[Thảo luận] Anh em có còn xài đĩa khi sử dụng máy tính và giải trí hàng ngày?

P.W
22/10/2018 9:13Phản hồi: 515
[Thảo luận] Anh em có còn xài đĩa khi sử dụng máy tính và giải trí hàng ngày?
Câu hỏi đã rất rõ ràng trên chủ đề của bài viết. Mình thật sự rất muốn biết có còn anh em nào vẫn sử dụng đĩa lưu trữ dữ liệu trong việc sử dụng máy tính cũng như giải trí hay không.

Đối với mình thì bây giờ chỉ còn duy nhất một thứ vẫn còn bắt mình xài đĩa để sử dụng, đấy là cái máy PS4. Tuy nhiên không như trước đây, đĩa của PS4 đóng vai trò lưu trữ dữ liệu, và là công cụ DRM quản lý bản quyền. 100% nội dung của game trong đĩa sẽ được copy vào ổ cứng của PS4, sau đó đĩa chỉ dùng để máy xác nhận xem anh em có bản quyền game này hay không, rồi sẽ khởi động game từ ổ cứng để tăng tuổi thọ mắt đọc. Mà game PS4 càng ngày càng nặng, có Red Dead Redemption 2 sắp ra mắt có dung lượng lên đến 105GB, hai đĩa Blu-Ray, và chắc chắn sẽ còn có game nặng hơn nữa.

Ngoài ra giữa thời kỳ internet cũng như những chiếc ổ cứng có dung lượng ngày càng lớn, tính theo terabyte, thì việc mua bản quyền và tải trực tiếp những phần mềm trên mạng internet, phim ảnh, âm nhạc, game,… âu cũng là lẽ tất yếu. Lấy ví dụ tải một game trên internet dung lượng 70 GB chỉ mất có 1 đến 2 tiếng, nếu so sánh với việc cài vài đĩa DVD sẽ là khập khiễng vì giờ mình cũng không thấy có còn ai ra tiệm đĩa mua game về dùng ổ quang để cài nữa. Bản thân những chiếc laptop mỏng nhẹ bây giờ cũng đã bỏ ổ đĩa quang để nhường không gian cho những phần cứng mạnh hơn.

Tại Việt Nam bây giờ có lẽ còn dùng đĩa để giải trí là anh em audiophile còn dùng những hệ thống CD Player, hay những người xem phim Blu-Ray, mua đĩa bản quyền về thưởng thức thay cho việc tải phim từ trên mạng internet, chất lượng hình ảnh encode không thể bằng được nội dung có sẵn trên đĩa. Đối với đối tượng khách hàng là những anh em chơi home theater hoặc âm thanh thì những chiếc đĩa CD, DVD hay Blu-Ray vẫn có chất lượng rất tốt.

Tương tự như vậy là việc lưu trữ. Giờ bỏ tiền mua những gói Dropbox hay Fshare rồi tải dữ liệu lên server đám mây có vẻ an tâm hơn việc burn những dữ liệu anh em muốn lưu giữ vào đĩa rồi cất đi.

Vậy nên mình mới có thắc mắc rằng, giờ đây liệu có còn ai sử dụng đĩa CD hay DVD trong sử dụng hàng ngày hay không. Chắc chắn phân tích của mình sẽ có phần thiếu sót và chắc chắn vẫn còn những anh em xài đĩa, nên anh em có thể chia sẻ ngay ý kiến cá nhân dưới đây nhé!
515 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
Lâu lâu ngồi bấm chạy ra chạy vô cho đở stress 😆
fatbear94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Longshy em lạy bác 😁:D:D
Holyeyed
TÍCH CỰC
5 năm
@Longshy em thấy đúng là 1 trò tiêu khiển tốt đẹp
@Longshy Đã không dùng rất lâu rồi, giờ cái ổ DVD giờ một lớp bụi dày không thổi đi nổi
thanh9mx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Longshy chuẩn mình cũng hay thế
em vẫn xài, đôi khi 1 số phần mềm hay driver bên trong hệ thống đc cung cấp qua đĩa dvd chứ ko đc public lên internet, lâu lâu có yêu cầu vẫn phải ghi một số thông tin này nọ ra ngoài đĩa dvd 😁
@Hieu Tran DakLak Sao không tèn. Driver mà. Haizz
ghost85
CAO CẤP
5 năm
@Hunglong96 Uh, hàng hiếm thì kể cả người sử dụng cũng phải chép vào usb, hdd, cloud chứ cái đĩa để được mấy lắm đâu, bỏ đấy nó cũng tự hỏng, khó bảo quản lắm. Đang nói là nói cái vụ bác gì ở trên bảo "trình độ goolge kém", có đâu mà google.
ghost85
CAO CẤP
5 năm
@rill Không phải ai cũng biết, thậm chí có người còn chả biết đấy là cái đĩa gì rồi sau đó vứt đâu không biết...làm nhà nước mà, của nhà thì lấy đâu mấy thiết bị đó.
1 laptop mua ko có ổ quang
2 laptop mua có ổ quang nhưng dùng caddy bay gắn SSD rồi :v
3 Ổ đĩa quang thì mua rời được nên ko cần ổ đĩa quang free chi
@John Chris Thì nó nói đúng rồi còn gì nữa, thời 2013 ổ SSD 80GB giá 14tr cắt cổ, giờ 2018 SSD 500GB có 2tr2 thôi bác 😁
Nghe đồn 2018 SSD sản xuất nhiều quá còn hạ giá nặng nữa kìa 😃

Đây ổ Samsung 860 EVO 500GB giờ còn 2tr chứ bao nhiêu.
loatchoat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@John Chris Ssd ngày càng rẻ chứ sao nữa bác
@max-20091 Tui mua ổ HDD 1Tb có 1tr hơn. Chẳng dám mơ tới SSD
jackiekuk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@John Chris bác ko cập nhật giá thị trường àh?dung lượng nhiều ko nói,mua cái SSD 120GB cài win chạy fà fà tốn có 600k.
hp2013
TÍCH CỰC
5 năm
vẫn còn xài đĩa. mình hay đặt đĩa bluray 4k từ amazon về xem, đáng đồng tiền mình bỏ ra
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Kid_Alone giờ phim xem lại lần thứ 2 là quải rồi, cùng lắm 10 năm sau xem lại lần 3 😁
@heart_dragon 1 vé phim 3D giờ cũng chỉ tầm 120k, thêm 80k bắp rang bơ với coca cũng chưa tới 20$ đâu, lại được trải nghiệm âm thanh hình ảnh vượt trội. Bỏ tiền mua đĩa những phim ko có tgian ra rạp xem thôi.
bigboypy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hp2013 đĩa trên đó có phụ đề tiếng việt ko bác
hp2013
TÍCH CỰC
5 năm
@bigboypy Không bạn. Tất cả đĩa bluray 4k gốc từ mỹ về đều không có phụ đề tiếng việt. Chất lượng hơn hẳn cả những phim trên mạng như netflix.
gis
TÍCH CỰC
5 năm
Bên Tây vẫn xài ầm ầm do vấn đề bản quyền
gis
TÍCH CỰC
5 năm
@gis Ở đây không hẳn chỉ có phần mềm mà còn "ăn" nhiều ở khoản phim ảnh nhé.
Mà có mấy bác ở đây biết cài Win từ USB, nếu không kể đến là "cài" từ file ghost?
rimocchino
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gis lúc nào chẳng phải dự trù cái usb để phòng khi máy có vấn đề ko boot được 😁,
"cài" từ file ghost thì t chưa thấy ai nói bao giờ, mới chỉ thấy ghost và bung ghost. hồi khoảng trc 2012 gì đó, thấy máy chậm chậm là lại bung ghost :D
mình không chơi game trên ps4. cái laptop ghẻ của mình còn chẳng có ổ đĩa quang mà dùng
Hợp wp
TÍCH CỰC
5 năm
@RF Hiến Nguyễn H toàn lap xịn mới ko có
DioLeKhoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hợp wp Xu hướng giờ loại bỏ ổ đĩa rồi bác, mấy con vài triệu cũng nhiều con bỏ ổ đĩa tiết kiệm chi phí và không gian, máy mỏng hơn
@Hợp wp laptop mình có cả ổ DVD mà mình tháo ra để gắn cái caddybay xài thêm ổ cứng, từ ngày mua laptop tới giờ cũng gần 2 năm rồi mà chưa bao giờ đút cái đĩa nào vào, cơ bản là ko có nhu cầu dùng đĩa =)) giờ cái ổ DVD vẫn còn mới tinh chưa qua sử dụng và vẫn nằm trong tủ.
bỏ phải 10 năm không xài rồi 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@tyller end mình mới bỏ 8 năm thoy :D
@tyller end Bổ sung bài viết là
- luu đĩa dễ trầy quay vòng tạo thành răng cưa sẽ mài dũa mắt . Đọc vài bữa hư mắt đọc đĩa . Stev job bỏ cd-dvd rồi các hãng khác bỏ theo .
- lưu trên usb tiện hơn . Usb khởi động cứu hộ cài win thì chính thức giết đĩa
- lưu đĩa trầy đĩa là mất luôn dữ liệu quí nên lưu trên mây ra đời . Cái ý tưởng này cũng stev job nghĩ ra
Lâu lâu hay burn tài liệu
@TonyNgo0805 Mình thì chạy vẫn burn đĩa CD mang lên xe nghe.
😔 Dẹp đĩa lâu lắm rồi, h trong tủ vẫn còn 1 hộp 50 cái DVD sony hồi trước dùng ko hết
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@narutoxboy nhớ thời đỉnh cao của đĩa trắng, có ông nội kia đi cài máy là vác theo cả nùi DVD Sony, mỗi đĩa chả bỏ trong 1 cái hộp nhựa meca riêng và dell ghi nhãn bên ngoài (vẫn để cái bìa Sony màu xanh dell chịu vứt đi cho dễ nhìn), mỗi lần cài cái gì đó là phải mở hộp ra xem đĩa gì bên trong, gà quá 😁
@hiepmu =)) chắc tại đĩa đẹp nên ko muốn ghi lên
hp2013
TÍCH CỰC
5 năm
Xem phim
caoanh666
ĐẠI BÀNG
5 năm
từ ổ đĩa mềm đến DVD đã biến mất, sắp tới đến lượt cổng tai nghe, cổng ethernet, khe cắm thẻ, cổng usb, cổng hdmi biến mất nốt
@caoanh666 cổng 3.5 bỏ trên dt thôi còn e nghĩ laptop còn rất dài lâu đấy với lại nó tiện mà chưa kể ko chiếm dụng nhiều không gian, vote bỏ cổng mạng vì thực sự rất to và xấu luôn nếu có sử dụng thì dùng qua adapter là hợp lý, HDMI nên bỏ luôn để chuyển qua C hoặc thunderbolt ... tính ra có khi bỏ luôn cả USB type A trên các dòng ultra book chuyển sang C hết cho khỏe, đi đâu cũng mượn cáp sạc được.
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@boyngo1988 Cổng mạng mình mua máy thời 2016 đã bỏ trên máy rồi,
Del precision, nó cho cái cổng chuyển tới usb c, mà chỉ là cổng chuyển thôi mà cũng nóng bỏ sừ
rimocchino
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kid_Alone máy có cổng mạng mà ko bao giờ dùng luôn, toàn wifi 😁
xuanquynhbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn còn nhưng thật sự rất ít, có chăng là cài driver cho những driver đặc biệt ^^
Đi lắp SSD cho laptop bóc vứt hết CD/DVD rồi
@iPhonecafe thay vào ổ đĩa dvd à bác
@Nguyễn Tùng Dương Khi thay SSD thì cái ổ SSD nó nằm ở vị trí ổ cứng HDD lúc đầu. Sau lôi cái HDD đó ra làm ở lưu trữ và lắp nó vào chỗ ổ DVD bạn. Còn cái DVD thì vứt đi thôi.
fatbear94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iPhonecafe đồng ý với bác, cốt lõi của việc mua caddy bay chỉ để gắn hdd làm lưu trữ=))
Lap ko có ổ CD
loatchoat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@băng tải hai tín Ngồi chờ link 😃
@loatchoat Bạn lên google gõ
Video - one
Đó là web video -one pro.com
Lau rồi mình ko nhỡ rỏ
Vào đó có nhiều web con xem bạn nha
Bạn xem cả đời cũng ko hết
dungtam235
TÍCH CỰC
5 năm
@bihero_114 Xvideos dotcom, không gì không có
Lâu lắm rồi mình không còn xài ổ đĩa quang, lần cuối cùng sử dụng chắc khoản năm 2011 - 2012 gì đó.
Máy tính giờ nói không với Dĩa vật lý rồi 😁
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Hybrid Gs Đĩa quang mới đúng bạn ạ
No
tháo ra lắp hdd cũ vào rồi
Nói thật là bên ta toàn lên mạng xem Free không bản quyền 😁
và Game toàn tải lậu trên mạng là nhiều :D
Chứ chẳng mấy ai bây giờ dùng đĩa VCD,CD,Bluray để làm mấy việc này nữa?! :D

Trừ khi là muốn ghi nội dung media ra đĩa CD,VCD,DVD để tặng bạn bè người thân!
@Cuong Nb Chỉ sợ tặng ng ta xong ng ta ko có ổ CD để đọc ^^
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Tiến Đỗ mạnh mình tặng mini-disc phải dặn kỹ là bỏ vào cái khay nhỏ trong đầu đĩa chứ mấy nhỏ con gái gà lắm 😁
@Vmemory "Xoá" ở đây giống việc đè nén dữ liệu mới lên dữ liệu cũ nhé bạn! 😁
Người ta sẽ ẩn nội dung Media cũ đi và chèn đè nội dung Media mới do ta upload lên! :D và thế là sau một thời gian ta lại được Facebook nhắc lại việc cũ bằng Nhật Ký"Ngày này năm ấy,giây ấy,phút ấy vào cái chỗ ấy bạn đã làm gì-upload cái gì :D "
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Cuong Nb Ghi dữ liệu mới đèn lên dữ liệu cũ chứ sao lại là nén? Nếu là nén thì dữ liệu gốc sẽ còn nguyên, sau đó mới quyết định xóa hoặc giữ lại, nghĩa là file nén không bao giờ đè được file gốc
Còn tính năng Ngày này năm xưa đâu liên quan gì. Hay ý bạn là hình & video mình upload lên Facebook 1 thời gian sau không xem lại được vì đã bị xóa do Facebook đã nén nó lại?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019