Thay đổi giao diện iOS với Theme Boss.iOS

Zippo1108
8/3/2013 21:17Phản hồi: 3.135
Thay đổi giao diện iOS với Theme Boss.iOS
Sau một thời gian dài chơi theme thì phải nói mình rất tâm đắc về bộ theme này: boss.iOS
Theme mang một vẻ đẹp rất ấn tượng, đầy cuốn hút và đam mê, do một anh chàng có nick FIF7Y người Pháp ( đất nước của những nghệ sĩ tuyệt vời ) sáng tạo ra. Hiện nay bộ này đang được bán trên ThemeItApp với giá 3,99$ (không có trên Cydia nha) và được người dùng đánh giá 4,5/5 sao, rất tuyệt vời.

Điều đặc biệt nhất là ngay sau khi bộ theme được phát hành đã nhận được sự hưởng ứng rộng rãi của người dùng trên toàn thế giới. Quy tụ rất nhiều các designer tập trung vào mod từng icon, wallpaper, ...như:

Flipboard.png winterboard.png Tinhte.vn.png Videos.png Weather2x.png

khiến bộ theme này giờ đây ngày càng lộng lẫy hơn.

Hôm nay Zippo sẽ chia sẻ với các bạn bộ theme này ( dùng WinterBoard ) qua loạt bài viết gồm các phần như sau:

1 – Boss.iOS collections:
2 – Hướng dẫn cài đặt.
3 – Cách thay y con và sắp xếp cho đẹp.
4 - Cùng thưởng thức một số setup đẹp.
5 - Bộ tools đi kèm để anh em tự mod.
6 –Một số widget độc đáo cho theme.
7 - Cách thay icon cho cả folder.

Rất mong nhận được sự ủng hộ của các bạn cùng sở thích, show hàng để thưởng thức bộ theme được trọn vẹn hơn.

Phần 1: Boss.iOS collections
Bộ boss gốc bao gồm các phiên bản như sau:

1 - Boss Gray ( Hay còn gọi là boss thường )

Quảng cáo

Link download: ( Pass: Zippo1108 )
iPhone 4-4S
http://www.fshare.vn/file/KYKO0QJS7A/
iPhone 5
http://www.fshare.vn/file/0ND062Y2VP/

2 - Boss Day

Link Download ( Pass: Zippo1108 )
iPhone 4-4S

Quảng cáo

http://www.fshare.vn/file/Z3B0793D13/
iPhone 5
http://www.fshare.vn/file/V1SM6I8TX3/

3 - Boss Night

Link Download ( Pass: Zippo1108 )
iPhone 4-4S
http://www.fshare.vn/file/HKP5IBH0VJ/
iPhone 5
http://www.fshare.vn/file/EFNV9D8370/

4 – Boss Red
Kế thừa tư tưởng của FIF7Y , một designer nữ có nick là Larke đã mod lên bộ này, rất đẹp !

Link download ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/RO5OMBHQS7/
Đây là link Icon - Cần kết hợp với bộ theme chính ( boss.theme ) download ở một trong các link trên.

5 – Boss.Pink
Link download ( Zippo1108 )​
Đây là link Icon, cần kết hợp với bộ boss.day ở trên !

6 - Boss.Z
Link download:​
7 - Boss.Series-Zoo

8 - Boss.Auxo-SBSettings
Bộ theme Boss cho SBSettings này các bạn down về giải nén chép vào đường dẫn:​
/var/mobile/Library/SBSettings/Theme sau đó vào trong mục theme của SBSettings tick chọn rồi respring máy là ok. Nhớ trong SBSettings Option chọn ON ở mục Show Windows Arrow nha.​
9 - Boss.Day.ImpulseRibbon ( Tác giả Ribbon )

Sẽ cập nhật tiếp !​
3.135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần 2: Hướng dẫn cài đặt:

1 – Lưu ý.

Để hiển thị bộ theme được trọn vẹn nhất, sau khi download về các bạn dùng iToools chép vô đường dẫn: /var/stash/Theme.xxx
Sau đó vào trong winterboard tiến hành sắp xếp thứ tự các theme cần kích hoạt để sử dụng như sau: Luôn theo quy tắc từ ngoài vào trong và từ trên xuống dưới. Nghĩa là theme lockscreen để trước sau đó mới đến theme Springboard, cuối cùng mới đến bộ theme main (bộ xương sống) theo thứ tự như sau:
- - boss.day (hoặc night nếu sài)
- - boss.patch ( cho iphone 4 hoặc 5 )
- - boss.theme ( Phải đặt cuối cùng )

2 – Cài đặt để hiển thị hình ảnh (ngoài lockscreen) và thời tiết (trong springboard).

A – Cài đặt để hiển thị hình ảnh:

Yêu cầu máy bạn phải được cài ứng dụng: Wallpaper JPEGifier ( Cydia )
Sau đó các bạn vô: Settings – Brightness & Wallpaper: Lựa chon hình nền mình muốn cài đặt ngoài lockscreen và tiến hành respring máy. Không vô app Photo chọn nha, không hiện đâu.

B – Cài đặt để hiển thị thời tiết.

Đầu tiên, các bạn dùng iFile trên iPhone đi theo đường dẫn:
/var/stash/Themes.xxx/Boss.xxx.SB.widget.theme tìm đến file: Setup.js ( cứ tìm đến theme liên quan đến springboard nha)
Các bạn mở bằng iFile sẽ thấy các bước như sau:

Step 1: Lấy code khu vực bạn đang sống.

Thằng này lấy dữ liệu của yahoo nên nếu các bạn biết zipcode khu vực bạn đang sống thì vào trang web nó đưa ở trên nhập vào thì sẽ ra, tuy nhiên cách này chắc chỉ dành cho các bạn ở nước ngoài thôi, zipcode rất cụ thể. Còn các bạn ở Việt Nam thì làm theo cách này:
Từ Firefox hay internet explorer … các bạn vào trang: weather.yahoo.com hoặc search trên google từ khoá weather yahoo sẽ dẫn tới trang này.
Nhập tên thành phố hoặc zip code khu vực bạn đang sống và làm theo hình:

Các bạn chỉ cần làm đến bước thứ 5 – Nhớ code 2 thôi nha. Hình này mình post hướng dẫn lâu rồi nên lấy lại thôi. Ví dụ: Của mình là GMXX0079 Thế là xong bước 1.
Một số code location mình đã lấy cho các bạn ở một số thành phố của Việt Nam:
Hà Nội : VMXX0006
Vũng Tàu : VMXX0018
Đà Nẵng : VMXX0028
Huế : VMXX0009
Hải Phòng : VMXX0005
Nha Trang : VMXX0029
Cần Thơ : VMXX0004
Nhiều code hơn nữa các bạn xem ở đây: HERE

Step 2: Các bạn nhập code ( xóa chữ SETUP đi, cho code vào ), tùy chỉnh theo ý và tiến hành resring là xong.

Phần 3: Cách thay y con và sắp xếp nghệ thuật.

Phần này mình sẽ hướng dẫn cho các bạn thay toàn bộ icon trên màn mình bằng những icon đầy sống động. Ví dụ như:

Quan trọng nhất các bạn phải lựa chọn chính xác 1 trong 3 màu bộ boss ở trên ( day, night và gray ) để tất cả sự thay thế được đồng bộ và nhất quán.​
Yêu cầu máy phải được cài các apps trên Cydia sau đây:
- AppInfo
- Iconoclasm
- Gridlock
- iCleaner
- FolderIcon ( Để cài được app này, các bạn xem thêm ở đây: HERE )

Nếu bạn sử dụng bộ boss.gray ( bộ boss thường, mặc định là màu gray ) thì việc thay thế rất đơn giản, chúng ta chỉ cần quan tâm đến thư mục: Icons trong bộ boss.theme ( bộ theme gốc ). Còn nếu bạn sử dụng 1 trong 2 bộ boss.day hoặc boss.night thì việc thay thế cũng chỉ xoay quanh thư mục này mà thôi nhưng ở trong bộ boss.day.mod.theme hoặc boss.night.mod.theme ( các bạn nhớ nhé ! )

Cách làm:
Áp dụng với tất cả những apps cài từ Cydia, app hệ thống hay apps cài từ appstore.
Cách làm đơn giản và chuyên nghiệp nhất là như sau:
Các bạn cũng dùng chương trình AppInfo để xem thông tin về App. Ví dụ ở đây mình định thay icon cho app: AVPlayer

Chúng ta chỉ cần quan tâm đến:
- Tên trong mục Bundle: AVPlayer
Sau đó dùng iTools theo đường dẫn:
- Nếu bạn dùng boss Gray

/var/stash/Theme.xxx/boss.theme/Icons

( Nếu bạn đang sài 1 trong 2 bản day hoặc night thì trên đường dẫn kia chỗ boss.theme phải thay bằng boss.day.mod.theme hoặc boss.night.mod.theme nha. Mình nhắc lại để đỡ phải hỏi nhiều ! )
Trong folder này chúng ta chỉ cần chép 2 file ảnh icon giống nhau với tên chính xác của Apps cần thay thế vào trong thư mục này, chỉ khác phần mở rông là: .png và @2x.png là xong. Các bạn nhớ viết tên phải thật chính xác đấy nhé !
Ví dụ trong trường hợp này là 2 file icon có tên: AVPlayer.png và AVPlayer@2x.png
Chú ý size ảnh của icon thay luôn là: 120x120

Chú ý:
Đối với app hệ thống thì bạn phải chú ý đến ngôn ngữ máy mình đang sài. Ví dụ với app settings chẳng hạn.
Nếu bạn sài tiếng Anh trên máy thì phải là: Settings.png và Settings@2x.png
Nếu bạn sài tiếng Việt trên máy thì phải là: Cài đặt.png và Cài đặt@2x.png

Sau khi hoàn tất các công đoạn trên các bạn chọn ON trong mục SummerBoard Mode ở trang đầu của WinterBoard sau đó tiến hành respring máy là xong.

3 – Một số trường hợp nào đó không hiện chính xác icon cần thay thì bạn có thể làm như sau:
- - Dùng chính winterboard Respring lại máy.
Dùng chương trình iCleaner để xóa cache xong respring lại là ok.

Link download bộ icon Boss.Day ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/WE997JTUA7/

Link download bộ icon Boss.Night ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/ET3QSXEENU/

Link download bộ icon Boss.Gray ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/JDH1J7XBVE/

Link trang web lấy icon:
http://s1238.beta.photobucket.com/user/elilab/library/boss iOS

Link download Wallpaper của boss ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/22WG2ZINYW/

Link trang web chuyên wallpaper cho boss
http://s1238.beta.photobucket.com/user/elilab/library/boss iOS/Wallpaper
@Zippo1108 là sao bạn ! bạn hướng dẫn mình cụ thể đc k ! sao bỏ vào Wb rồi kik hoạt -> resping mà vẫn k đc
Phần 4: Cùng thưởng thức một số setup đẹp.
@icalls Sao hình thời tiết nó lại có cái biểu tượng icon thế kia nhỉ ?
@Zippo1108 Ai làm được cái wallpaper của LS này rồi thì share mình với😁,cả cái icon thời tiết ngộ ngộ kia nữa:D
@icalls cái này đẹp quá, bạn nào có link ko share mình
@Zippo1108 bạn có icon nào dùng = Wb k ! cho mình với ! mình muốn thay đổi icon còn lại ứng đụng thì giữ nguyên
5 - Bộ tools đi kèm để anh em tự mod theo đúng phong cách Boss
1 - Bộ font Boss.
Download link: ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/K8KL4ZHZ5H/
Yêu cầu máy được cài chương trình: BytaFont ( Cydia )
Dùng iTools đi theo đường dẫn: /var/mobile/Library/MyFonts
Nếu chưa có folder này thì các bạn thì tự tạo folder mới tên MyFonts, sau đó chép 3 file down về vô. Quay trở lại app BytaFont để lựa chon loại font bạn sài, respring và thưởng thức.

2 - Thay Badge

1.png 2.png 3.png 4.png 5.png 6.png 7.png

Sau khi down về các bạn lựa chọn một Badge với màu sắc ưng ý, đổi tên thành SBBadgeBG@2x.png , sau đó chép đè vô:
- - Nếu bạn dùng boss.gray thì đi theo đường dẫn:
/var/stash/Themes.xxx/boss.theme/Bundles/com.apple.springboard/SBBadgeBG@2x.png
- - Nếu bạn dùng 1 trong 2 boss.day hoặc boss.night thì trong đường dẫn ở trên chỗ boss.theme phải thay bằng boss.day.mod.theme hoặc boss.night.mod.theme nha !

3 - Trong suốt status bar đúng chuẩn Boss.
Download link: ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/7TKFTOXJ8R/
Các bạn download link trên về giải nén ra, chép đè 2 file: Black_Base@2x và Translucent_Base@2x vào folder UIImages theo đường dẫn sau là xong:
/var/stash/Theme.xxx/boss.theme/UIImages

4 - Làm đổ bóng thanh Dock.
Các bạn chỉ cần quan tâm đến 2 file:​
- SBDockBG@2x : Nền thanh dock
- SBDockMask@2x : Mask đổ bóng
Download link: ( Pass: Zippo1108 )​
Trong folder down về đã có đầy đủ phụ kiện, các bạn chọn cái nào ưng ý sau đó đổi tên cho chính xác rồi chép vô đường dẫn sau là xong:​
/var/stash/Theme.xxx/boss.theme/Bundles/com.apple.springboard
5 - Thay thanh trượt và camera ngoài lockscreen.
Thanh trượt ( knob ) và nền luôn phải đi kèm với nhau, chúng có tên là:
- bottombarknobgray@2x~iphone : Thanh tượt
- WellLock@2x~iphone : Nền thanh trượt
Mình có mấy bộ như sau, các bạn tải về đổi tên cho chính xác rồi thay vào đường dẫn:
/var/stash/Theme.xxx/boss.theme/Bundles/com.apple.TelephonyUI

Bộ 1:

bottombarknobgray@2x~iphone.png WellLock@2x~iphone.png
woodbtn.png woodslot.png

Bộ 2:

Bộ 3:

Bộ 4:
Knob nhiều màu cho các bạn lựa chọn:
bottombarknobgray@2x~iphone.png bottombarknobgreen@2x~iphone.png bottombarknobred@2x~iphone.png
WellLock tải ở file dưới nha:
http://www.fshare.vn/file/Z73HUXTPK6/

File Camera ngoài lockscreen có tên là: CameraGrabber@2x~iphone mình có 2 bộ, các bạn tự lựa tải về xong chép vô đường dẫn:
- Nếu bạn dùng boss Gray
- - Nếu bạn dùng 1 trong 2 boss.day hoặc boss.night thì trong đường dẫn ở trên chỗ boss.theme phải thay bằng boss.day.mod.theme hoặc boss.night.mod.theme nha !

CameraGrabber@2x~iphone.png CameraGrabber@2x~iphone.png

6 - Thay biểu tượng cột sóng
Bộ sóng: Sự tiến hóa của loài người: 2 bộ. Ảnh minh họa:

1.png 2.png 3.png

Bộ sóng: Bóng nước. Ảnh minh họa
Mỗi bộ có 18 file ảnh, các bạn chép đè 18 file này vào đường dẫn sau. Xong respring máy là ok.
Download link cả 3 bộ trên: ( Pass: Zippo1108 )
http://www.fshare.vn/file/G6PDO9WPLX/

7 – Thay Page Dots hình ngôi sao
Hình minh họa:

1 – Kính lúp:
Gồm 2 file tên là: SBSearchPageIndicator@2x và SBSearchPageIndicatorCurrent@2x các bạn tải dưới về đổi đúng tên như trên sau đó chép vào đường dẫn sau. Xong respring máy là ok.

SBSearchPageIndicator@2x.png SBSearchPageIndicatorCurrent@2x.png

Gồm 2 file tên là: UIPageIndicator@2x và UIPageIndicatorCurrent@2x các bạn tải ở dưới về đổi đúng tên như trên sau đó chép vào đường dẫn sau. Xong respring máy là ok.

UIPageIndicator@2x.png UIPageIndicatorCurrent@2x.png
Sẽ cập nhật tiếp !
minhvienbb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zippo1108 ko duoc ban oii hinh cot song pss tai ko dung
@minhvienbb Mọi người vẫn làm đc mà bạn ơi. Chữ Z viết hoa nhá
Mà lần sau bạn đừng quote nguyên cả bài thế, loãng topic mà khó theo dõi. Thân!
@Zippo1108 Xin bác chủ thớt chỉ e cách làm boss pink cái. E làm cùng boss day rồi thử đi thử lại tich nhiều lần rồi mà không được. Được mỗi có folder màu hồng. E cảm ơn
@Zippo1108
bác chủ thớt cho mình xin LS này cho iphone 5 nha..thanks
bạn ấp xong là tui hốt hết liền tay , canh me cã ngày rùi ....hehehe . Cám ơn bạn nhiều lém .
@hoangsaulo Vậy thì cùng chơi Theme này tới bến nha. Chắc chắn mình và các bạn sẽ không thất vọng vì vẻ đẹp của nó mang lại đâu.
Mình sẽ cố gắng chia sẻ tất cả những gì mình biết với các bạn về theme này. Anh em cố cài xong show hàng nha.
Trước mắt vậy đi, giờ ngủ đã.
Thanks !
@Zippo1108 Bác zippo à themes cho iphone nhiều quá r còn ipad thì lại đói 😔 , bác hiểu ý e k ạ? :(
@Zippo1108 KHó quá bác ơi
đọc mãi k hiểu làm từ đâu 😔
dangdung165
ĐẠI BÀNG
11 năm
hayyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy
val_1983
TÍCH CỰC
11 năm
Có rồi có rồi ah bác zippo kaka
dangdung165
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cho em hỏi . làm sao mà thay hình nền trong themes này được ạ.
val_1983
TÍCH CỰC
11 năm
Mình muốn cài cái boss pink thi stich nào vậy bác zippo ơi
Chờ đợi bữa giờ cuối cùng cũng có bài hướng dẫn chia sẻ của Zippo 😃 Hướng dẫn rất chi tiết và cặn kẽ.

Tối nay về rảnh sẽ nghiên cứu làm từ từ (vì hông có rành mấy cái này lắm).
các bác cho em hỏi đã thay code thời tiết đúng rồi mà sao ko hiện thời tiết trong màn hình chính vậy
tyt.louis
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kegan1986 Bạn ơi cho mình xin cái cột sóng đc k?
@kegan1986 sao màn hình của mình nó k tụt xuống như bạn này vậy nhỷ.các app nó vẫn cao như bt.che mất cái hình ở giữa ai biết chỉ mình vs 😔
@kegan1986 Sao của tôi nó không hiển thị được thế này nhỉ??? Cái ảnh tôi bị bọn icon nó che mất. Icon không thụt xuống 1 dòng để lộ ra ảnh đươc @@ Help me !
val_1983
TÍCH CỰC
11 năm
Bác nào làm dc theme boss red hay pink hướng dẫn cụ thể dùm mình xíu,chọn những mục nào.thanks
@val_1983 mình tải
3 - Boss Night bạn ah
rồi họn theo thứ tự
1.boss.night.liveclock
2.night.sb.widget
3.night.mod
...
@kegan1986 bạn có thể nói het từng thứ tự luôn được không
@hoangtumotmi87 bạn cứ chọn mấy cái đó là lên ấy mà ,
khanhvnpt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kegan1986 Bạn ơi sao mình ko thấy các mục này trong WB nhỉ
1.boss.night.liveclock
2.night.sb.widget
3.night.mod
dangdung165
ĐẠI BÀNG
11 năm
các bác cho em hỏi . làm sao mà thay hình nền trong themes này được ạ.
hình nền trong mục " Home screen " ấy
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
@0905593040dung Bạn vào WB chọn User Wallpapar và đưa lên trên cùng là được
@0905593040dung bạn vào theo đường dẫn var/stash/themexxx/boss.night.sb.widget.theme
rồi kiếm cái hình ở ngoài đổi tên thành Wallpaper.png ,xoá cái trong dó đi chép cái bạn thích vào là đc
ui khó quá; thật sự không biết làm bắt đầu từ đâu
longphan89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá đẹp. Nhìn bộ theme mặc định nhiều nhàm quá rùi. Thanks bác rất nhiều
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
Cho mình góp vui tí, nếu có nhũng icon ko đồng bộ với theme nhất là các app down về từ cydia thì các bạn vào cydia tìm ThemeiconMaker và tải về, sau đó vào và chọn theme đang dùng rồi chọn add icon là xong
Bác chủ thớt giúp em về cái này với ạ.
đầu tiên là giao diện này thì làm cách nào?(không phải thay icon nha bác 😁)

còn thứ2:
Mong giúp đỡ. và bác cho em xin cái font logo Mạng 😃
red hay pink thì chẳng qua là thay màu cho icon thôi. Red thì dùng với bộ gray, pin thì dùng với bộ day. Bạn cứ tuỳ biến mà tick thôi, phải test nhiều vào, mình đã hướng dẫn rất cụ thể ở trên rồi đấy.
Bạn ở vùng nào vậy ? Có xoá dòng nào trong code không ? Hãy thử down và setup lại xem ? Đôi khi thằng weather của yahoo cũng cà chớn lắm. Thử lại sem sao nha.
Cứ mạnh dạn test đi bạn, còn nhiều cái hay ho lắm. ;)
@kegan1986 Bạn HT_215 lấy code cho bạn trồi đấy. Mình ở Đức mà check cho bạ cũng ok luôn.
Nên 100% là bạn vô tình xóa nhầm đoạn code nào rôi.​
Nên download lại phần setup mới và chỉnh lại trong đó.​
@Zippo1108 làm cách nào minh thay đc wallpaper cho home vậy? mình đã xài wallpaper JPEGifer rồi mà ko đc? cảm ơn bạn.Ah cho mình hỏi khi click vô folder chứa icon thi nó lại đổi wallpaper?
@QUACHTHANHDANH2705
Bạn mở folder: boss.i4.SB.widget.theme thấy file ảnh có tên Wallpaper ( đây là wall mặc định theo theme ). Muốn thay wall này thì bạn chỉ việc chép wall mình thích vào và đổi tên thành Wallpaper là được.
pphongphu86
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Zippo1108 sao có may cái icon của mình k thay đổi vậy bạn , cái đổ bóng khuôn viền icon nửa làm sao giống bạn vậy ?????
Photo 17 46 45 07-07-2014.png
Photo 17 46 28 07-07-2014.png
Bạn ơi cho mình hỏi mình down file Boss.red về rồi, nó hiện ra 2 file mình coppy file nào vậy bạn. Mình mới dùng nên chưa biết nhiều lắm
Mình coppy theo đường dẫn var/stash/themes.xxx là gì vậy bạn
Mình mở ra có 3 file Themes.2a74Iw- Themes.TvpWRL và Themes.Ujnpk7 thỳ paste vào file nào vậy? Hay là tạo file mới vậy
Chỉ kĩ hơn 1 tý được k bạn
@KanG 13 Trong bộ boss red, nếu máy tính bạn dùng window thì bỏ thằng MacOSX đi dùng thằng:boss.Red.Icons thôi. Chép folder đó vào đường dẫn mình đã nói ở trên. Đường dẫn này là thư mục quản lý của winterboard, chép xong vào winterboard để kích hoạt.
Các bản liveclock, touchWip là biến thể của theme bạn thích thì sài. Quan trọng là phải test nhiều vào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019