[Thảo luận] Cài hệ điều hành windows cho máy tính bảng android - laspr0

laspr0
1/5/2013 14:34Phản hồi: 18
Tình hình là mình đang cần mua 1 con máy tính bảng nhưng có thắc mắc này muốn hỏi anh em.

Mình phân vân ko biết có nên mua 1 con máy tính bảng android cấu hình cao ko, vì mình muốn sau này chán android có thể chuyển sang dùng hệ điều hành windows. Ví dụ 1 con chip quad 1.6ghz, ram 2gb hay cao hơn chẳng hạn, ko biết bây giờ đã có cách cài windows vào máy tính bảng android chưa nhưng tương lai thì chưa biết thế nào. Vậy mình lập topic này xin anh em ý kiến xem hiện nay có cách nào cài hệ điều hành windows cho máy tính bảng android chưa. Nếu chưa có thì chúng ta thử nhìn về một tương lai xa hơn. 1 ,2 năm nữa khi máy tính bảng phát triển thông dụng gần như điện thoại cầm tay liệu có thể cài hệ điều hành windows cho máy tính bảng android có cấu hình cao ko ?

Có chip, có ram, card màn hình.... thì tại sao lại ko thể 😃
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windows nó chạy trên chip x86, còn android thì chip arm làm sao mà chạy đc bác, may ra win RT thì được, nhưng Windows là hdh đóng nên ko phải muốn cài là cài đc đâu bác
laspr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ưhm ý mình là windows 8 RT như trên các máy tính bảng chạy hệ điều hành windows ấy. Nó gọi là RT chỉ khác là nó dành cho các thao tác màn hình cảm ứng. Thế nên mình mới đặt vấn đề là sau này , khoảng một vài năm nữa có khi ..... hay làm sao đó cài được windows 8 hay windows 7 trên máy tính bảng hệ điều hành android. Sao mọi người không quan tâm đến vấn đề này nhỉ, 1 vấn đề rất hay mà. Sau này chán android mà cần có máy tính làm việc thì cài windows
Win RT và win 8 khác nhau, chứ ko có win 8 RT nhé bạn, chip arm trên Android không chạy đc win8 hay win7 được, sau này thì mình ko biết, còn win RT thì chạy được, nhưng phải chờ khi nào nó là hdh mở thì may ra
hoangxshp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Múc fonepad hoặc điện thoại lenovo k900 😃

Sent from my ME371MG using Tinhte.vn
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy tính bảng chạy android hay điện thoại mà người ta hay gọi là siêu cấp, cao cấp gì đấy thực ra chẳng có ứng dụng gì gọi là thiết thực ngoài việc giải trí. Một chiếc laptop cài window làm việc được là ok
sky_hp
TÍCH CỰC
11 năm
Chip x86 với arm khác nhau nên android chạy windows qua máy ảo vẫn được, đã thử win 98 và xp tuy nhiên yêu cầu cấu hình sẽ cần cao đấy, như chạy mượt win 98 cần ít nhất 512mb ram với chip 2 nhân, còn win xp cần gấp đôi lên để chạy tạm ổn. Nếu không chỉ boot vào màn hình start cũng phải đợi 10-15 phút. Win 7 thì hãy đợi đấy
chạy thông qua Bochs chắc được mà cần phải có bộ nhớ lớn, ram lớn thì may ra chạy được
cấu hình như con S5 thì chạy tốt Win7
@changnhoc123 Note 10.1 2014 Edition chạy win 7 nỗi ko
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heokhoa78 Cấu hình thì ok nhưng vấn đề là tablet android ko có Bios và bootloader phải unlock. Chắc là còn lâu lắm lắm. Cài android cho laptop thì dễ chứ cài win cho tablet Android thì chắc phải đến mùa quít...
nói các bác ko tin nhưng mình cài đc windows XP từ hồi dùng Galaxy S1 (tầm 2 năm về trước) =)) và giờ đang chạy trên galaxy note 10.1
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@galeri Bác cài bằng công cụ tương tự máy ảo hay cài thật luôn. Đúng là đi trước thời đaih??? Vậy bác làm 1 topic hướng dẫn đi
@soiyeumin89 Chạy máy ảo bác ơi, vẫn boot vào android như thường. WinXp và Win95 khá lag, cơ mà các OS Linux như Ubuntu hoặc Debian, Backtrack thì tạm ổn.Vì là chạy máy ảo nên cài được trên mọi máy android
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@galeri Biết ngay mà! Cài lên máy ảo thì dễ chứ cài thật thì khó hơn lên trời.
@galeri Cài ảo cũng được chỉ cho t với
mấy bác cài thử lên mấy con android chạy chíp intel xem coi thế nào
theo kiến thức của em ubuntu và linux chạy máy ảo ko lag vi android và ubuntu sử dung kiến trúc của linux nên có 1 phần giống nhau.
ai thấy em sai thì xin đừng phan gạch đá nhé
Các cao thủ giúp mình với, mình muốn cài lại hệ điều hành cho máy tỉnh bảng chạy window qua USB, cụ thể là thinkpad tablet2. Các bạn giúp mình với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019