quan nhà máy Intel Việt Nam tại TP.HCM
Hôm nay mình đã có dịp cùng với Intel đi tham quan nhà máy của họ tại Khu công nghệ cao nằm ở Quận 9, Thành phố Hồ Chí Minh. Đây là nhà máy lắp ráp và kiểm định chip lớn nhất của Intel trên toàn thế giới với diện tích 46.000 mét vuông. Cơ sở này được khởi công vào tháng 3 năm 2007 và bắt đầu đi vào hoạt động từ tháng 10 năm 2010 đến nay. Tại nhà máy, Intel không chỉ có một khi sản xuất chip mà còn có các khối nhà văn phòng, đặc biệt có hệ thống xử lý nước thải riêng và thậm chí lắp đặt cả một hệ thống điện năng lượng mặt trời lớn nhất tại Việt Nam trong các công trình sản xuất.

Tọa lạc tại Khu công nghệ cao thuộc Quận 9, Intel là một trong những doanh nghiệp được hưởng ưu đãi từ nhà nước vì sử dụng công nghệ cao trong việc sản xuất kinh doanh

Nhà máy của hãng hiện đang cung cấp những sản phẩm chip tiên tiến và vượt trội của Intel đến khách hàng trên toàn thế giới

Logo Intel to và nổi bật, biểu tượng cho sự tinh túy trong lĩnh vực điện toán - máy tính

Khu nhà máy của công ty có rất nhiều mảng xanh, bạn có thể bắt gặp các thảm cỏ như thế này ở khắp mọi nơi

Cổng vào của nhân viên và khách, ở đây bạn phải đeo thẻ từ thì mới vào được bên trong. Đội ngũ bảo vệ đứng canh cũng rất đông đảo

Đi dọc hành lang và nhìn ra ngoài, lại là những khu vực xanh nhìn rất dịu mắt, không có cảm giác khô cứng như nhiều nhà máy sản xuất khác mình từng ghé qua

Đi vào bên trong chút nữa nào

Quảng cáo

Tầng trệt là nơi nhân viên dịch vụ và nhà thầu của Intel làm việc, không gian rất thoáng đãng và không hề phân trưởng phòng, phó phòng hay nhân viên bình thường. Khi cần họp thì Intel bố trí sẵn rất nhiều phòng mà bạn có thể xem ở các ảnh bên dưới
Đây là khu vực xử lý nước thải của Intel. Nước thải này bắt nguồn từ cả khu văn phòng lẫn khu sản xuất.

Rất nhiều máy móc, van, ống dẫn xuất hiện tại khu lọc nước. Phần nước này sau khi lọc sạch sẽ được dùng để tưới cây cho khuôn viên nhà máy.

Intel nói mục đích hãng xây dựng khu lọc nước này không phải vì lợi ích kinh tế bởi bản thân Intel được hưởng giá sử dụng dịch vụ lọc nước rất thấp của Khu công nghệ, tuy nhiên hãng vẫn muốn đưa vào vận hành hệ thống lọc nhằm nâng cao ý thức của nhân viên về việc bảo vệ môi trường, đồng thời tuân theo chính sách sản phẩm xanh của Intel trên toàn cầu.

Quảng cáo

Có những khu rửa tay như thế này cho các bạn

Lên tầng hai là nơi nhân viên kĩ thuật, thu mua, kế toán, quản lý và nhiều phòng ban chức năng làm việc. Mỗi nhân viên sẽ được cấp một laptop, một màn hình rời để thực hiện công việc của mình tốt nhất có thể.

Từng phòng ban cũng không bị ngăn ra bởi những vách tường chán ngắt. Intel chỉ treo bản như thế này và phân theo từng hàng mà thôi.

Có thể bạn chưa biết: Intel là một trong những công ty có chuỗi cung ứng hiệu quả nhất trên thế giới, nhờ vậy mới có thể cung cấp sản phẩm nhanh chóng, kịp thời, chất lượng cao trong khi vẫn giữ chi phí hợp lý.

Khẩu hiệu bảo vệ môi trường được gắn ở khắp mọi nơi trong nhà máy Intel

Đây là một trong số rất rất nhiều phòng họp mà Intel bố trí cho nhân viên. Các phòng này sẽ được đặt trực tuyến và có thể chứa được từ 10-30 người tùy phòng.

Trong phòng có đủ các thiết bị, máy chiếu, màn chiếu, điện thoại và cả thiết bị gọi điện từ xa để hội họp

Có những phòng vui chơi như thế này để thư giản sau giờ làm việc, hoặc đang làm mà mệt quá ra đây chơi xả stress cũng được.

Văn phòng nhiều màu sắc nên nhìn rất vui, không bị chán

Một căn phòng khác có cả máy chơi game

Và rất nhiều những chiếc ghế nệm như thế này để nhân viên thoải mái hơn trong công việc

Văn phòng rất rộng, bàn ghế chung đặt thoải mái như thế này

Lên tầng mái, đây là nơi bạn có thể bắt gặp hệ thống năng lượng mặt trời cung cấp đủ điện cho 30% nhu cầu của khối nhà văn phòng.

Nghe giới thiệu về hệ thống điện mặt trời này

Đây là hệ thống năng lượng mặt trời lớn nhất tại Việt Nam được triển khai trong một nhà máy. Nhưng một lần nữa, Intel không đặt nặng mục đích kinh tế của dự án bởi hãng được dùng điện với giá rất thấp. Thay vào đó, công ty muốn nhấn mạnh yếu tố thân thiện với môi trường.

Đi xuống dưới, mình được xem những con chip mẫu. Đây là một CPU Haswel Core i5

Đây là SoC BayTrail-T, nhỏ xíu luôn. Nó được dùng trong các tablet mới đây chạy Windows và Android.

Bo mạch Galileo để phát triển phần mềm, trên đó dùng chip Atom

Một khay chipset được sản xuất bởi Intel. Nguyên khay này được lấy từ nhà máy ra trước khi đem đi phân phối cho các đối tác trên toàn thế giới.

Quá đẹp, quá hấp dẫn dù đây chỉ là dòng chipset cũ

Con chip Intel Edison, một sản phẩm công nghệ mới có rất nhiều tiềm năng dùng trong các thiết bị Internet of Things hoặc những món đồ gia dụng.

Bộ kit lắp ráp dành cho học sinh, sinh viên muốn phát triển phần cứng, phần mềm dựa trên nền tảng của Intel

Nhiều máy tính bảng và điện thoại dùng chip Intel cũng được mang đến trưng bày

Có mấy bạn nữ dễ thương quá nè

Một con chip Bay Trail khác nhìn cận cảnh

Nghe đại diện Intel nói về nhà máy và các kế hoạch phát triển nhân lực

Tạo dựng một tương lai cho Intel và Việt Nam

Tầm nhìn của nhà máy là tạo ra tương lai cho Intel và cả Việt Nam, còn nhiệm vụ thì có cả tiếng Anh lai tiếng Việt là do Intel muốn đưa một thứ gì đó mang chất Việt Nam vào trong câu khẩu hiệu mà mọi nhân viên của hãng, kể cả người nước ngoài, phải học thuộc lòng

Tiếp tục đi qua khu nhà ăn và canteen

Chấm công tất nhiên là bằng máy rồi

Lại là một khẩu hiệu về môi trường

Phòng máy tính cho nhân viên Intel dùng khi rảnh rỗi để tự học, giải trí hoặc tra cứu thông tin

Khu nhà ăn cực kì rộng rãi và sáng sủa

Một băng rôn chúc mừng nhà máy Intel Việt Nam đạt được những thành công lớn trong năm 2014, trong đó có việc sản xuất CPU Haswell cho cả thế giới.

Sắp tới Intel sẽ sản xuất SoC SoFIA, một con chip tích hợp luôn kết nối 4G LTE bên trong.

Rời khỏi khu ăn là sẽ sang khu sản xuất

Đáng tiếc mình không được vào khu này bởi đặc tính kĩ thuật là môi trường phải rất sạch. Nội việc chuẩn bị mặc đồ và làm thủ tục là đã mất 1 tiếng đồng hồ rồi. Thế nên mình mời các bạn xem đoạn video sau về công đoạn sản xuất chip của Intel. Mặc dù đây là video quay nhà máy bên Mỹ nhưng ở Việt Nam cũng gần tương tự như vậy.

Lên đường đi về. Đây là những chiếc xe bus được Intel thuê để chở nhân viên của mình lên công ty bởi có nhiều người ở gần khu trung tâm thành phố, cách khá xa khu vực Quận 9 nơi Intel đặt nhà máy.
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HTC G1
ĐẠI BÀNG
9 năm
ước gì dc làm ở đây ==]]]]]zzz
echconlun
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HTC G1 Không cần ước đâu. Cố gắng lên bạn ...
@HTC G1 Nộp đơn đi, 1 năm sau nó gửi mail kêu lên phỏng vấn!
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
Chuyên nghiệp
Môi trường làm việc ở đây sướng gì đâu. Thích ghê
trongngoc89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Mọi thứ cần có trải nghiệm rồi mới đưa ra kết luận được anh Duy Luân ơi 😃
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân hy vọng sẽ có 1 chân trong này nhỉ?
APTX2869
ĐẠI BÀNG
9 năm
1 nơi đáng mơ ước , và ước mơ đc làm việc😁
Mình cũng từng có dịp đến đây một lần khi đến tham quan Phòng tổ chức nhân sự của Intel Việt Nam. Nếu so với các môi trường làm việc, chăm sóc nhân viên thì Intel Vn chưa phải nơi tốt nhất mình từng tới nhưng mình rất ấn tượng về cách Intel muốn nhấn mạnh đến bảo vệ môi trường và khuyến khích sự sáng tạo ở nhân viên.
@tinlethanhnhan Ở Intel làm gì có phòng hả bạn?
@waynewsun "Phòng" ở đây nghĩa là đơn vị làm chức năng quản lý nhân sự đấy bạn à, Họ ở khu vực riêng.
@tinlethanhnhan Chỉ gọi là bộ phận, Intel làm việc theo chính sách mở cửa nên từ "phòng" không bao giờ được nhắc trong Intel đâu bạn.
Thích quá. Hồi năm nhất vô bị dụ thế nào đi tham gia khóa hội thảo của bọn đa cấp. Cha kia lên chém gió là làm trong Intel lương 7-8 chục củ, thấy bèo quá nên nghĩ. Giờ lương của lão lên trăm mấy củ 😆)
Một công ty lớn. khác hẳn với các công ty của tàu khựa chỉ muốn vơ vét và xả rác. Cảm ơn Intel 😃

@akirafine Bác cứ làm như là nó đi xâm lược k bằng mà vơ với chả vét 😃
Intel,samsung lắp nhà máy ở VN,thậm chí là những nhà máy lớn.vốn đầu tư cao vì ở mình nhân công,chi phí rẻ,tận dụng được những mặt lợi mà những nước phát triển k có.nó đầu tư cả tỉ đô l,tính đến lâu dài để phát triển,bác cứ làm như nó xây nhà máy mục đích chính là phá hoại VN mình vậy 😃) chủ yếu cách quản lý của các sếp trên như thế nào thôi.
@cang1988 nó có xả ra sông ko bác? Vì bất kỳ khu CN nào cũng đều có khu xả thải, vấn đề là chất thải đã được làm sạch bao nhiêu % và xả vào chỗ nào kìa 😁
@akirafine Bác nhận định chính xác, em thích 😆 cơ bản vẻ đẹp bên ngoài chỉ đánh lừa các cơ quan nhà nước và lòng dân thôi, còn vào vơ vét về là điều mà các tập đoàn nước ngoài đầu tư vào VN
Làm trong những nơi như này, con người rồi thì củng thành robot thôi 😃)
@dai3phan Tào lao
Ronda
ĐẠI BÀNG
9 năm
cứ tưởng chụp được trong khu sản xuất chứ. toàn ngoại cảnh.
@Ronda không chụp hình được đâu, nhân viên khi mang điện thoại còn không được mang đt chức năng chụp hình mà, vì mình có bạn làm đây mà
@Ronda trong đó giữ bí mật làm việc của công ty. có phải ai cũng vào là vào được đâu. Thôi nhìn ở ngoài là được rồi
@Cobra pham Đó là xưa rồi, nay điện thoại có camera mang vào vô tư, nhưng nếu chụp hình bị phát hiện sẽ bị thôi việc ngay và đồng thời tất cả nhân viên của cty sẽ không được nhận tiền thưởng ( FEB ) trong tháng đó.
@waynewsun Đối với nhà thầu đeo thẻ Green thì ko được đem đt có camera vào luôn, còn với nhân viên chính thức thẻ Blue thì được đem nhưng ko đc chụp hình 😃
trungnv2908
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá tuyệt VN mình cần thêm những nơi như thế này
tienlbhoc
TÍCH CỰC
9 năm
Khá giống của samsung, chắc chuyên nghiệp hơn chút vì có hệ thống mặt trời
sunrise13
ĐẠI BÀNG
9 năm
trước đây thằng bạn thân có dẫn vào chơi rồi
"Cưỡi ngựa xem hoa" !
hung619
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp quá ước gì đc làm ở đây
nhà ăn mà sang hơn nhà hàng vải cả intel😁:D:eek:
kiemhung25
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thân thiện với môi trường, một nơi làm việc lý tưởng. Ko biết còn tuyển dụng để e xin ké chân :v
@kiemhung25 1 chấp mấy trăm đấy 😕
buithanhduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tách biệt với xã hội VN bên ngoài quá...
@buithanhduy Chạy xe vào ngắm cảnh bt à pác, có điều chỉ nhìn thôi hehe.
buithanhduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doancaokhiem em ở HN mà có trong nam đâu nếu mà gần thì cũng qua ngắm chứ. đúng là phong cách của công ty cao cấp 😁
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em ở đây 4 năm rồi mà còn chưa đi đi hết mấy chỗ này như bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019