Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thay ổ cứng ssd cho ổ C laptop có được không ?

Bửu Berry
10/11/2018 3:35Phản hồi: 17
Mọi người cho em hỏi. E dùng laptop ổ cứng hdd dung lượng là 1tb. Ổ c có dung lượng là 100gb. Do giờ e dùng đồ họa nhiều e muốn nâng ram và ổ đĩa ssd cho mượt. Vậy cho em hỏi là e chỉ muốn thay ổ ssd cho ổ C thôi có được không. Vì e thấy giá 120gb ssd cũng mềm. Và nếu được thì nếu thay vậy có mất bản quyền win 10 không ạ. E dùng vaio ạ.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NTN31389
TÍCH CỰC
5 năm
1. nâng vô tư nếu chỉ là ram và ổ cúng
2. thay cho ổ C được, xem máy bạn còn chỗ cắm ổ không
3. không mất bản quyền vì bản quyền lưu SLIC trong bios
4. VAIO gì, góc màn hình mã hiệu là gì, mình từng dùng qua chục con đây
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NTN31389 Cảm ơn bạn. Mình dùng vaio sve. Vậy nếu thay là thây cái ổ c thôi hả bạn.
NTN31389
TÍCH CỰC
5 năm
@Bửu Berry ổ C đấy không phải là 1 ổ thực thể hình vuông đâu mà nó là 1 phân vùng trên đĩa của ổ cứng 1TB của bạn, tháo ra là tháo cả ổ 1TB nên mình mới bảo bạn xem còn chỗ cắm không, SVE thì chỉ có cách bỏ ổ đĩa đi cắm 1TB vào cổng ổ đĩa và thế chỗ ổ 1TB bằng ổ SSD
chú ý máy bạn chỉ Sata 2 thôi nên tốc độ sẽ giảm đi 1 chút, nhưng access time vẫn vậy
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NTN31389 À mình hiểu rồi. Cảm ơn bạm nhiều.
Nâng vô tư nha bạn , nhưng quan trong là vaio của bạn còn khe để nâng hay không mới là quan trọng , bạn có thể ghé qua shop mình để mình tư vấn bạn kĩ hơn nhé , địa chỉ nằm trong web của mình là kimlongcenter .com nha
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tư Vấn Kim Long 04 Cảm ơn bạn
Mua ổ ssfnvề và cài lại win vào đó, xóa win cũ đi. Nếu là win 10 thì đăng nhập tk microsoft sẽ ko mất bản quyền.
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daot096 Lúc trước mình mua là nó win8 xong mình nâng cấp lên đó bạn.
@Bửu Berry à, vậy thì chưa rõ có còn license không, cứ đăng nhận tk microsoft trước cho chắc
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
5 năm
thay cài lại và khai báo key act vẫn bth, ko lo mất bản quyền nha bạn.
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TrungBim92 Cảm ơn bạn.
episovn91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thay bình thường thôi. Nhưng bạn phải cài lại windows trên ổ SSD mới đó chứ ko phải copy từ HDD qua đâu nhé.
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@episovn91 rắc rối quá ạ
episovn91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bửu Berry Đưa ra tiệm mua rồi bảo người ta thay và cài win cho. tầm 2 tiếng là xong hết
thay ssd rồi cài lại win, dùng ổ ssd chưa toàn bộ win là ra đc ổ C cỡ 112GB nè bạn 😁
Bửu Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT dữ vậy bạn. cái đó là win10 thôi hay bác đã cài lại hết phần mềm
Damien 8
ĐẠI BÀNG
5 năm
bạn mua ổ SSD thay vào vị trí ổ cứng cũ, còn ổ cứng cũ bạn thay thế vào chỗ ổ đĩa CD. Cách này mình thấy nhiều người hay làm vì ổ đĩa CD ngày nay gần như là ko xài tới nữa rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019