[The Big Picture] Tàu con thoi đến nhà mới

levuongthinh
18/6/2012 13:40Phản hồi: 96
[The Big Picture] Tàu con thoi đến nhà mới
Sau khi NASA chấm dứt Chương trình Tàu con thoi, những chiếc tàu còn lại đã được đưa đến một số thành phố khác nhau, trưng bày ở những bảo tàng khác nhau. Các đây vài tuần, hai chiếc tàu con thoi chưa từng bay vào vũ trụ đã được đưa đến ngôi nhà mới bằng sà lan. Tàu Enterprise đi dọc sông Hudson để đến Bảo tàng Biển, Hàng không và Vũ trụ Intrepid. Còn tàu Explorer đã đến Trung tâm vũ trụ Johnson ở Houston, Texas. Sau đây là hành trình của 2 chiếc tàu con thoi này.​
[prebreak][/prebreak]​

Các bạn có thể tìm hiểu thêm về tàu con thoi Enterprise tại đây!

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao ko được bay vậy
@phandinhtuananh Nó được nghỉ hưu non rồi cậu, nó đang trên đường đến bảo tàng đấy 😁
Sireto
TÍCH CỰC
12 năm
@_nhan_nv_ Cũng không phải là non đâu bạn. Mấy tàu này được gia hạn sử dụng rất nhiều rồi đấy.
capuccino
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phandinhtuananh Chi phí để em nó " bay" đủ cho bác tiêu cả đời đấy ợ!
Hôm nọ xem phóng sự về con tàu này thực sự hãnh diện vì khả năng cũng như ước mơ của làoi người chúng ta, bay cao và bay xa trong mọi điều kiện thời tiết.
jiti
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mcmillant Ôi nhà thông thái 😃. Kiến thức bạn thật uyên thâm, bái phục..bái phục. Hỏi câu không phải chứ bác có bà con, họ hàng gì với Tạ Biên Cương không vậy ??? 😁
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jiti Bác này mới đúng họ hàng vs Tạ Biên Cương. Ai trả lời lại bài của bác cũng lôi ông này ra. Mấy kiến thức bác này bác nêu ra thì làm gì mà thông thái lắm. Bác lên mạng tìm hiểu một cái là có ngay. Cả cái bài của em nữa,em chọn từ rồi mới dám viết lên đây. Còn bác thì cứ trả lời lại người ta theo cái kiểu :" Ừ thì bạn đúng, bạn giỏi đuợc chưa" nghe như kiểu cãi "cùn" ấy.
jiti
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngossonwp7 Ha..ha.. "Ừ thì bạn đúng, bạn giỏi đuợc chưa" . Cãi chỗ nào bạn ? Ừ thì bạn đúng rồi =))
@mcmillant Kể chuyện y như thiệt vậy bạn? Thời đại thông tin rồi chứ có phải ngày xửa ngày xưa đâu mà tung tin kiểu này?

Chương trình Space Shuttle của Mỹ được phát động từ trước khi Mỹ gửi người lên mặt trăng, qua nhận xét những lần phóng thiết bị lên không gian bằng những tên lửa đẩy chỉ sử dụng một lần vô cùng tốn kém mà lại kém hiệu quả sức tải. Tàu con thoi ra đời như là một kết quả cho việc thử nghiệm khái niệm "xe vận tải" không gian. Mục đích chính là phục vụ cho việc xây dựng một trạm không gian mới của Mỹ sau Skylab. Trạm không gian này chưa được tiến hành thì Liên Xô sụp đổ và cuộc đua vào không gian thời Chiến Tranh Lạnh coi như chấm dứt. Từ đó chuyển hướng thành trạm quốc tế với sự hợp tác của Nga và nhiều nước đã phát triển. (Điều này cũng giúp cho nhân viên ngành không gian Nga có việc làm trong thời hậu khủng hoảng.)

Tàu con thoi bắt đầu hoạt động từ 1981. Mãi đến năm 1998 trạm không gian quốc tế (ISS) mới bắt đầu khởi công xây dựng. Tuy Nga có nhiều năng lực tên lửa đẩy nhưng nếu không có tàu con thoi của Mỹ thì trạm ISS khó tiến hành. Lý do chính là sức tải của tàu con thoi (25 tấn) so với tên lửa Nga (từ 2-4 tấn) và khoang chứa hàng lớn. Việc xây dựng trạm ISS đầy đủ sẽ cần đến hơn 40 chuyến bay lắp ráp. Trong số những chuyến bay này có 33 chuyến dự định dùng tàu con thoi để vận chuyển thiết bị,

Chương trình tàu con thoi:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Chương_trình_tàu_con_thoi

Tàu con thoi:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Tàu_con_thoi
chưa bay đã vào bảo tàng rồi.
supi7
CAO CẤP
12 năm
Tuyệt vời thật
linhatm
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc Mỹ chán đi dạo ngoài không gian rồi, bây giờ là lúc nhường cho Tàu khựa lên chơi.
Hôm nào anh em mượn NASA 1 tối đi tán gái nhỉ,hoa hậu cũng phải đỏ ấy chứ nhỉ 😁
@hailongplus91 Bác có tiền để cho nó bay không? Mượn để làm trên tay đi! :D
Kết thúc kỷ nguyên tàu con thoi, niềm tự hào nhưng cũng là sai lầm, là cỗ máy đốt tiền của Mỹ
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Góc nhìn Tuy tốn kém nhiều nhưng với những kiến thức mà nhân loại biết thêm thì cũng đáng.
treble
TÍCH CỰC
12 năm
chắc chỉ còn cái vỏ thôi nhỉ
@treble nếu là cái vỏ không thì cần gì đến Cần cẩu loại nặng để nâng nó lên ??
treble
TÍCH CỰC
12 năm
@cafe166 mình nghĩ riêng cái vỏ chống cháy của nó cũng ko phải là nhẹ đâu
giờ chuyển sang các hoạt động bằng tầu con thoi, thay cho mọi hoat động giao thông trên đường cũng đc nhỉ😃
Kết thúc kỷ nguyên tàu con thoi, niềm tự hào nhưng cũng là sai lầm, là cỗ máy đốt tiền của Mỹ
vdihu
TÍCH CỰC
12 năm
phí thế.chưa dùng đã vô bảo tàng rồi.
cho VN đi cho đỡ phí 😃
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
12 năm
gặp Việt Nam mình thì " độ lại " và bay tiếp 😆
con người có những phát minh thật tuyệt vời, khong ngừng bay cao bay xa
gặp Việt Nam mình k cần bay lượn đâu, bay cao thì bao nhiêu nóc nhà cột ăng ten, bay thấp thì vướng dây điện, kiểu này về Việt Nam được cho vô viện bảo tàng trung bầy 😃
@pimcapu ko có cách nào cho vào viện bảo tàng được luôn vì việt nam mình chơi quá nhiều mạng nhện ^^
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nasa mà cho Việt Nam thì VN sẽ tái chế lấy ve chai.😁
Nghe đâu NASA thay thế mấy chiếc tàu con thoi này bằng chương trình có tên là heej thống tiến vào không gian - SLS - Spacy launch System. Tương lai sẽ con người sẽ bay thẳng lên sao hoả he he
http://www.nasa.gov/exploration/systems/sls/sls1.html
thinh2108
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sweetberry Mình cũng thắc mắc là ko dùng Tàu con thoi nữa thì dùng cái gì?
thank bạn.
phuong2787
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hoành tráng thật
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
hic hic
đúng là USA, cái j cũng hoành tráng
ước j mình đc như anh ấy😔😃

Xu hướng