Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thành viên chia sẻ] Hãy yêu cái Camera điện thoại của anh em và chụp thật nhiều

Lê Mih Đức
1/2/2017 15:28Phản hồi: 279
[Thành viên chia sẻ] Hãy yêu cái Camera điện thoại của anh em  và chụp thật nhiều
Mình rất thích nhiếp ảnh và trước đây thì mình luôn mong muốn có một cái máy ảnh xịn xịn để được chụp thỏa thích (bây giờ cũng vậy), nên mình chẳng mấy khi được chụp ảnh cả, vì đơn giản thì cái máy ảnh xịn xịn thì nó cũng mắc mắc. Và với lý do đổ thừa là sinh viên thì làm gì để dành được chừng ấy tiền để mua máy ảnh nên mình quyết định thay vì chờ đợi mỏi mòn để mua một cái máy ảnh mắc mắc thì mình đã mua một cái điện thoại rẻ rẻ để chụp hình chơi. Cái điện thoại mà mình gắn bó hơn 1 năm nay là Sony Xperia Z1 cũ giá 2 triệu. Vì tuy là một máy cấu hình cũ nhưng Sony Xperia Z1 lại có camera 20.7 mp chụp ảnh rất tốt.

Dĩ nhiên là camera của cái điện thoại này cũng có nhiều điểm yếu khi chụp thiếu sáng, chênh sáng, lấy nét… vân vân nhưng vì bài viết này của mình chỉ muốn tập trung vào việc chia sẻ những khoảnh khắc thú vị mà mình “bắt” được trong cuộc sống và truyền thêm động lực cho anh em nào không có máy ảnh xịn xịn mà vẫn muốn chụp ảnh thì hãy cứ mạnh dạn giơ điện thoại của mình lên để lưu lại những khoảnh khắc thật đẹp trong cuộc sống thường nhật.

Những bức ảnh mà mình chia sẻ bên dưới một số tấm thì chỉ crop lại còn một số tấm khác thì mình có sử dụng công cụ VSCO hay Instagram để điều chỉnh, tuy nhiên mình cũng rất hạn chế điều chỉnh mạnh tay mà chỉ điều chỉnh sao để giữ được màu sắc tự nhiên của bức ảnh.

Về chụp cận cảnh, chim hoa bướm lá này nọ thì thời gian đầu cái camera làm việc rất tốt, giơ lên lấy nét là chụp nhanh luôn, nhưng sau một thời gian bị lỗi thì rất khó lấy nét dù mình có cài lại một số bản ROM nhưng không có kết quả. Mình có xem trên nhiều diễn đàn thì có vẻ đây là tình hình chung của anh em.

Ảnh: chú ong đi làm việc sớm, mình chụp ở một quán cà phê tại Thủ Đức.

Ảnh: bông hoa đỏ rực nở trong khoảng sân râm mát, mình chỉnh ISO 50 nên hậu cảnh rất tối, làm nổi bật bông hoa, địa điểm như trên.

bên dưới đây mình cũng chỉnh ISO 50

hay một quả dứa mini bố mình trồng làm cảnh, loại dứa này trái chính chỉ nhỏ bằng nắm tay trẻ con, cuống quả dài trên 30 cm nhìn rất vui mắt

nút bấm bên thân máy rất lợi hại, nhờ nó mà mình có thể bấm lụi những tấm như thế này (từ bên dưới chậu hoa sứ của ba)

Quảng cáo

hay như bên dưới đây. Chỉ có thể ngồi xa xa chồm tay tới bấm lụi nếu không muốn chú mèo hoang này chạy mất (chú mèo này sống ở ký túc xá của mình, sống nhờ nguồn trợ cấp của sinh viên và các quán ăn). Độ phân giải cao nên ở vùng nét trung tâm, có thể zoom được từng cọng lông mèo.

Mình rất thích chụp ngược sáng, trong một vài trường hợp canh sáng tốt thì camera của Sony Xperia Z1 sẽ cho ra những khoảnh khắc có tia sáng rất đẹp.

Ảnh: tia nắng sau chiếc lá xanh non

Quảng cáo

nắng sớm ở cây cổ thụ bên hồ Hoàn Kiếm

nắng gần trưa trên đỉnh Pha Luông (Sơn La) cao hơn 2000m, bên dưới là biển mây rất đẹp và hùng vĩ

nắng trưa trên cột cờ Mai Châu

và nắng chiều hoàng hôn ở Hội An (tấm này có nhận được lời khen nhẹ của Instagram Sony Xperia) tuy nhiên vùng trời mây thì mình cảm thấy không được ổn lắm

Trong những chuyến đi bụi một mình, việc cầm trên tay cái điện thoại di động để chụp ảnh có ưu điểm là gọn gàng và nhẹ nhàng nhưng nhược điểm thì không thể nào lưu lại được những khoảnh khắc đẹp tinh tế nên mình cũng rất hạn chế chụp toàn cảnh có chiều sâu mà chỉ chụp con người, khoảng trời…

Biển xanh, rất xanh ở Phú Yên

trời Hà Nội cũng rất xanh, chụp ở cổng đền Ngọc Sơn

đây là khoảnh khắc đáng yêu của ba mẹ con đi dạo cuối tuần dọc bờ hồ Hoàn Kiếm mà mình vô tình bấm máy khi đang chạy xe máy (không khuyến khích làm theo nha)

và chùm ảnh đen trắng các em bé ở Mộc Châu, Sơn La. Những khoảng khắc tự nhiên, mộc mạc mà mình nghĩ nếu là cầm theo máy DSLR thì khó mà bắt được tự nhiên như vậy

camera.tinhte.vn-15.jpg camera.tinhte.vn-16.jpg camera.tinhte.vn-17.jpg

Và cuối cùng là chụp thiếu sáng buổi tối. Đây không phải là điểm mạnh của camera Sony Xperia Z1 nói riêng và của camera điện thoại nói chung, song trong một vài thời điểm thì mình thấy đẹp quá nên phải cầm lên bật M để bấm máy thôi. Trong các trường hợp thiếu sáng này, thì tay phải cầm chắc để chống rung và chỉnh ISO thấp nhất 50 để tránh việc màu sắc bị ám vàng quá nhiều (thật ra là không ám vàng thì sẽ bị ám xanh dương, nhưng ám xanh dương thì nó đẹp hơn)

Khi trời bắt đầu tối, chất lượng tạm ổn (bầu trời Sài Gòn tháng 6)

trời tối hẳn nhưng có ánh đèn lờ mờ, phải ghìm tay thật chặt (Hội An)

Trời tối đen, nhưng có mấy cái trái tim rất sáng để làm điểm lấy nét (tượng Cá chép hóa Rồng, cầu Tình yêu, và cầu Rồng ở Đà Nẵng)

Cám ơn anh em đã theo dõi. Với mình thì cái camera điện thoại là một cái gì đó hết sức bình dân và tiện lợi cho nhu cầu chụp ảnh đời thường của mình, nên mình luôn cố gắng sử dụng nó tốt nhất trong khả năng để không phải ngồi hối tiếc những khoảnh khắc đẹp của cuộc sống nếu mải mê ngồi trông ngóng cái camera xịn xịn chưa nằm trong khả năng tài chính của mình. Hãy làm tốt cái mình có!

Chúc anh em năm con Gà nhiều thành công và tốt đẹp!.
Cảm ơn anh @tuanlionsg khích lệ em.
279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu. Bộ ảnh rất đẹp 😁
@barrettroyal Công nhận nếu bộ này đích thực chụp bằng điện thoại thì khá ấn tượng
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@crazysexycool1981 quả thật là mình chụp bằng điện thoại, bạn có thể vào instagram.com/mihducle của mình để xem nhiều ảnh điện thoại hơn 😆
@Lê Mih Đức Bạn chụp bằng Camera mặc định hay xài app nào ko?
@crazysexycool1981 mình chụp bằng camera mặc định thôi, máy cũ rồi nên chạy app nó cũng ko ra gì =)))
@Lê Mih Đức OK, lát mình sẽ thử, cảm ơn bạn rất nhiều
lyhailico
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tuyệt vời bác ơi
lvq17cm
TÍCH CỰC
7 năm
Like vì cái ảnh chụp trên đỉnh Pha Luông ^^ mình người Sơn La ;)
Một vài tấm hình được chụp bằng iPad Pro 9.7 theo e là đẹp

(tuanlionsg add hình, bạn bấm vào "kích thước đầy đủ" ở chỗ ảnh đính kèm bên dưới để nó hiển thị trong bài nhé 😁 )
IMG_1022.JPG IMG_1371.JPG IMG_1676.JPG
cap-treo650
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đẹp quá bạn.
thikchem9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác này đi nhiều nơi thế mà bảo ko có tiền ;)))
tinhteduy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thikchem9x chính vì đi quá nhiều nên mới ko còn tiền 😃
@thikchem9x vừa đi vừa kiếm tiền chứ ngồi 1 chỗ ko kiếm ra tiền để dành được haha =)))
@tinhteduy vừa đi vừa kiếm tiền để đi tiếp chứ ko kiếm đc 1 cục tiền =)))
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thikchem9x Thực ra thì đi nhiều nơi chưa chắc đã khẳng định người ta có tiền.
Đẹp, mình ko biết chụp bằng phone, gần như ko có ý định chụp bằng phone
akai_1st
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ảnh đẹp lắm bạn, mình thích câu hãy sử dụng tốt nhất những gì mình có.
blue9999
TÍCH CỰC
7 năm
Sony c5 ảnh chụp tại Cam Ranh.
DSC_0027_9.JPG DSC_0068_2.JPG DSC_0027_10.JPG DSC_0016_9.JPG
@blue9999 cái khó nó dẫn tới mày mò =)) mê mê thì chơi tới hết haha
@blue9999 xau vai cung khoe
blue9999
TÍCH CỰC
7 năm
@khải đập chai Voi minh vay la dep rui
@blue9999 Mình đùa thôi bác đt như vậy là ngon rồi chỉ cần con đt yêu thích của mình là cái gì cũng nhất. Còn mình thì tay nghề gà lắm thấy cái gì thích là lấy đt ra bấm cái rẹt nên ko có chút kinh nghiệm nào cả ahihi
Tobie_arc
TÍCH CỰC
7 năm
Z1 mà chụp ngon quá. Không thể chê được
xichumboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp bằng 6plus ở Đà Lạt và Vĩnh Hy vừa rồi
Ko biết GTTS (Gà sống thiến sót)nào đề xuất hoa này là quốc hoa Việt Nam vậy?
@ngaythu6-lamuor Mình chỉ nghe câu: "Gà trống thiến sót" chứ lần đầu thấy câu bạn dùng
CBDancer
TÍCH CỰC
7 năm
Ko quan trọng là chụp bằng gì. Chỉ cần thích chụp, hay chụp, ham học hỏi thì máy ghẻ ảnh cũng đẹp. Nghèo thì ta chơi kiểu nghèo :3
@CBDancer Chơi khô máu luốn bác ạ ^ ^
Đẹp nhỉ, cỡ giá rẻ rẻ này làm em vừa vừa cỡ 930 là ngon rồii
Mà bộ ảnh đẹp quá bác
@Mr.lap Mua con đó la xác đinh lướt wed, gọi vs nt thôi.
Ngon chỉ được cái cam thôi
@Timkelvin nó chụp banh cái máy mới có được mấy tấm đó để sô hàng khịt khịt
@nguyenngoctam18 Ai cung vậy mà, đâu dễ
Mr.lap
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin cái gì cũng chuối bác ạ. cùng 1 app thì trên Roi hay Táo nó thêm 1 đống tính năng rồi mà anh Mai chưa có. facebook là điển hình .
wildwolfvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
cũng sony nhưng là c1505 ...
chụp ko nổi... :v
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
7 năm
😁:D nguyên là lumia icon thần thánh 2015-25-10--10-49-06.png AdobePhotoshopExpress_cc575929197a49958530942c0eee0ab2.jpg fotor_(7).jpg
@luca_suarez Hình con mèo thứ 2 nom ánh sáng đẹp quá, nếu có thêm chút ánh sáng ở phần đuôi thì thích hơn
Vườn hoa Tao Đàn 2017 - ip6s

IMG_4937.JPG IMG_4941.JPG IMG_4962.JPG IMG_4971.JPG IMG_5003.JPG
Góm thêm 1 tấm mình chụp. Zenfone 3 Laser. 😃 20170114_234008_1421534088.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019