Thành phố New York duyệt mức lương tối thiểu cho tài xế Uber, Lyft: 17.22$/giờ

Nam Air
5/12/2018 9:52Phản hồi: 74
Thành phố New York duyệt mức lương tối thiểu cho tài xế Uber, Lyft: 17.22$/giờ
Thành phố New York đã đồng ý duyệt đề xuất của Ủy ban taxi và xe Limousine New York về việc quy định mức lương tối thiểu dành cho lái xe công nghệ, hoạt động dưới các nền tảng chia sẻ xe như Uber, Lyft, Juno, Via... Mức lương tối thiểu được ấn định là 17.22$/giờ, cao hơn 2.22$ so với mức tối thiểu 15$/giờ của thành phố New York.

Sở dĩ mức lương tối thiểu cho tài xế công nghệ cao hơn 2.22$ là để bù đắp cho thuế thu nhập và thời gian chờ đợi để có khách đặt xe. Việc các tài xế công nghệ được công nhận và được áp dụng lương tối thiểu được đánh giá là thắng lợi cho ngành nghề này và hơn 80.000 tài xế công nghệ đang ăn mừng sự kiện đó.

Trước đó, thị trưởng thành phố New York, ông Bill de Blasio đã yêu cầu Ủy ban taxi và xe limousine NY nghiên cứu về mức lương tối thiểu dành cho các tài xế công nghệ. Kết quả là những tài xế đó đang có mức thu nhập trung bình 11.9$/giờ, sau khi trừ các chi phí, thấp hơn so với mức 15$/giờ của thành phố.

Cả Uber và Lyft đều cho biết họ ủng hộ phương án giúp cho các đối tác lái xe của mình được hưởng một mức thu nhập đủ sống và xứng đáng với công sức họ bỏ ra. Chúc mừng anh em lái xe ở New York!

Theo NYC
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hppl
TÍCH CỰC
5 năm
ở một quốc giá nào đó thì lại bắt người ta bồi thường
Pleasures
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous Tai nghe mắt thấy tự suy nghĩ tự cảm nhận đúng sai đi bồ 😃 không phải vấn đề này mà nhiều vấn đề khác. Mỗi người có cái tư duy riêng thì tự tìm hiểu vấn đề nhỉ 😃
@neomai 😕 Không hiểu bạn tính nói gì luôn
@hppl Mình nghĩ đây là áp đặt uber và lyft phải trả lương cao lên cho nhân viên, không phải là điều 2 công ty này mong muốn đâu bạn.
Pleasures
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous Không nên hiểu 😃)
SaiO
TÍCH CỰC
5 năm
Hay quá NY , Khi bào tài xế VN mới đc như vậy nhỉ
Phil.Grace
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kehuydietngo Sao bác lại đi so sánh 1 đất nc mới lên dc nhóm thu nhập trung bình với một thành phố có mức sinh hoạt cao nhất thế giới, tự nhục à
@kehuydietngo @SaiO : khi nào các bạn chịu trả 70k tiền mở cửa và 40k/km như NY thì lương tài xế tăng ngay ấy mà.
@Phil.Grace Mình đang trả lời câu hỏi của bạn phía trên kia kia 😃
Chứ nước ta là nước có người dân tự hào nhất thế giới, bạn k thấy tự hào mỗi khi chào cờ và hô khẩu hiệu à ? Điểm danh trên facebook hay đi bão ăn mừng đội bóng thắng campuchia. Làm gì có ai tự nhục ở đây
@sskkb Cái ngày ấy chắc cũng k còn xa, nhưng lúc đấy e rằng mình cũng phải trả cho bà bán phở 200k 1 bát mất r 😁
Ước được như thế
Ở vn thì tới khi nào..
@thanhlong_321 nó còn đi với hoàn cảnh, trình độ phát triển kinh tế
@thanhlong_321 Muốn đưa Grab về taxi mà cư dân mạng chửi ầm ĩ thì sao dám làm =]]
@Your Life By My Side Đúng vậy. Kinh tế ...
Có lẽ chờ 10 năm nưa.
@hypous đưa về để làm gì vậy bạn. đảm bảo công ăn việc làm cho con dân ak? hay nuôi khố ai khác?
Quá hay, chúc mừng các anh tài ở NY.
Thông tin an lành đến với anh em Taxi NY khi giáng sinh đang đến rất gần.
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy là tài xế NY "ấm" rồi !
Google đang cho khách hàng Phoenix đặt Robotaxi (trên nền tảng Waymo), dự là Uber sẽ sớm triển khai công nghệ này!

Hy vọng hiệp hôi Robot không ép Uber trả lương tối thiểu cho Robot!
tư bản g*** **** đó. à mà thôi 😁
bữa ở Washington dùng Lyft, đặt nhầm đường nhưng may mắn gặp ngay th cha tài xế người Afghanistan chở free đoạn đường bị sai.
@inconsolable1910 Liên quan gì tới tư bản vậy bạn 😆 Mình không phải tư bản, nhưng mình vẫn muốn Grab phải quản lý tài xế như lái xe taxi và trả lương, bảo hiểm cho họ trong nghị định mới, nhưng cư dân thì chửi quá trời kia kìa.
TomaTo97
ĐẠI BÀNG
5 năm
@inconsolable1910 cái gì cũng lôi ra so sánh dc, bớt lại đi
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Đúng là đất nước tự do
@vvt03hp Liên quan quái gì tới tự do hay không :| Nhiều lúc khó hiểu trình độ thành viên tinh tế ghê
keymaster
TÍCH CỰC
5 năm
@vvt03hp Thế giới tự do thì cũng dòng tiền từ túi khách hàng, qua tay Uber/Lyft, đến tài xế
Đất nước mà tư bản bóc lột kinh quá, làm việc 8 tiếng mỗi ngày kiếm chỉ được 1848$ 1 tháng, mấy thứ linh tinh khác không có mà lại không cho taxi truyền thống đất sống =))
qua đó chạy uber thôi
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc tin này xong muốn cười vào mặt mấy ông xử lý vụ kiện cáo Grab....
@Tai Vuong @@ Sao cười vậy bạn
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@Tai Vuong Cười gì bạn ơi, 2 thằng nó bắt tay nhau để quảng cáo miễn phí đó, giờ tụi nó đang cười ng tiêu dùng đó heh
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@skyline2 Mình có quyền ko đi dịch vụ nào ko tốt , quảng cáo kiểu gì cũng thế thôi bạn .
thanh_nhan02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@skyline2 thằng cười là thằng grap còn thằng kia bị tẩy chay lắm rồi
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh_nhan02 Thấy nó vẫn sống khoẻ bạn ơi, từ vụ đó thấy nó giờ đang tuyển tài xế rầm rộ heh, nói chung ko nghiêng về thằng nào, lúc cần xe mới biết phải có nhiều hãng, chứ không có xe đi là móc mỏ heh
Mỹ gì toàn ô tô thế kia. Nhiều xe như vậy , dẫn đến lưu thông chậm chạp , suy ra kinh tế trì trệ , chậm phát triển. Vậy mới thấy , xe máy ở việt nam nó cơ động đến mức nào. Kinh tế phát triển từng giờ thấy rõ luôn.
@Emranhieulam1990 Đóe biết chú mày nói thật hay đùa?
Ở VN còn chờ đến mùa quýt khi mà vụ kiện chưa cần biết đúng sai, vinasun đã bị chửi sml, dân tình dùng grab thấy rẻ khuyến mại liên tục thì bảo vệ tới cùng ...
Cái này chính tài xế kiện đó nhe. Cty vận thì thừa nhận đi. Lạm dụng ưu đãi về phát triển công nghệ nên tối ngày blabla 4.0 4.0. Nhớ hôm bữa còn xúc phạm công nhân bằng câu “những người công nhân giận dữ đập phá máy móc trong thời đại 4.0 nữa”. Ai cũng ham rẻ nhưng thể loại rẻ này thì không cần. Kiểu như”khi bạn mua đc một món đồ rẻ ở Walmart, đâu đó trên thế giới có 1 người nông dân đã bị đạp vào bụng”.
Chạy Uber bên đó sướng v
Mức lương tối thiểu đấy, ước mơ quá
Thằng em mình đang chạy Uber ở Mỹ. kiếm được 1000$/tuần. lên Chicago chạy thì được nhiều tiền hơn nữa
Đôi khi lên tinhte xem bình luận cũng khá vui. Mình thấy việc đặt lương tối thiểu cho uber, lyft đồng nghĩa với việc coi 2 hãng này là 2 hãng taxi, lái xe là của công ty và công ty có trách nhiệm trả lương, bảo hiểm. Lương cao đồng nghĩa với tăng giá thôi, chưa chắc dân NYC đã ủng hộ, chỉ có cánh tài xế uber và lyft thích thôi. Việt Nam mình cũng đề xuất như thế, nhưng nhiều ý kiến trái chiều nói grab ko phải là taxi, cũng là sợ giá grab sẽ tăng. Khách hàng ở đâu cũng thế, ham rẻ!

Còn việc đôi khi lên mạng cứ thấy mọi người khen bên Mỹ hay châu Âu là họ kiếm tiền nhiều, mua ipad, iphone thì chỉ bằng 5-6 ngày làm việc thì mình cũng thấy hài vì nếu so sánh chi phí sinh hoạt thì ở bển cao hơn nhiều với bên mình.

Ví dụ chi phí sống ở NYC chẳng hạn:

https://www.numbeo.com/cost-of-living/in/New-York

Theo báo cáo trên, giả sử NYC thì nếu tiêu xài tiết kiệm 1 người phải trả gần 1,300 USD chưa kể thuê nhà (mà các bác đọc thì thấy, căn hộ 1 phòng ngủ ở NYC ở trung tâm khoảng 3000/tháng, ngoại ô khoảng 2000/tháng), tổng cộng cũng phải gần 3500 - 4500 usd/tháng cho 1 người. Nếu 1 gia đình 4 người thì con số này lên đến khoảng 4000 (chưa thuê nhà, cộng thuê nhà (3 phòng ngủ) nữa cũng phải thêm 6k (trung tâm) và 3k (ngoại ô)). Nếu chỉ chồng đi làm mà vợ thất nghiệp thì cũng khá mệt mỏi. Lúc đấy các bác có nghĩ iphone ipad đầy ko? Thú thật mình sang châu Âu hay Mỹ sướng nhất là dân bảo hiểm, ngân hàng, tech còn người dân lao động thì người ta rất tiết kiệm, ko dám xài hoang đâu.
@Rich Leon Bản chất uber sinh ra để chia sẻ, tận dụng tối đa chỗ thừa trên xe để kiếm thêm chút tiền. Uber rẻ vì lái xe lúc đầu ko quan tâm kiếm đc n tiền vì tiện đường đi làm thì đón khách. Khi bị biến tướng thành công ty vận tải, lái xe chuyên nghiệp thì nó lại quay trở về nền kinh tế truyền thống. Khác mỗi gọi xe qua app, trước là tổng đài.
@trongnghia2411 Bạn nói đúng mà cũng lấy mẫu tiêu biểu quá, lấy NYC ra làm vd thì nó ở mức cao quá, còn rất nhiều chỗ khác giá cả k quâ đắt đỏ và ng dân lao động trung bình làm 1-2 tuần là mua dc cái ipad iphone là chuyện bthuong mà, vde là họ có dám mua để tiết kiệm mấy cái chi tiêu khác k thôi. Mình ở chau Âu thấy ng lao động chân tay nặng nhọc làm trong hầm mổ có cày đêm là lương 3-4k eur/ tháng. Dư sức mua iphone ipad, còn lao động thấp như quét dọn đường phố cũng dc gần 2k/ tháng rồi. Tbinh cũng fai 2.5k cho tầng lớp lao động nói chung, ở đây là tây âu và bắc âu nói chung chứ đông âu và mấy nc baltic nghèo k nói, họ làm tb 600-1200e/ tháng là nhiều và mua ip thì giá vẫn mắc như bên tây âu, và họ là hệ quả của cn-x-h 1 thời tư LX bỏ lại
@dark knight 918 Nhất trí với bạn. Châu Âu họ chơi đc vì an sinh xã hội họ rất tốt, khám sức khoẻ hay khám bệnh nhiều nơi miễn phí: Anh, Pháp. Thread đang nói về NYC ở Mỹ, mà ở Mỹ k có gì là free cả, đắt đỏ, đặc biệt bạn k có bảo hiểm thì ko dám bị bệnh. Mình có người bạn rách tay thôi, đi gặp bsy 800 usd, hẹn 1-2 tuần rút chỉ, hôm hẹn đến bsy ko rút đc chỉ, mất 800 usd, hẹn 2-3 ngày đến rút, 2-3 ngày sau đến rút đc, mất thêm 800 đô
@trongnghia2411 đúng rồi bảo hiểm thì ở Mĩ là must buy rồi, mà lại cũng chả rẻ đâu. Mĩ là thiên đuong cho ng giỏi thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019