Thảo luận chung về Nokia X6 -00

zodanh2102
4/5/2010 2:2Phản hồi: 523
Thảo luận chung về Nokia X6 -00
Sau khi xài Nokia X6 1 tuần mình có một số vấn đề cần chia sẻ và mong mọi người đóng góp thêm ý kiến.
1. Chụp hình:
Với X6 chụp hình cho ra những tấm ảnh tương đối sắc nét, trong điều kiện thiếu ánh sáng thì chức năng của 2 đèn flash phát huy hiệu quả rõ rệt.
Ảnh chụp bằng X6
2. Khả năng lướt web của X6 nhanh và mượt, với màn hình cảm ứng điện dung giúp việc vuốt, trượt thoải mái hơn so với N5800.
Nhược điểm: Mình đang xài sóng EDGE của viettel bị tình trạng sau, nếu ai bị cho thêm ý kiến để tìm giải pháp khắc phục. Khi lướt một số trang web nặng (~2Mb/page) thì khoảng 15' máy trắng màn hình sau đó khởi động lại, giai đoạn này diễn ra trong khoảng 15'', hiện chữ Nokia sau đó trở về màn hình chủ.( Điển hình là lướt 24h.com.vn).
3.Về tính năng nghe nhạc - Phải công nhận bộ tứ Noki trong đó có X6 được tích hợp 2 loa ngoài cho âm thanh rất tốt mà không bị rè hay bể tiếng khi mõ tối đa công suất.
So sánh với N95, N5700 thì X6 nghe nhạc thua cả N5700 và N95 về độ lớn của loa ngoài ( Nguyên nhân mình nghĩ là do fimware, khi chạy Shazam để tìm tên bài hát thì âm thanh đang mỏ trong máy to lên rõ rệt, hơn công suất đang phát khoãng 20 - 30%). Nhưng bù lại âm thanh của X6 nghe rất trầm và ấm hơn 2 model trên.
3. Danh bạ - Mình rất tiếc là khi chương trình nghe nhạc nếu kéo thanh trượt thì sẻ hiện chử cái của bài hát lên, nhưng trong danh bạ của X6 thì không có chức năng này, thứ 2 màn hình nhập liệu để search contact lại nằm trên 2 trang nhìn rất mất cảm tình.
4. Dữ liệu bản đồ của Nokia - Ở các nước khác thì mình không rõ còn tại VN thì bản đồ tích hợp sẳn trong máy cua Nokia rất "chuối" nếu có điều kiện thì nên cài của hãng thứ 3 thì tốt hơn.
5.Bàn phím ảo - chức năng gõ telex trên X6 cũng được tích hợp rất thuận tiện cho mọi người gõ tiếng việt. Khả năng bấm nhạy của X6 là rất tốt nhờ MH cản ứng điện dung.
6. Khả năng send - receiver của X6 với PC cũng rất nhanh, theo mình thấy tốc độ truyền nhận ngang với việc chếp vào thẻ nhớ gắn ngoài.
7. Một số nhược điểm trên X6:
- Vỏ máy nhiều khe dễ bán bụi.
- Nút gạt mở -khóa máy rất bất tiện, mình nghĩ là dễ bị hỏng nữa ( cái này có phần mềm thì tốt hơn.
- Ít ứng dụng tương thích 😔

Trên đây là một số ý kiến của mình về X6, các bạn xài qua X6 rồi thì có thủ thuật hoặc soft nào hày thì chia sẻ cùng mọi người nhé!
523 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko có thẻ nhớ ngoài, khó chia sẻ dữ liệu 😃
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
Mình sử dụng X6 và có một số điều khá bực mình, mong anh em cho một vài góp ý.
- không may mắn là loa ngoài của máy mình xài bị rè khi mở mức âm lượng lớn nhất, không biết có ai bị giống mình không. hỏi Nokia Care thì bảo reset lại máy, nhưng mình nghĩ lỗi này thuộc về phần cứng mà.
- pin nhanh hết cực kỳ, mình chủ yếu nghe nhạc khoảng 4h/ngày, ít khi thực hiện cuộc gọi,tin nhắn,internet...tắt cả bluetooth,wifi,các chương trình chạy ngầm cũng hạn chế, vậy mà khoảng 1.5 ngày là phải sạc pin, mới mua về đã thực hiện sạc 8 tiềng cho 3 lần đầu, không lẽ mua nhằm máy dỏm.
-thỉnh thoảng máy khá nóng,chạm tay vào mặt sau nắp pin thấy ấm hơn mức bình thường, lúc này pin tuột rất nhanh.
máy nóng có thể là do bạn nge nhạc 4h liên tục,bạn cũng có thể giảm bớt độ sáng màn hình,và tắt chuc năng tự động xoay để tiết kiệm pi (ý kiến riêng của mình thui nha,nếu ko đúng các anh bỏ qua cho).chúc bạn thành công
Ngoài cảm ứng nhạy, nghe nhạc good, nói chung tất cả chức năng đều tốt nhưng mình ghét cái tai phone đi kèm quá. Chuối 1 nải, tụi Noki thiết kế cho mấy ông tây lỗ tai to, nhét cái tai phone vào được, còn VN mình nhét vào muốn khùng!
bạn nghĩ sao ấy chứ.mình mua x6 nó cho 3 cặp bông nút bao su mà .loại nhỏ (mình đang đeo) loại trung,loại lỗ tai trâu (cất đi rồi 😁:D)
:mad:may minh cung the nokia lam an la the o biet.may minh loa ngoai ,phia tren cung bi re.bin thi sai cung nhanh het.ban e72 mua x6 sai lam
😢

---------- Post added at 05:31 PM ---------- Previous post was at 05:28 PM ----------

cho hoi ai hack phone x6 chua giup minh voi.heloo x.co hack duoc
khong, lam on.
Chưa có hack được bằng HelloOX đâu bạn! chịu khó chờ một thời gian nữa, hack bằng cách up ROM offline thì tiềm ẩn nhiều rủi ro lắm!
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Pin 5J nói chung khá xoàng, nghe nhạc lâu hoặc lướt wifi chắc chắn là nóng máy rồi. Còn mấy cái lỗi nhỏ khác thì có lẽ sau này có firmware mới sẽ khắc phục dc.
X6 mấy bữa nay thấy down giá rồi, cũng tạm dc, khổ mấy bác mua lúc mới ra...
không bik sao X6 dơn kinh khùng thế không bik,hĩ 😔bác có bik nguyên nhân vì sao không:mad:
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này thuộc về khâu định giá của hãng thôi. Theo mình thì X6 là dong giải trí, kiểu dáng cũng khá, có cảm ứng điện dung...nói chung là còn khả năng hút khách, nhưng mà lúc đầu Nokia định giá nó quá cao, bi h giảm giá họ hi vọng sẽ bán được nhiều hơn, bù lại được lợi nhuận ít đi trên từng máy, hơn nữa dù rẻ mà bán chạy còn hơn phải mang tiếng ác là "máy ế" không ai thèm mua. Còn xét về cấu hình, chất lượng chế tạo thì X6 vẫn thua n97mini, nhưng mà n97 nhìn hơi bị "già" và cũng đã ra khá lâu, giờ có giảm giá cũng ko hot dc nữa. Mình nghĩ với tầm giá này thì X6 hay hơn e72,..TÍnh năng giải trí nhiều, nghịch cũng vui, cầm lên thấy cũng khá chắc chắn,dù nhựa nhìn hơi rẻ tiền. Mấy cái pics bên trên chủ thớt chụp cũng đẹp đấy nhỉ, không phóng lớn thì khác gì máy compact 5mp đâu.
Nói chung với những ai đã xài qua 5800, n97 rồi thì X6 không có j bất ngờ, còn ai chưa từng biết s60v5 thì giá 6tr5 cũng có thể xem xét.
Hơn 3 tháng mà rớt 2tr...Nokia...
Vấn đề cơ bản mà e thắc mắc và tìm hiểu vẫn là e này là cảm ứng điện dung nhưng đa điểm hay đơn điểm hả các bác. Nghe mông lung quá! Hơn nữa pin e này cuối cùng là sao hả các bác, có được 02 ngày ở mức độ nghe gọi bt không ạ? Mỗi ngày nghe đt khoảng 1tiếng.
mình sẻ nói rỏ cho bạn:
1. Cảm ứng điẹn dung hay điện trở hay cảm ứng nhiệt đều cảm ứng đa điểm được. chắc chắn bạn thắc mắc làm sao điện trở có cảm ứng đa điểm được....!....? xin nói với bạn chẳng qua là điện trở nếu dùng cảm ứng đa điểm thì sẻ không nhạy vì nó phải dùng 1 lực để cho "em" nó hiểu. CẢ CẢM ỨNG ĐA ĐIỂM ĐƯỢC HỔ TRỢ HAY KHÔNG LÀ DO HỆ ĐIỀU HÀNH CỦA MÁY CÓ HỔ TRỢ HAY KHÔNG MÀ THÔI, KHÔNG LIÊN QUAN ĐẾN ĐIỆN DUNG ĐIỆN TRỞ HAY NHIÊT!
2. Còn Pin của em X6 bạn không lướt WEB ( cái này uống Pin như tây uống bia ah` nha) 1 ngày nghe nhạc 2h, gọi 1h như bạn thì xài 3 ngày là bình thường.
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko có đa điểm đâu bạn
Vâng, e vừa lấy máy về xong, được tặng e này hàng châu âu, made in đoàng hoàng. Không bít cảm giác bác bác thế nào chứ màn hình vậy là ok rùi, phải nói là hơn 58 khá đó. Chưa có time nên e sẽ thông tin sau.
Máy đã up ngon lành firmware của bạn Hoanghai, hack lun và cực dễ. Ngoài việc chưa thật nhiều game tương thích như ý muồn còn lại là rất ok với e này.
dungit585
ĐẠI BÀNG
14 năm
trc mình sài 58 thì có phần mềm khóa phím rất hay, bỏ luôn cái thanh gạt khó chịu bên hông máy.
Mykeylock bạn thử xem sài dc trên X6 k, mình nghĩ là dc cùng S60 5th mà
Đây là pm khóa phím mà mình đang xài. Rất ổn!
có một phần mềm khóa phím bằng dấu vân tay, mình thấy không thực dụng nên không up, nếu cần pm mình!
nunlock(khoa phim).zip
dungit585
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái phần mềm khóa phím bằng dấu vân tay chỉ để làm cảnh thôi, hic.. chỉ cần ấn 1 nút nào đó là nó tự mở khóa phím luôn. chữ ký bác tuyệt đấy thanks bác vì điều đó 😁
hôm nay để ý màn hình phía dưới tấm kính chứa một lớp bụi, tụi nokia làm ăn như c*** quá
em đang định mua con x6 cũ giá khoảng 5.4M còn bảo hành 1 tháng, fullbox. nếu e lấy con này thì cần check những cái j. mong các bro cho ý kiến...
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
Giá của X6 đã down khá nhiều, hàng chính hãng khoảng 6.7tr nhưng bảo hành tốt hơn. Mình đang dùng X6 và lời khuyên của mình là : X6 chưa phải là lựa chọn tốt nhất, bạn nên tham khảo các mẫu khác cùng tính năng nhưng giá cả dễ chịu hơn.
chuẩn không cần chỉnh, nếu nghe nhạc - giải trí thì lấy con này. Nếu không mua HTC Pro2 xài men hơn.
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Giá ấy có thể dc con Hero 2nd rồi, nhưng mình thấy dt để giải trí thì X6 cug tốt mà, nghe nhạc hay, chụp ảnh cũng dc, giao diện đơn giản dễ dùng, rất nhiều phần mềm và game mặc dù không nhiều cái thực sự hay. Mình chỉ thấy cái vỉ sau của nó cùi bắp quá, nhựa mềm như bún, lại sần sần có vẻ rẻ tiền.
Mà lại sắp ra X6 8GB nữa, giá sẽ thấp hơn, hi vọng có màu mới đẹp hơn, xem ra cug dc đấy.
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
X6 theo ý mình chỉ xếp vào hạng trung bình khá (6/10), điểm yếu của nó là pin BL-5J dù dung lượng 1320mAh nhưng có lẽ do màn hình 16tr màu và một mớ cảm biến khoảng cách,gia tốc kế...nên ngốn pin rất dữ, camera 5.0M thấu kính Carl Zeiis nhưng chụp ảnh chưa xứng tầm, cấu hình máy không mạnh, nếu vào wifi bằng Opera thì không thể nghe nhạc được,hắn báo là "bộ nhớ đầy,tắt bớt một số ứng dụng.." thiết kế ngoài còn một số nhược điểm như anh em đã nêu, điểm này có lẽ do Nokia có chủ ý, vì nếu phone có thiết kế hoàn hảo thì X7 biết cải tiến ở điểm nào. Điểm mạnh là bộ nhớ trong lớn.
Và cho mình hỏi hình như X6 không có chức năng ghi âm cuộc gọi thì phải ?
ghi âm cuộc gọi không có thì mình cài thêm soft hỗ trợ là được, gét cái màn hinhg bị bám bụi ở sâu phía trong ( dưới tấm kính) tức không chịu được!:banghead::banghead:
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
Màn hỉnh cảm ứng mà thấy một lớp bụi bám trong đúng là thật khó chịu, bạn có thể sắm bao da cho hắn để hạn chế phần nào.
em nó mặc bao da từ khi mới mua về mà vẫn bị mới tức, không có cách khắc phục. mang ra nokia care thì sợ lắm 😁
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko sao đâu bạn ah, trước mình cũng mang 5800 ra care thay vỏ rồi mà, kêu người ta mở ngay trước mặt mình là ok thôi, có điều con 5800 của mình sau khi lắp vỏ mới vô thì màn hình không hoàn toàn nằm đúng vị trí cũ nữa, nhích đi chút xíu thôi vì bao quanh màn hình là lớp bọc mềm, tay người ráp ko chính xác như máy dc, nhìn kỹ thấy cug hơi khó chịu, lúc bán lại thì bác mua cug ko phát hiện ra.
Sao máy e không bị gì nhỉ? May quá, chỗ e làm thì bụi mà, màn hình vẫn trong vắt. E đến h vẫn hài lòng với e nó vì máy cầm vừa tay và cảm ứng tốt, không như e 58 phải ấn rõ mạnh. Bi h nhắn tin sướng hơn cả 1110i.
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
anh em vui lòng cho hỏi có cách nào để push mail thẳng vào Messaging thay vì phải truy cập vào Applications > Email không ?
Thanks
😃
Vào Messaging --> cài đặt --->e-mail--->tùy chọn ---> hộp thư mới. Sau đó khai thông tin tài khoản vào là xong! 😁 chúc thành công
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
mình dùng Gmail và Ovi mail, set up được như bạn nói,trong Messaging có 2 folder gmail và ovi mail rồi, nhưng khi có mail tới thì không thấy nằm trong 2 mục này,vẫn phải vào Applicatons. không biết còn thiếu bước nào nữa không.
minianimo
TÍCH CỰC
14 năm
Anh em vui lòng cho hỏi, mình thấy Nokia 5800 cài Power MP3 1.15 khi chỉnh equalizer có sẵn khá nhiều preset như Full Bass, Full Bass+Treble....sao X6 không có,chỉ có mấy cái mặc định của Music Player và do mình tạo. Theo anh em thì phần mềm nào nghe nhạc hay nhất trên X6 hiện giờ.
Phone của mình khi cắm tai nghe vào thì nghe tiếng "tạch tạch..." liên tục rất nhỏ nhưng khá khó chịu, mình thay tai nghe khác nhưng vẫn vậy, anh em có gặp vấn đề này không.
Thanks !
vậy bạn may măn rồi. có thể mua lô hàng khác nên tụi Noki đã fix được lỗi đó. ngay cả cây X3 cũng bị tình trạng tương tự. Và có một vấn đề nữa là wifi thiếu ổn định, có ai gặp tình trạng này không?
Máy mình là hàng sản xuất tại thuỵ sỹ, made in Hungary nên hình như tốt hơn, không bị bụi và lỗi wifi 😁:D:D. Mà e nghĩ cũng không hoàn toàn đâu, mà chuẩn châu âu cũng tốt hơn thật.
Có bác nào cho em hỏi là tại sao trong Sài Gòn có nhiều ng rao bán x6 bảo là hàng chính hãng còn 10,11 tháng bảo hành mà giá chỉ có 3 triệu vậy,trong khi ngoài Bắc ko có cái giá đó
hàng hồ cẩm đào. mấy cái thằng lừa đảo ấy mà
Bạn biết vì sao ko?
Vì đó toàn là hàng nhái, hàng dởm
Mình cũng suýt bị lừa vì cái đó. Ví dụ bây giờ nó nói còn 11 tháng bảo hành, 2 tháng nữa nó cũng nói là 11 tháng bạn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019