Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thảo luận về vấn đề xe air blade 2016 125cc chết máy đột ngột !

tycoixike
29/10/2017 15:9Phản hồi: 53
Thảo luận về vấn đề xe air blade 2016 125cc chết máy đột ngột !
Chả là mình có mua con xe air blade 2016 125cc,,chạy được hơn 1 năm thì bây giờ xe bị lỗi đang chạy thì bị tắt máy đột ngột,lúc chết máy chỉ cần dừng lại gạt chống nghiêng xuống rồi đá lên là lại đề được bình thường,mình có đi ra head thì họ tháo kiểm tra,rồi lắp lại kêu lỏng jack.nhưng được hôm trước hôm sau lại bị.
Mình có tìm hiểu trên các trang,forums..thì cũng nhiều người bị lỗi này,,,cũng có nhiều ý kiến đưa ra như do không dùng đúng loại xăng,xupap hở nhiệt,,garanty nhỏ...nhưng không thấy ai nói về đề gạt chống nghiêng lại đề máy bình thường,mà chỉ nó để máy tắt tầm 3 phút là đề lại được.
Vậy mình tạo chủ đề này ,các bác ai bị trường hợp như mình thì vào đây chia sẻ cho mọi người cùng biết
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vấn đề là đây. có thể ko chỉ lỏng jack cắm mà dây có thể bị đứt do chuột cắn nữa. tốt nhất bạn đem ra head chỗ khác mà kiểm tra cho kỹ. lần trước xe nhà sáng dẫn xe ra đề hoài ko thấy hơi hám gì, trước đó đang chạy cán ổ gà tưng 1 cái thì xe tắt máy (an toàn dễ sợ), ra khám thì ôi mẹ ơi chuột cắn dây bộ chống bên trái gần sắp đứt nên nó có hiện tượng vậy. thay hết 1 bộ mới ~1t1 :v hết bệnh tới h mấy tháng luôn rồi.
tycoixike
ĐẠI BÀNG
6 năm
@digimonxxx Hôm nay đi ra nới khác họ bảo có thể lỏng chốt trong chống nghiêng,rồi họ lắp lại,,,để mình chạy mấy hôm nữa xem có bị nữa không,chứ đang chạy mà nó tắt máy thì nguy hiểm quá,,bị nữa chắc phải kêu hị kiểm tra hết quá 😔
Quocldb93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tycoixike Kq sao rồi bác. Xe e thi thoangt cũng bị kiểu này. Đang nghi chân chống có vđèd
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc chắn là do công tắc chống xe rồi. Xe mình Ab2016 đang bị. Dắt ra đề không nổ thì khêu cái chống ra xíu là đề được. Đôi khi đang chạy nó cũng tự ngắt động cơ kiểu như dây điện bị mát. Có khả năng thiết kế lỗi sao đó nên nước vô làm nó mát. Mình thử xịt rp7 vô thì êm được 1 thời gian ngắn lại tái tiếp. Chưa chắc thay day mới sẽ hết vì xe mình mới mua vài tháng đầu không bị sau mới bị.
NT Linh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Huy Hào Xe mình cũng bị vậy. Đem ra Head họ ngắt cảm ứng chóng xe để mình chạy 1 thời gian xem còn bị ko. Mệt mỏi lắm..
NT Linh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe Airblade 2014 của mình cũng đang bị giống bạn, xe mình dùng xăng 95. Khi máy nguội là thường bị, đang chạy thì xe tắt ga (ko bị tắt đèn mặt đồng hồ hay chớp tín hiệu phun xăng) phải chuyển sang OFF khoảng 15s rồi mở ON mới đề máy lại được. Mình đem ra Head kiểm tra hệ thống bơm xăng, kim phun vẫn bình thường. Nên kĩ thuật viên đã ngắt dây cảm ứng của chóng xe (tức là gạt chóng thì máy vẫn còn nổ ga) để mình chạy 1 thời gian xem có bị lại hiện tượng đó ko. Cũng khá đau đầu và mệt mỏi với con xe...
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
@NT Linh Cách tốt nhất là tháo công tắc đó bỏ luôn đi cho an toàn. Coi như xe mất tính năng đó vậy. Chứ có thay công tắc mới cũng hên xui. Sau này có mua xe chắc không mua Honda nữa.
Xe e cũng bị tình trạng như vậy. Ban đầu e khắc phục bằng cách gạt chân trống xuống xong khởi động lại nhưng sáng nay e mới phát hiện ra cách khác. Cứ bấm còi 1 cái là lại khởi động được luôn. E vẫn chưa biết nguyên nhân chi tiết là gì. Ae nào khỏi rồi chỉ e với ạ. Đi xe mà cứ chết máy nv nguy hiểm quá 😔(
NT Linh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cá mập hp Xe mình đem ra hãng nhờ họ ngắt cảm ứng chóng xe hết luôn rồi bạn
Thiencl
TÍCH CỰC
4 năm
@Cá mập hp Xử lí được chưa bác xe tôi cũng bị vậy
steven0312
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiencl TÔI AIRBLADE 2014 CŨNG ĐANG BỊ ĐÂY
mình cũng đang gặp tình trạng này, xe tự dưng ngắt k vặn ga được nữa, đèn đồng hồ vẫn sáng, tắt khóa đi mở lại thì đề ga lại chạy bình thường, mới bị 2 lần như vậy
@BlackCat_94 Mình cũng bị tương tự, mình tháo vứt bộ chống trộm đi là xe lại mượt mà như mới mua
@vitinhsaithanh Tui có lắp gì đâu, haizzzz nhưng mấy bữa nay chưa gặp lại tình trạng ấy, chả hiểu sao nữa
phuc92it
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình cũng bị vài lần đang chạy giữa đường xe tắt máy, hên là còn trớn nên lái vô lề dc. Gần đây bị thêm hiện tượng để 1 thời gian khoảng vài tiếng là đề không được, phải bẻ cổ xe qua bên phải đẩy tới đẩy lui 1 hồi xe mới nổ máy. ko bít có vấn đề gì với bộ chống trộm không 😔.
@phuc92it Mình mới tháo vứt bộ chống trộm, giờ ngon lành rồi
@phuc92it xe bị thiếu mát rồi,câu thêm dây mát vô sườn là đuợc
kyosinh1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em cũng bị như vậy. Đang đi chết máy. Điện đóm bùnh thường. Công tắc chân chống bình thường. Đề bình thường. R đã phải dắt mấy lần mấy cây số. Cay. Lúc thì gạt chân chồng lên xuôbgs là đc lúc thì ko đc. Lúc thì ko làm gì cũng đc. Lúc thì làm các trò đều ko đx. Các bác cứu e với
Thiencl
TÍCH CỰC
4 năm
@kyosinh1991 Bị lỗi gì sửa được chưa bác
tycoixike
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiencl Khả năng cao do công tắc chống nghiêng thôi bác ,xe tôi từ khi tháo ra gõ lại thì không bị nữa ^^
Thiencl
TÍCH CỰC
4 năm
@tycoixike À. Mình cũng mới sửa lại rồi. Thank bác
steven0312
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiencl NGHĨA LÀ THÁO BỎ CẢM ỨNG TẮT MÁY CHÂN CHỐNG LÀ OK HẢ BRO?
Xe mình AB 125 2014, đang chạy cứ tắt máy tùy hứng, 100km tắt mười mấy lần, có lúc thì 100km tắt 3-4 lần, có lúc thì chạy vài cây số đã tắt 5-7 lần, đang chạy ngon lành thì tắt ngang, chạy có hiện tượng ngụp ngụp giống hụt xăng, chạy qua ổ gà hoặc giảm tốc là ngụp ngụp muốn tắt máy. Khi tắt máy xe vẫn có trớn chạy tiếp, chỉ cần tắt khóa mở lại ngay là xe tự nổ và chạy tiếp. Sau một tháng mò mẫm làm đủ trò thì ai ngờ tháo vứt cái bộ chống trộm đi là xong, xe ngon lành như mới mua, chạy mượt mà, không ngụp, không chết máy. (Theo mình nghĩ, nguồn điện và cảm biến thằng AB rất nhạy cảm, ko nên gắn lung tung vào, ảnh hưởng xe).
cũng đang bị. ra hãng nó phun bộ lọc bụi rồi lắp vào, cũng vẫn bị, má
tycoixike
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kitter của mình bị lởng chốt công tắc chống nghiêng..ra họ tháo ra lắp lại ok hơn 1 năm nay rồi,nhưng có lức chống nghiêng lâu đè ko dk,phải gạt lại chống mới dk
Mình bị y như hệt như vậy, xe airblade 2016 mua cuối năm 2015 ban đầu đi đc tầm 7000km là nó bị, rồi giờ 21000 km nó lại bị lại. Bực mình lém, tần suất đang tăng. 1 ngày đi 20km bị đến 3 4 lần trên đường. Giờ chả biết làm sao. Nhiều lần tắt máy rồi gạt chân chống lên 0 khởi động lại đc, gạt lại mới khởi động được. Hãm thực sự í :mad::mad::mad:
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
@abcdcm Xác nhận là công tắc chống nghiêng. Bác tháo bỏ cái dây công tắc đó đi cho nhẹ người. Không biết cái đó của hãng nào làm mà dởm thấy sợ. Cái Hayate nhà mình đi mười năm chưa bao giờ hư cái công tắc đó. Con Ab mình sau khi cắt nó đi thì mất khả năng gạt chống tắt máy nhưng lại thấy vẫn không ảnh hưởng tới thói quen chạy xe gì cả.
tycoixike
ĐẠI BÀNG
5 năm
@abcdcm của mình ra họ bảo do công tắc chống nghiêng..họ tháo ra lắp lại hơn 1 năm nay ko bị chết máy đột ngột nữa,,nhưng có lúc dựng nghiêng lâu,khi đề ko nổ máy ,phải gạt lại chống mới được...họ bảo thay bộ này tầm 1tr....không lẽ tháo vứt luôn cho rồi 😃
@tycoixike đấy, những lúc dựng lâu là lúc gửi xe khi đi làm hoặc ság dắt ra nổ máy đấy. mình ra thay dầu ở hãng rồi bảo họ tháo bỏ luôn cho xong. đi mấy hôm nay 0 sao nữa 😃)
Xe ab 2014 mình cũng bị...nhưng mình ra hãng honda sửa rất nhiều lần...xong cuối cùng thay bình hết 300 mấy là hết bị...đi thêm 2 năm giờ lại bị mai mình ra hãng thay tiếp...ko phải chống trộm hay gì đâu..mình làm đủ trò hết rồi...
Sẵn ra thay thì các bạn nên vệ sinh nồi...thêm nước làm mát nữa...đi đâu xa nên vệ sinh thay nhớt vào
kennyN73
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng đang chạy 2016. Đợt rồi ngốn xăng khủng khiếp, đổ 3,2 lít mà chạy được có trên 100km, máy nóng và kêu ồ ồ khi kéo ga. Xe đi ì và không bốc, hay bị giật.
Mang ra tiệm vệ sinh kim phun, thay một loạt đồ như bugi, lọc gió, nhớt Motul, Bi, bố 3 càng, bộ nồi, dây curoa, vỏ Dunlop. Tổng cộng hết hơn 3 củ.
Giờ chạy như lúc mới, không giật, máy êm và mát. Xăng đượctầm 48 km đến 50km/lít. Đổ 70k được 3,15lít, chạy được tầm 155 - 160km trong thành phố.

Do vậy, dòng xe tay ga nó khác xe số. Chạy một thời gian nên bảo dưỡng và thay thế các phụ tùng tiêu hao đúng hạn.
Các bác cho tôi hỏi: xe tôi airblabe đời đầu 2017 đang đi ngoài đường thì giống như bị tuột ga và nghe kêu rè rè ở đằng sau và mất ga tắt máy giữa dưỡng, khi đề lại thì xe ko nổ chỉ nghe âm thanh rì rì nhỏ nhỏ chứ không to như đề bình thường,nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp xe tôi bị gì,cảm ơn mọi người...
@Nam.192 Vào hãng cho chuẩn cụ nhe
Xe mình cũng bị y chang, nguy hiểm quá đang chạy tắt máy không ah
xe mình 2015 cũng bị y chang, mà tắt máy do hết xăng chứ ko bị như các bác chắc do ít chạy đường ngập kaka ko có công tắc chống nghiêng khó chịu lắm, dừng xe quên đá chống tắt máy con trẻ keo xuống dễ vặn ga sml, chạy gần về nhà gạt chống tắt máy khỏe re
chen8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang bị cái lỗi quỷ này, trời mưa ướt thì gần như không bị, trời khô là bị. Đúng là đồ VN tâm lý, làm ăn vô trách nhiệm mà bán đắt thì quen rồi, hèn gì suốt mấy nghìn năm không ngóc đầu nổi với bọn Tàu
Mình cũng mới bị lỗi này, bắt đầu ở 17.000 km. Hôm nọ ra head thay cái dây chân chống nghiêng hết 350k. Đi được 1 tuần k thấy bị nhưng hôm qua lại bị chết máy một phát, k biết lâu dài có bị lại nữa k.
@ab matte black mình bảo họ tháo công tắc chân chống đi là hết, nó như kiểu bị chạm dây hay ntn í mà nên thay rồi cũng sẽ bị lại thôi
Xe mình 2017 cũnG thẾ. Thỉnh thoảng cũng bị chết máy. Rồi gạt chân chống xuống gạt lên lại được. Lúc không khóa cổ được 1 lúc lại khóa đc. Ko biết tại sao
tycoixike
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tôm 1101 Cái khóa cổ thì chắc do chưa bẻ đầu xe hết góc còn cái lỗi chết máy khả năng cao nhất là do chốt chống nghiêng,xe tôi ra họ tháo ra gõ lại thì ok cả 3 năm nay rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019