Thảo luận: Vì sao Việt Nam chưa có Apple Store?

Duy Luân
13/10/2019 22:12Phản hồi: 438
438 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
nếu du lịch VN thu hút lượng khách quốc tế lớn thì sẽ có APS ngay
Đợi mãn đời luôn
badweather
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN dùng iphone nhiều, nhưng hơn 1 nửa là mua iphone cũ, có khi mua hàng dựng của TQ cũng không biết, nên hoàn toàn không hề thơm đối với Apple.
htux
CAO CẤP
5 năm
Mình xin copy lại của 1 bạn nhận xét vấn đề này nhé

Ngày trước sếp mình làm sale vùng cũ Nokia. Cái thời mà No rã đám rời VN ấy qua làm với mình có dẫn đi gặp sếp cũ của lão lúc đó là head Apple VN ngồi van phong Sing. Nói chuyện lòi ra là BK Computer hay fpt ngày đó muốn làm R1 mà kiếm éo có mặt bằng. Vì bọn apple rất gắt vụ venue...Lựa mãi mới dc 1 cái bên vo thi sau nhưng nó lại drop vì đối diện là cái cửa hàng xe gắn máy vespa. Nó nói cái đó giống như mày đánh đồng tao với bọn nó vậy.

Apple có cái check list như là hệ thống điện ra sao, các store lân cận ra sao, nó không cho R1 vào commercial center vì nó quan niệm là R1 thì phải là điểm nhấn cho cái thánh phố đó chứ không được chung với đám tạp nham chưa kể Apple bắt mua toàn bộ bàn ghế của nó, làm xong có nhân viên của nó qua check nữa.

Bọn apple này nó rất kĩ vụ training đám service. Cách đây 3 năm lúc mình rời cty cũ đã nghe nói là đã đàm phán với bác John này rồi có nghe phong phanh là headhunt săn After sales manager cho apple bên VN. Cty mình thì xin được 1 buổi nói chuyển tư vấn chiến lược nhân sự cho táo thì bọn nó gật gù bảo thị trường VN nhắm lâu rồi nhưng mà làm chuẩn bên tao thì thằng nào nghe cũng cười trừ rồi rút. Kí cái store này 1 năm chắc tiền exclusive tầm 2-3 triệu $ chưa kể các chi phí khác thì bèo lắm đốt cũng 50 tỏi.

Bác nào làm retailer cũng biết chạy doanh số hãng nó căng thế nào chứ chưa nói chạy exclusive cho apple. Chát thôi rồi.
Grapes
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux Nói ngắn gọn”VN chưa đủ trình mở Apple Store”
Bác quote lại em mới biết Apple làm quá gắt. Nhìn Store ở Sing mà thèm.
@htux Theo mình nhớ thì Head của Apple VN ngồi bên Sing là chị Jennifer Ng mà ta 😆 Bạn có nhớ lầm không
htux
CAO CẤP
5 năm
@hypous mình ghi rõ ở trên là trích lại lời người khác, còn chi tiết nội bộ làm sao mình biết đc
@htux Thì mình hỏi bạn có nhớ lầm lời người bạn của bạn không thôi 😆
titankrotos
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thị trường chưa đủ mạnh thôi.
Himanxim
TÍCH CỰC
5 năm
do cs
vinh0203
TÍCH CỰC
5 năm
Apple Store thiết kế nhìn đẹp thật. Rất mong Apple sẽ sớm mở Apple Store ở Hà Nội và TPHCM
Có thể do cơ chế thuế má lùm xùm, không minh bạch, chung chi xxx.
Mà tụi Mỹ rất không ưa vụ này
Apple store mà có ở Việt Nam thì nhân viên có lẽ sẽ rất mệt với các thánh bảo hành
Sao mình đi đâu cũng thấy bảng hiệu apple store mà kaka
Vì có quá nhiều ng mua máy cờ lóc.
@chetdichoroi Máy cờ lóc là máy gì bạn?
@Centaurus Archerius Lock á bác, em nói né né á mà
Do một thành phần nào đó muốn ăn dày thôi.
Phapsu79
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko hiểu vì sao nhiều người lại cuồng nhà Táo trong khi họ chẳng thèm đầu tư 1 cữa hàng chính hãng ở Việt Nam. Nhà Sam đống góp cho GDP nước mình nhiều nhất mà lại đi chê bai,, SamSung mà phá sản hoặc rút nhà máy khỏi VN chắc hàng vạn nhà mất ăn mất ngủ...
Dân ta rất thích đồ Apple, nhưng Apple ko coi trọng dân ta :mad:
toanck7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja chúng ta cuồng hàng lock với hàng user chứ cuồng gì hàng chính hãng tại AS mà nó phải coi trọng
Thị trường VN cực kì tiềm năng, nhưng vì rào cản thuế/luật nên không mở được. Rất rất nhiều thương hiệu của nước ngoài khi qua VN đều phải thông qua nhượng quyền franchise chứ không được mở chính chủ. Hiện tại Apple cũng nhượng quyền ở VN cho đại lý cấp 1, đứng dưới quyền phân phối của Apple Thái Lan (vì vậy mà thời kì đầu iPhone bán chính hãng Viettel, Vinaphone có mã là TH).
@Nam Air Thôi đừng nói phét đến thuế với luật! Hàng điện tử chả có rào cản nào cả! Các hãng nó mở đầy ra! Apple nó chưa mở vì điều kiện nó cao và mấy thằng đại lý FPT, TGDd nó phân phối ăn chia với Apple cũng đã đủ!
@Nam Air rào cản thuế/luật nuoc nào cũng có, nếu bạn sang nga hay các nước châu âu, banh sẽ nhận ra đt ở đó đắt hơn giá chính hãng ở vn rất nhiều do bị đánh thuế cao, còn luật thì tôi nghĩ chả có gi la rào cản cả
gozilla2003
ĐẠI BÀNG
5 năm
quan trọng nhất là mang lại lợi ích gì về cho giai cấp cầm quyền , cái này ko đơn thuần là chỉ mở 1 cửa hàng mà hầu như là thay đổi hoàn toàn hệ thống đang phân phối 1 cái mặt hàng xa xỉ ..
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ ủy quyền cho Authorize Seller là xong lại còn kiếm được ít ít với lại xung quanh Singapore - Thailand - Đài Loan có Store rồi mà gần nên cũng không có nhu cầu mở ở VN.
Vì thu nhập việt nam còn quá thấp . Khi mào thu nhập đầu người bằng thái lan bây giờ ko thì cũng chí ít gdp đầu nguoi cũng phải 4k$
Nếu có là ngon rồi, đúng là thị trường nhỏ bé apple không thèm để ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019