[Thảo luận] Anh em có dùng case cho điện thoại hay không, vì sao?

P.W
2/6/2019 16:9Phản hồi: 466
[Thảo luận] Anh em có dùng case cho điện thoại hay không, vì sao?
Vừa rồi mình đọc được một bài viết khá hay về những chiếc smartphone và những ốp lưng chống trầy và va đập. Nhiều anh em, vì nhiều lý do, mua ốp để bảo vệ chiếc điện thoại thân yêu, có thể vì không muốn lớp vỏ bị xước móp trong quá trình sử dụng, hay xa hơn là tính đến chuyện đem bán để mua máy mới giữ giá hơn. Số khác thì không, vì những lý do khác.

Mình sẽ mượn bài viết của cô Maria Teresa Hart đăng trên Vox để anh em có thể bàn luận vì lý do tại sao anh em lại dùng (hoặc không dùng) case cho smartphone.

Người đầu tiên tôi từng gặp chống lại ý tưởng lắp ốp lưng cho smartphone đến cực đoan chính là ông sếp cũ ở một startup. Ổng nói, “đây này”, hai ngón tay cái và trỏ cầm và giơ chiếc iPhone, “hàng nghìn tiếng đồng hồ nỗ lực. Mọi người cố gắng làm việc để biến chiếc điện thoại mỏng như này, lắp case còn nghĩa lý gì nữa?”

Hầu hết nhân sự của cái startup ấy làm theo ông sếp, liều lĩnh để điện thoại “cởi truồng” từ khi vừa đập hộp. Tôi thì vừa sắm một cái điện thoại mới với cái giá nhìn muốn khóc, và lắp ngay một cái ốp cao su cho nó. Kể từ năm 2016, giá iPhone tăng 15% và người Mỹ đã bỏ hơn 3 tỷ USD chỉ để sửa màn hình điện thoại rơi vỡ trong năm ngoái, mọi chiếc smartphone hiện đại đều cần một chiếc ốp để chịu đựng cái sự đoảng vị của con người hàng ngày. Ông sếp cũ của tôi, vì thế, có hành động đi ngược lại với lý lẽ thông thường, đi ngược lại với chính lợi ích của ổng vì những lý do mà tôi sẽ không bao giờ hiểu được, mà có lẽ chính ông cũng sẽ chẳng hiểu được luôn.

Dĩ nhiên ổng không phải người duy nhất nói không với case iPhone. Những người thích dùng iPhone không vỏ ốp ở khắp mọi nơi, và như kiểu ám thị, sau khi nói chuyện với sếp cũ về chiếc điện thoại “cởi trần”, tôi bắt đầu thấy nó ở khắp mọi nơi. Nó giống như việc bạn biết một từ mới và bắt đầu dùng nó mọi lúc mọi nơi. Những tác giả trên Gizmodo và Cult of Mac tôi gặp cũng không dùng case. Lên Reddit cũng thấy cơ man những người khuyên người khác không nên lắp vỏ ốp lưng cho điện thoại, gọi chúng là “miếng rác nhựa”. Nick Statt của The Verge thì hài hước hơn, dù có bài viết dự báo thiệt hại hàng trăm USD nếu không dùng case, nhưng vẫn để chiếc iPhone trắng trơn, không ốp: “Nó giống như tội ác, lắp ốp cho chiếc iPhone đẹp nhất Apple từng tạo ra ấy.”

Vì sao những người cuồng Apple nhất lại có hành động kỳ lạ như vậy? Theo Leander Kahney, tác giả cuốn hồi ký mới đây của Tim Cook cho rằng: “Họ không muốn phá hỏng vẻ đẹp của phần cứng”. Kahney cho biết, ngay cả Jony Ive cũng ghét ý tưởng lắp ốp cho iPhone. “Khi tôi gặp ông ấy, chiếc iPhone của ổng được lắp ốp, và ông ấy tỏ ra khá hối hận vì việc đó. Tôi nghĩ rằng Jony sẽ muốn để chiếc iPhone trần trụi.”

Cliff Huang, nhà thiết kế UX, tác giả cuốn sách User Friendly cho rằng việc người dùng điện thoại không lắp ốp dù nó có lợi là một hệ quả của việc thiết kế xa rời với marketing. “Bạn có thể thấy việc quảng bá sản phẩm và sự tiện lợi của sản phẩm đang xung đột với nhau,” anh này chia sẻ. Những quảng cáo điện thoại luôn cố khoe khoang độ mỏng ấn tượng của thiết bị. Với nhiều người dùng, đó là một trong những thứ thu hút họ đến với sản phẩm, ngay cả khi sản phẩm đó dễ bị xước và móp khi để trong túi. “Chúng ta thường bị huyễn hoặc vì vẻ đẹp ban đầu của một sản phẩm mà quên đi việc sử dụng chúng hàng ngày sẽ như thế nào.”

Câu hỏi được đặt ra là, vì sao lại không làm một chiếc smartphone không cần case, như Galaxy S5 Active trước đây ấy? Một vài lối suy nghĩ cho rằng các nhà sản xuất điện thoại thực tế chẳng quan tâm đến chuyện đó. Điện thoại hỏng, họ kiếm được tiền sửa chữa thay linh kiện từ khách hàng, đúng với tư duy thiết kế sản phẩm “lỗi thời theo kế hoạch”. Hãng nào cũng muốn chúng ta đổi điện thoại mới sau 1 đến 2 năm, và ai cũng muốn rút ngắn vòng đời của thiết bị để tăng doanh thu.

Kahney thì không nghĩ vậy. Apple có chương trình trade-in, đổi điện thoại cũ lấy máy mới sau khi trả thêm một khoản tiền. Điều đó có nghĩa là Apple sẽ có nhiều lợi nhuận hơn khi họ làm ra chiếc điện thoại bền và dùng được lâu hơn. Thị trường điện thoại cũ cũng hoạt động rất mạnh (anh em lên Nhật Tảo là thấy liền – người dịch).

Kuang tin rằng smartphone trở nên mỏng manh là do chính chúng ta. Chúng ta luôn mong muốn sở hữu những thiết bị thon thả, đẹp mắt. “Họ không thiết kế máy hút bụi mà là smartphone. Tôi chắc chắn rằng bản vé thiết kế có những phiên bản dày hơn, bền hơn.” Nhưng chúng không được duyệt vì những thiết kế không đẹp đến hút hồn thì sẽ rất khó bán.

Quảng cáo

Nói một cách ngắn gọn, vì nhiều lý do, thiết kế smartphone dần biến nó trở thành một món đồ dễ vỡ. Kahney nhớ lại chiếc iPhone đầu tiên: “Nó thực sự bền. Nhưng năm này qua tháng khác, họ cố gắng biến thiết kế của nó trở nên sexy hơn và mỏng hơn. Chiếc iPhone X thì giống bánh xà phòng. Ngày đầu tiên tôi mua nó, tôi đánh rơi thẳng chiếc điện thoại xuống sàn bê tông.”

Anh em thử nghĩ mà xem, những từ vựng anh em dùng để mô tả chiếc điện thoại có và không có ốp như thế này: Có ốp thì “dày”, “béo”, “cục”, không có ốp thì “gọn”, “thanh mảnh” và “mỏng”. Nghe có giống quảng cáo giảm cân không? Phải chăng một số người không dùng ốp lại “body shaming” chính chiếc điện thoại của mình, dù cái ốp là thứ rất cần thiết?

Trên khía cạnh tâm lý học, Kit Yarrow, chuyên gia tâm lý người tiêu dùng và tác giả cuốn “Giải mã Tâm lý Người tiêu dùng thời đại mới” cho rằng, “chiếc điện thoại với rất nhiều người là cách họ thể hiện bản thân mình”, từ đó muốn sở hữu chiếc smartphone có “số đo” như họ coi là lý tưởng. Anh em có thể thấy điều này nhảm nhí, nhưng từ hàng chục năm nay, các công ty mỹ phẩm đã đánh vào chính tâm lý này để marketing rồi, không hề mới. Gần đây nhất là chiến dịch của Dove, chai sữa tắm đủ dáng đủ kích thước từ cao đến thấp, béo đến gầy để mô tả dáng vẻ của các chị em. Dĩ nhiên các chị em cáu lắm, vì ai lại đi so sánh phái yếu với những cái chai tròn vành vạnh?

Yarrow cho rằng, giữa thời smartphone ngày càng mỏng manh, việc không dùng ốp lại càng trở nên liều lĩnh. Hàng ngày chúng ta lấy chiếc điện thoại ra dùng rồi cất vào túi không biết bao nhiêu lần, có cái ốp sẽ yên tâm hơn biết bao nhiêu. Ấy là chưa kể, hẳn anh em cũng biết, chiếc smartphone giờ là biểu tượng mô tả một con người có nhiều tiền hay không. Giữa thời kỳ công nghệ, sự giàu có ở Silicon Valley không được mô tả bằng những sợi dây chuyền óng ánh hay những bộ quần áo hàng hiệu, mà trái lại là những khoản đầu tư và từ thiện cả triệu Đô, thì những chiếc smartphone xịn nhất cũng khiến không ít người trầm trồ.

Quảng cáo

Theo một cuộc nghiên cứu của NowandMatch.com, 86% nữ giới đánh giá tiêu cực người họ hẹn hò nếu nhìn thấy vết nứt trên điện thoại. Nhưng điều ngược lại đôi khi cũng đúng. “Tôi có tiền, để iPhone trần thì sao, rơi thì sửa, cùng lắm mua cái mới”. Đó là những thứ nhiều người ám thị trong đầu khi thấy một ai đó tay cầm chiếc iPhone không có ốp. Một thanh niên nào đó còn từng comment trên The Verge: “Tôi mà kiếm được nửa triệu Đô một năm, tôi cũng sẵn sàng để iPhone X không lắp ốp.”

Đã từng có thời, tay cầm HTC hay iPhone là “đẹp trai”, nhưng giờ đi đâu cũng thấy smartphone, từ rẻ đến đắt, nhiều như nấm sau mưa. Ấy là chưa kể sức hút của chúng cũng chẳng còn như xưa. Ngoài châu Á ra, hiếm thấy có nơi nào người ta xếp hàng dài chờ mua một chiếc điện thoại mới cả. Từ đó, Yarrow phân tích rằng, liều lĩnh với chiếc máy hai mặt lưng kính dễ vỡ là thứ chứng tỏ “đẳng cấp”. Nhưng xu hướng thì luôn thay đổi. Anh em hẳn biết đôi giày to đùng adidas Yeezy 700. Lấy gì khẳng định là, trong tương lai smartphone sẽ chỉ mỏng hơn mà không dày lên cho bắt mắt?

Nhưng nói vui, suy cho cùng, chứng tỏ bản thân bằng chiếc iPhone “cởi trần” có lẽ chẳng thể nào ngầu được như việc... chẳng thèm dùng smartphone, như các nguyên thủ hay chủ tịch tập đoàn ấy. Họ phải đưa ra quá nhiều quyết định quan trọng, và vì thế, họ đưa luôn chiếc điện thoại của mình cho trợ lý đỡ giúp phần việc của bản thân. Đấy mới là cảnh giới cao nhất của việc chứng tỏ bản thân mình.

Theo Vox
466 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng cũng đc k dùng cũng được giờ có ppf mà =]]
@tungjty Haha mà caia gì cũng có cái giá của nó bác ơi ! Đâu thần thánh dữ vậy đâu =]]]
@nguyenhuy12389 Dùng có thích không bạn? Hai cái để cạnh nhau mà khôbg sờ vào có phân biẹt được không? Cảm giác cầm nó có ghê ghê tay như cầm vào mặt lưng nhôm của con 6s plus không?
@dlv.pro.thick.game Không sờ thì cũng dễ nhìn ra lắm bác .Có ppf bảy màu đó nhắm vào là biết con nào dán con nào chưa dán rồi .Còn cầm vào con đã dán rồi thì cảm giác như miếng mềm mềm lót đít nó vậy á
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@tungjty hihi nhớ rủ mình đi theo koi cho mở rộng tầm mắt với chớ mình thấy bạn mình nó cầm con xs max xài ốp xịn rớt từ cái tủ tầm 1m5 xuống vẫn nứt góc nha ^^
Mình không dùng ốp, cho dù ốp xịn của Apple đi nữa thì vẫn sẽ bám bụi như phần xung quanh camera hay khung viền nói riêng.
@CBDancer Mình cũng vậy. Ko dán, ko ốp. Mua cái note 9 nó tặng ốp lưng mà chưa dùng bao giờ.
@Mikeknowsme cũng phụ thuộc vào công việc của từng ng nữa, với những người hay phải đi lại thì ko thể tránh khỏi va đập, bụi bặm, nhất là phần camera 😁:D
Mình đang xài UAG cho XS Max, hơi to và nặng thật mà an toàn dã man 😁 hihi
@Heo Sữaa Mod bán XR lên XS Max rồi à
@Heo Sữaa Cũng đang dùng ốp UAG, nhưng dùng để dt được to và nặng hơn.
mình cứ để nhân trần cho nó tự nhiên 😆
@Hoang_HaoMinh Nhưng mình cứ để đó dùng thoii, chả ốp chả dán gì
@arbre Ô chứ không dùng ốp là khoe đt hở bác. Em cũng đâu nó ngồi ngắm nó đâu, cá nhân của em từ trc đến giờ thích những gì đó mặc định rồi
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@Lexuancuong95 Mình đâu có nói bạn khoe đâu 😃 chỉ là cách dùng điện thoại như cái bóp của mình thôi 😃
@arbre 😃😃😃
dán màn hình, dán mặt lưng cường lực, ốp lưng
tổng dán vào cái iPhone gần 400k nữa, nhưng để trần cái đt cả đống tiền mà rơi vỡ cái là đứt từng khúc ruột
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dangnhatanh1412 Rớt vứt mẹ đi mua cái khác là xong
@minhvu8393 giàu ghê vậy
@minhvu8393 bớt xạo loz đi bạn
có tiền thì cứ để không dùng mới sướng, mới đúng trải nghiệm thuần túy. còn tài chính với thời gian eo hẹp thì thôi, dùng ốp, dán cho lành
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hallobamboo Không xài bao xài nó sướng hơn chứ, mà cũng tùy nhu cầu của từng người, ai hay làm rơi, cầm không chắc thì cứ xài cái bao khủng chống rớt như bạn Heo Sữa còn thích cảm giác giao lưu và kết hợp giữa thịt và kim loại hoặc nhựa thì cứ chân trần thoáng mát 😁.
@Kaka0 mình cũng thích vậy, có điều nhiều khi rơi vỡ tiếc tiến và mất công. nhất là một số điện thoại giờ to bè và thiết kế dễ tuột nữa
Mình thì nghĩ vầy: ở nhà trần truồng nhưng ra đường phải có bao cao su bảo vệ ... ai biết lúc nào hoạ đến kkk. Mình xài ốp cho con max nhưng ko dán màn hình
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn Chả liên quan mẹ gì đến chuyện ở nhà trần chuồng
huy1408
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhvu8393 Tk này del có óc liên tưởng rồi ,bớt cmt lại ,không người ta lại bảo m não chưa phát triển hết
Upsz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhvu8393 Chắc phải nói thẳng mới hiểu quá ở nhà ngta tháo ốp còn khi đi ra đường thì lắp vô đi cho an toàn đó ông.
@Bão Sài Gòn giống hệt mình, ra đường cứ ốp cái ốp cao su bảo vệ nhất là cụm camera lồi, về nhà thì bỏ ra cho thoáng
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huy1408 Tao mới học lớp 5 sao biết dc mấy cái đó
Vừa đẹp vừa an toàn
@Zen Music Đúng rồi bác
@vthien2404 https://shopee.vn/Ốp-iphone-XR-Lưng-kính-cường-lực-Giá-Huỷ-Diệt-i.134430230.2082077705
Này ko có thương hiệu nha bác , nhưng xài thấy ok lắm
vthien2404
ĐẠI BÀNG
5 năm
@johnny dũng Ốp này cầm có cấn tay không bạn?
@vthien2404 Mình xài thấy ổn
Muốn đẹp muốn phê thì xài trần, xác định phải cẩn thận, rớt phát dễ toang hơn nếu xài ốp, dùng bình thường hàng ngày cũng dễ xước dăm do va quệt nhẹ, móng tay, cát bụi,... Mình thì chỉ dán màn hình thôi. Lâu lâu làm miếng skin mặt lưng đổi màu cho đỡ chán. Chứ xài ốp không chịu được.
Dán da thôi, thích cầm nhỏ gọn, nhưng thích để trên bàn êm
vinh camel
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep Chọc bác cu hiệp .
hnt.n007
TÍCH CỰC
5 năm
@vinh camel Dán da nó dính bụi keo xấu lắm 😆
@cuhiep Khi nào điện thọai làm lưng lõm xuống, dán da vừa khít thì chơi :D chứ dán vào mới đầu keo ngon k sao, sau nó khô mép nó vênh lên cầm ngứa ngứa khó chịu vãi!
tungjty
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep thế như thế nào mới gọi là bảo vệ môi trường & động vật hả bác?
bác thông não cho e hiểu với :d
HopLe79
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài uag, cảm giác cầm nắm chắc chắn, bỏ túi hơi cộm.
Chắc chắn xài nhé, luôn là như vậy, từ smartphone đến tablet lẫn laptop! Duy nhất 1 trường hợp mình ko xài case cho smartphone đó là Nokia N900, ko phải vì em nó quá dày mà vì ko kiếm được ốp lưng nào cho chiếc máy trượt độc nhất vô nhị này của Nokia! Giờ đang xài X, K2, 3i... cả 3 đều được trang bị case cẩn thận! Nhiều người cứ nói để trần xài cho sướng cho nhẹ, mình chỉ thấy sướng khi đeo ốp cho các em nó: vừa đầm tay, chắc nịch vừa đỡ bị xước, trầy khi va chạm 🆒
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

iPad 2018 (9-6-2018).jpg

Nokia N900 (19-12-2018).jpg
@crazysexycool1981 nhưng bác có vẻ thích mấy ốp dạng hầm hố nhỉ, em toàn chơi trần trụi hoặc dữ lắm là dán một miếng mỏng màn hình là xong, cầm ốp to quá cảm giác cấn cấn thế nào í :D
@Lil Nguyễn A khoái vẻ hầm hố bên ngoài nên hay trang bị ốp cho các thiết bị sử dụng, máy nào ko kiếm được thì đành chịu để trần! Nguyên nhân thì A cũng từng chia sẻ nhiều lần rồi: đầm tay, tránh va đập trong quá trình sử dụng :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Hình up kéo qua lại trái phải như thế nào nhỉ bạn?
alphi
TÍCH CỰC
5 năm
@jacksparrbin Nhìn cái hình đại diện cái mặt nó vênh lên như vậy là biết nhân cách của nó rồi.
Lúc nào Cũng phải dùng bảo vệ mới thấy tự tin an toàn =))
Anhduc195
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Heo Sữaa Mua ốp màu này ở đâu thế người đẹp ơi
@Anhduc195 mình mua bên Broshop nè bạn
Anhduc195
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Heo Sữaa Hn k biết có shop nào không bạn nhỉ. Tiện thể cho mình hỏi b dùng cường lực gì với. Có dán viền không
Mình dán 2 mặt kính cường lực rồi lắp thêm bảo vệ camera ip xs max cho sướng
DeronNgoc09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đeo thường cmn xuyên nhưng lâu lau tháo ra để thấy được vẻ đẹp của nó 😁
@DeronNgoc09 chuẩn chuẩn bác ơi
xài thì xài nhưng lúc sống ảo là phải tháo ra =)))

@vinhphucng25 hahaa
Đt dùng ốp khác méo gì lấy vợ về bắt đi bao
@anh cô đơn Đôi khi phải dùng bao cho an toàn bác ợ :p:p:p
diepsuongquy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh cô đơn thanh niên chưa vợ cho hay kk
@anh cô đơn ko dùng bao để vk đẻ như lợn à :eek:
nokia2030
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh cô đơn nhà điều kiện vcl, chơi vợ không bao để nó đẻ như chuột à o_O