Thanh toán bằng thẻ American Express sẽ không cần chữ kí nữa, bắt đầu từ tháng 4/2018

Duy Luân
11/12/2017 23:8Phản hồi: 79
Thanh toán bằng thẻ American Express sẽ không cần chữ kí nữa, bắt đầu từ tháng 4/2018
American Express thông báo rằng kể từ tháng 4/2018, họ sẽ không còn bắt buộc phải có chữ kí của chủ thẻ khi mua hàng bằng thẻ tín dụng nữa, áp dụng cho khách hàng trên toàn cầu chứ không chỉ riêng tại Mỹ. Trước đó không lâu Mastercard và Discover cũng đã đưa ra thông báo tương tự. Đại diện American Express cho hay chữ kí giờ không còn đủ mạnh để chống lại các biện pháp gian lận nữa và cũng không còn phù hợp cho hình thức mua hàng online, thay vào đó họ sẽ sử dụng những công nghệ mới như machine learning và xác thực sinh trắc học (mống mắt, vân tay, gương mặt...) để ngăn chặn những giao dịch bất chính một cách hiệu quả hơn. Vậy là giờ chỉ còn mỗi Visa là chưa từ bỏ chữ kí mà thôi. Hóng Visa. Còn anh em nào ở Việt Nam đang xài thẻ Amex thì nhớ lưu ý thông báo trên nhé.

Nếu bạn chưa biết gì về thẻ tín dụng hoặc đang muốn làm thẻ nhưng chưa rõ thông tin, hãy tham khảo bài viết này: [Cơ bản] Thẻ ngân hàng nội địa - thẻ quốc tế là gì? Khi nào nên dùng thẻ nào?

Nguồn: The Verge
Ảnh: CNBC
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thẻ AE dùng ở VN rất khó chịu, chả mấy nơi chấp nhận
@thanhlonghp Phí cao quá trời. Cà thẻ này mà đắng lòng.
thiennam151
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HMSaigon Chỉ có duy nhất 1 ngân hàng cấp thẻ này lại chả khó. Ngoài POS VCB ra chả có POS nào chấp nhận thẻ này.
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng là chữ kí chả cứ hữu hiệu trong thời buổi này nữa. Đưa cái thẻ cho con em đi quẹt mua đồ ngon ơ, nó kí tên mình mà tụi bán hàng còn kg hỏi gì mới ghê.
Kelvin.89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Starks Cần j phải kí đúng tên chủ thẻ. Như thẻ của mình vợ mình dùng, đi mua đồ các thứ kí tên vợ bình thường chả sao cả. cứ đưa thẻ, cà thanh toán, kí lẹt quẹt cái là xong. nói chung kí tên chỉ là bước làm hình thức, tụi nhân viên bán hàng cũng chả quan tâm kí cái j trong đó đâu.
vndtdd
TÍCH CỰC
6 năm
@Kelvin.89 miễn đừng vẽ hình bậy bạ vào là dc 😁
tuxedo198x
TÍCH CỰC
6 năm
@Kelvin.89 Sao lại ko quân tâm , ký đấy để chủ còn biết tiền thu chi thế nào . Ko ký thì nv nó ký khống lên chắc nhỉ
MoVo
TÍCH CỰC
6 năm
VISA giờ còn chưa có động thái, chứng tỏ sự chậm chạp và tụt hậu 😕
kaka102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Bạn ở bang nào vậy?
@kaka102 Sydney, NSW. Chemistwarehouse burwood, lúc nào cũng check chữ ký luôn .
@kaka102 úc dạo này nó ko dùng chữ kí nữa hiếm lắm chỉ có mấy cái thẻ visa prepaid mới kí chứ hầu hết dùng mã pin cả
kaka102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luan_luzac Mình ở Queensland 3 năm, đã dùng VISA ở hầu hết các shop (kể cả Chemistwarehouse) nhưng chưa phải ký bao giờ. Tất cả những lần nhập pass đều là mang hàng ra refund lấy lại tiền 😃
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
Thẻ Amex này có dùng đc mấy nơi đâu, chỗ nào cũng ko chấp nhận.
@leeyuong Chỗ nào có quẹt vísa, là nghiễm nhiên quẹt đc master và amex nhé.
Khoile87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tình Tính Tang Máy POS của Vietcombank lắp mới cà được thẻ AMEX nha bác. Do thẻ này Vietcombank độc quyền phát hành tại Việt Nam.
The last day
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tình Tính Tang Quẹt dc nhưng bị tính phí nhá... như rút tiền ở cây ATM khác NH ấy
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
@Tình Tính Tang Mình quẹt mấy nơi đều không chấp nhận nhé, bạn nói thế là sai hoàn toàn !
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
@Tình Tính Tang Mình làm 3 thẻ, visa, master, amex. Và amex hầu như ko tiêu được ở đâu cả. Đơn giản, bạn mang Amex mang đến BigC xem quẹt đc ko mà nói
Thanh toán 1-2 trăm nghìn, ký phiền thiệt! Mà ký chỉ là hình thức, chả ai thèm kiểm tra, bỏ đi là tiến bộ!
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết American Express sao chứ Visa ký dấu (+) cũng không sao.
anh.san
TÍCH CỰC
6 năm
@Saigonam người k biết chữ thì ký dấu cộng, chuẩn chung rồi nên k ai hỏi đâu =))
Phí thẻ ở VN quá cao. Hình như thanh toán 1 lần phí tầm 5%. Thử nghĩ thanh toán 10tr bay mất 500k :v thì chỗ nào dám quẹt.
yesterdaynhq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvhuu.nmslaptop Mình không hiểu ý bạn. Mình xài thẻ Visa Citibank đi ăn uống, mua sắm quẹt tùm lum có bị thu phí đồng nào đâu???
@nvhuu.nmslaptop @yesterdaynhq Ah bài này đang nói về Ame nên mình nói về phí thẻ của cửa hàng khi charge thẻ. Bình thường khi bạn thanh toán bằng thẻ thì cửa hàng sẽ bị charge chứ không phải người dùng.
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvhuu.nmslaptop Không đến 5% đâu. <2% thôi và Amex và JCB là 2 thẻ charge cao nhất, cũng là 2 thẻ chế độ cao nhất. Phí charge này theo quy định là bên bán hàng chịu trong giá bán. Tuy nhiên nếu chỗ nào thấy charge cao quá thì họ sẽ đề nghị thanh toán thêm phí, quyền quyết định là ở bạn chứ người dùng vẫn hưởng lợi lớn mà.
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvhuu.nmslaptop Mình đi mua đt ở TGDD, FPT các thứ chưa bao giờ bị tính phí, mua hàng online cũng thế. Đi ăn vài nơi, đi siêu thi cung vậy. Chỗ nào mình biết tính phí mình sẽ ko mua đồ ở đó, nếu lỡ mua 1 lần sẽ ko có lần 2. Đơn giản vì anh chơi không đẹp, quy định đó là chi phí bên a ma a lại đổ lên đầu khách hàng.
thẻ này ở VN phí cao, ít nơi hỗ trợ và cũng chả có khuyến mãi gì nên chả mấy ai dùng
đang xài Master của BIDV...cũng thấy cái chữ ký này k còn phù hợp nữa rồi
Baltalon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này POS làm sai. Quy định ngân hàng là ko có chuyện bắt người trả thẻ phải trả phí. AMEX vì hiện tại chỉ có VCB là chấp nhận, nên những chỗ nào dùng POS của VCB thì mới dùng thẻ AMEX được
VN chán nhất là mua đồ vài trăm cà thẻ là nó nhìn mình như ng ngoài hành tinh. Nhiều nơi thì còn bắt chịu phí 2% khi cà thẻ số tiền lớn.
@thanh_satria Gọi lên vísa, hay bank của visa đó, tố cáo. Bọn nó thu 2% là sai nguyên tắc.
vndtdd
TÍCH CỰC
6 năm
@thanh_satria nói chi vài trăm , tôi mua vài chục , cà thẻ chả ai nhìn, chắc bạn ko đẹp trai
Thẻ amex ở nước ngoài là tập trung vào khách hàng hạng sang, thu nhập khoảng vài trăm triệu vnđ đổ lên. Ở VN thì ko biết có bên nào cấp thẻ này, yêu cầu là gì.
Còn lại toàn thẻ gắn mác Amex nhưng thực chất là thẻ debit liên kết, có bao tiền tiêu bấy nhiêu.
@Tình Tính Tang Vietcombank có phát hành cả thẻ debit và Credit Amex, mà có này ít nơi chấp nhận , khuyến mãi cũng ít. Thấy chỉ có vietnam Airlines là lâu lâu vẫn có ưu đãi cho chủ thẻ Amex
Baltalon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tình Tính Tang Ở VN chỉ có VCB phát hành Amex
Ngay cả ở Mỹ chỉ có các chuỗi bán lẻ, nhà hàng lớn mới chấp nhận Amex. Cash back của Amex lúc nào cũng cao hơn VISA nhưng đó là do nó tính phí dịch vụ cho người bán cao hơn. Cá nhân mình nếu có kinh doanh cũng dứt khoát không chơi với Amex.
@qwevqdf4 Ở bên us chưa bao h costco dùng thẻ master đâu bác, bác nên xem lại😃 ai ở us cũng bik, bác bảo bác qua us mà ko bik thì e thấy ảo quá😃
@Hiệp K Thẻ e amazon nó cấp, mua đồ trên đó có cash đến 5% bác ah😃
@Barbatos Nó tính cả rồi. Một năm bác đóng $100 prime membership nó tính cả vào đó 😁
@Hiệp K Hehe, chuẩn bác, mà vì còn là sv nên e đóng có 50 ah, vs toàn order j. Mà nói thui chứ mình trứng thì sao khôn hơn dc gà bác, vui vui thì săn deal, chứ dạo này cũng lazy nh rùi, có nh deal ngon mà lại ko cần mua haha😃
Mà thẻ credit ở VN như thẻ debit ở Mỹ về mặt benefits. Chẳng có price protection, purchase protection, return guarantee, etc gì ráo.
The last day
ĐẠI BÀNG
6 năm
Amex ở VN khá khó xài, ko phổ biến như Visa, Master và JCB
Chỉ cà dc má của Vietcombank
Phí 200k/ năm
Dc cái khuyến mãi mua sắm nhiều nhưng toàn cửa hàng hạng sang phải mua toàn trên 5-10 triệu
Nên có cái thẻ Credit Amex cũng vứt đó ít khi sử dụng
kuteboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác nào rảnh làm đc cái list những cửa hàng, dịch vụ nào có POS của Vietcom nhỉ. E bị lừa làm 1 cái, kỷ niệm 1 năm ngày mở thẻ amex quẹt được liền lúc 2 cái: 1 cái là ăn hải sản với 1 cái tập Gym ghẻ gần nhà. Còn lại đi đâu nó cũng tấm tắc, thẻ anh xịn quá bọn e ko quẹt đc
Thời 5n trc, AMEX dc coi là thẻ xịn, của ng US, muốn apply phải có điểm cao, rùi còn phải trả annual fee. Còn hiện tại rất ít chỗ thanh toán AMEX vì service fee cao. Chủ yếu vẫn dùng visa, master cho thông dụng, đi đâu cũng dùng dc😃
@tatdat_x13 Chuẩn bác, nó tính phí cao quá, h càng ngày càng nh nơi ko nhận amex, quán ăn vn đã đành, quán us h cũng có mấy chỗ tẩy chay amex, sau vụ amex vs costco rạn nứt, costco chơi vs visa thì thấy giá trị amex xuống rõ:(
@Hiệp K Chắc bạn đi nhà hàng, cửa hàng chủ người Chấu Á nên người ta mới tỏ thái độ. Chứ Mỹ trắng làm chủ thì mình không bị thái độ bao giờ.
@hiepthong Bạn vào mom and pop restaurant xem họ có nhận ko? Amex charge seller phí rất cao so với Visa nên seller ko ưa gì Amex. Mấy cty lớn mua thiên bán vạn lấy số lượng làm lời mới dám chơi với Amex. Bạn mở business là hiểu mình nói gì ngay.
qwevqdf4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos sorry bác mình nhầm chỉ xài thẻ visa và visa do city bank cấp
mình lộn với bên nhật, ở nhật từ tháng 2 năm 2018 amex cũng rạn nứt với costco

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119