Thẻ Mastercard trong tương lai sẽ có cảm biến vân tay

Didu
20/4/2017 10:14Phản hồi: 84
Thẻ Mastercard trong tương lai sẽ có cảm biến vân tay
Ở thời điểm hiện tại, sau khi thực hiện bất kỳ giao dịch thẻ nào, chúng ta thường phải nhập mã PIN hoặc ký xác nhận nhưng Mastercard muốn đơn giản hóa quá trình xác thực này bằng việc tích hợp cảm biến vân tay cho thẻ của họ. Những thẻ thương hiệu Mastercard trong tương lai sẽ có một thiết bị quét vân tay ở góc trên bên phải, khi tới khâu xác thực, người dùng chỉ việc chạm ngón tay lên đó, như cách chúng ta mở khóa điện thoại hiện nay.

Thẻ ngân hàng thương hiệu Mastercard có cảm biến vân tay sẽ không dày hơn những thẻ chip hiện tại và vẫn tương thích với những máy quét thẻ chip. Mastercard đang thử nghiệm thẻ mới này tại Nam Phi và sẽ mở rộng thử nghiệm ra châu Âu và châu Á - Thái Bình Dương trước khi chính thức hoạt động vào cuối năm nay. Giám đốc bảo mật của Mastercard khẳng định phương thức mới sẽ giúp người dùng thuận tiện hơn và bảo mật hơn.

Để sử dụng thẻ mới này, khách hàng sẽ phải ghé trung tâm thẻ (ngân hàng) để lấy dấu vân tay, sau đó dữ liệu này sẽ được chuyển qua thẻ của người dùng. Dữ liệu vân tay được lưu dưới dạng mã hóa ở chip EMV trên thẻ, người dùng có thể lưu tối đa 2 vân tay cho thẻ của mình.

Nguồn: The Verge
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái thẻ của mình chả bảo giờ hỏi mã pin. Bực ghê
@Vince Anh bạn này chắc chưa xài thẻ tín dụng bao giờ, mình xác nhận 20tr quẹt cái ký tên là xong nhé, ko hề nhập bất cứ mã pin nào, thậm chí chả có ma nào thèm so chữ ký mặt sau thẻ với biên lại lun.
Hoang_DTH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quang Hưng Phạm Quẹt hay đút là do thẻ chip hay thẻ từ thôi. Còn thẻ visa ko cần nhập pin. Thẻ atm mới nhập pin.
Thẻ visa quẹt ko cần nhập pin.
@nguoidaukhohcm Dạ anh. A nên đọc cmt của em kĩ hơn. Tay nhanh hơn não mnr. Mình nói mình mua muốn hàng đó mà nó không cần nhập mã pin. Có vấn đề trong đọc hiểu à bạn?
@thanhdungnl e có 1 cái master, 1 cái aTM, chung tài khoản của VIB
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thắc mắc vụ mua app bằng sim Viettel nó lấy phí bao nhiêu % thế các bác định mua vài gói in game... o_O
Hoang_DTH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@z[H.U.Y]Zz Rẻ vậy còn gì. Usd tính ra 22.6 rẻ hơn cả ngân hàng
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoang_DTH
Cái game e đang chơi có bọn chuyên bán gói ingame giao dịch trực tiếp e mua 1 lần rồi bác ạ. Gói 29.99 đô nó bán 520.000 đồng méo hiểu sao có đứa chịu bán lỗ nhỉ...
Hoang_DTH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@z[H.U.Y]Zz Nó bán thì chỉ có lời thôi. 😃 ví dụ nó dùng khuyến mãi hoặc dùng tiền bẩn.
@z[H.U.Y]Zz Không có phụ phí đâu
crazym
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay nhưng biết khi nào ngân hàng Việt Nam mới áp dụng nhỉ
@crazym chắc năm 3000
long.nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình biết thì việc này không bắt buộc và không phải "bất kì giao dịch nào" với thẻ tín dụng cũng phải nhập. Đơn vị thanh toán có quyền tuỳ chọn yêu cầu người dùng xác thực (Verified by Visa / Mastercard SecureCode) hay không. Để thuận tiện và đơn giản hoá việc thanh toán (đồng thời cũng rất mất an toàn), rất nhiều đơn vị thanh toán online (online shopping sites, appstore ...) sẽ yêu cầu người dùng nhập thông tin thẻ (có thể sẽ lưu để dùng lại về sau) và khi người dùng tiến hành thanh toán sẽ tự động trừ tiền và bỏ qua bước xác thực đó. Dễ thấy nhất là Lazada, Apple appstore, Google play ...
Có thể ý bạn là đối với giao dịch cà thẻ, nhưng ngay cả giao dịch này mình cũng chưa thấy ở đâu yêu cầu phải nhập mã pin cả.
Thông tin thêm:
https://www.visaeurope.com/making-payments/verified-by-visa/
https://www.mastercard.us/en-us/consumers/payment-technologies/securecode.html
@long.nd Cà thẻ không nhập PIN, nhưng phải ký xác nhận. Tác giả bài viết đâu có nói sai.
@long.nd Theo mình Thanh toán online nó khác vs mua hàng trực tiếp, thanh toán trực tiếp thì phải ký xác nhận vs nhập cvv. Sau khi thanh toán thì ôm hàng và đi ngay. Thanh toán online thì có thời gian check, hủy giao dich, hoàn tiền.
tiderace
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhdungnl Nếu nói về cà thẻ thì đúng, còn bất kỳ giao dịch nào thì không hẳn
hoacuclon
TÍCH CỰC
7 năm
Quẹt thẻ thì có chỗ bắt nhập mã PIN có chỗ không bắt nhập.
@lam251092 Chỉ có ATM mới quẹt thẻ cần PIN. Còn thẻ tín dụng thì đâu có bao giờ cần PIN.
@lam251092 Không cần PIN đâu bạn. Thanh toán online cũng chỉ cần nhập tên, số thẻ và thời hạn thẻ là xong.
hoacuclon
TÍCH CỰC
7 năm
@Hùng Xồm Mình mua đồ ở PNJ, shop con cưng đều bắt nhập PIN. Mình dùng thẻ master
@lam251092 Hình thức đó là rút tiền chứ không phải thanh toán.
hoacuclon
TÍCH CỰC
7 năm
@Hùng Xồm Mua đồ xong trả tiền k thanh toán thì gọi là gì?
hunganhnp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuẩn bị sạc pin cho thẻ master luôn rồi 😁
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hunganhnp Ko cần sạc bạn nhé. Bản thân con chip trong thẻ hiện tại sử dụng sóng điện từ do máy ATM phát ra để chuyển thành điện.
@hunganhnp nó lấy điện từ máy poss nên k cần sạc nhé
playgirlhp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mọi người cho mình hỏi giờ mình muốn mở tài khoản và làm thẻ visa thì nên dùng của ngân hàng nào thì ngon nhỉ?
@playgirlhp Thử thẻ Timo Master đi bạn, mình thấy nó khá tiện. Thanh toán quốc tế không mất phí chuyển đổi ngoại tệ
@playgirlhp Cái này còn tùy thuộc vào mức lương của bạn nếu >10tr (trước thuế) mình khuyên nên xài thẻ của các NH nước ngoài, độ uy tín và bảo mật cao hơn. Trc mình làm bên ANZ cũng xài h qua Citibank cũng đc mở. Sd rất ok.
Một số bạn nói thẻ credit ko an toàn. Cái này chưa chắc. Mất ví bạn chắc chắn mất tiền mặt, nhưng mất thẻ đơn giản gọi lên tổng đài báo khóa thẻ bạn ko bao giờ bị mất tiền trong đó.
Một điều nữa là khi cà thẻ bạn sẽ phải kí vào hóa đơn 1 bạn giữ 1 chỗ bán hàng giữ, nếu hđ đó khác chứ kí bạn có quyền kiện và bên bán hàng sẽ phải chịu toàn bộ trách nhiệm.
Mình hay dùng thẻ này đi kua gái. Thanh toán móc thẻ ra cà các em gái nhìn mình với 1 ánh mắt hoàn toàn khác. 😆
@lighthousevt Đó là lý thuyết thôi bác, ko rõ bạn ở nước ngoài hay nước trong, nước ngoài thì mình ko biết nhưng thực tế nếu bác báo mất thẻ sau khi kẻ gian lấy cắp và thực hiện giao dịch thì rất khó bác kiện cáo lấy lại được tiền, trừ khi họ giao dịch bên nước ngoài, hoặc ở tỉnh thành khác thì còn có thể xem xét, Nói chuyện kiện cáo ở vn khó ăn lắm bác.
@nguoidaukhohcm Vẫn có thể đòi đc chỉ có điều là lằng nhằng cho mình ý 😆 vì mình phải lên NH thông báo, NH sẽ yêu cầu xác minh cái hoá đơn có chữ kí của mình hay ko r mới giải quyết, cũng mệt.
Mình thì đang xài dòng RW + CB bên Citi đc cái RW có cái bảo hiểm khi mua hàng trong 30 ngày mất mình sẽ đc đền lại or các giao dịch từ trc và sau 12h kể từ khi báo mất thẻ cũng sẽ đc NH hủy bỏ. Sử dụng cũng rất oke.
vn còn chưa có apple pay nữa huốn chi cái ni
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng ATM thì mới phải nhập pin, xài credit có bao h phải nhập pin. Mà có pin đâu mà nhập, chỉ có Pin để rút tiền mặt thôi mấy má. Thanh toán online thì cần nhập thêm CVV/CVC, mà cái đó thì in phía sau thẻ rồi, đâu có gọi là pin.
Vãi các bác cà thẻ tín dụng mà nhập mã pin. Rút tiền mặt mới cần thôi các bác. Không biết các bác có dùng thẻ tín dụng chưa nữa
@shrelax84 Bác này nói quá chính xác 😃
Tốt. Thêm một tính năng thì càng an toàn.
Bác không biết thì cũng không trách bác được, nhưng khẳng định như đinh đóng cột thế kia
Đây là qui định từ chính phủ bắt buộc tất cả các POS phải dùng chip + PIN được 3 năm rồi ;)
https://www.commbank.com.au/business/merchant-services/tools-support/pin-at-pos-faq.html
Tiến tới là sẽ bỏ cái phần quẹt đen đen kia đi, chỉ giữ lại con chip và NFC thôi nhé :rolleyes:
Gif
TÍCH CỰC
7 năm
@finalmagic Bạn đi lấy thông tin của chính phủ Úc mà đi áp dụng cho VN.
Tại VN thì giao dịch cà thẻ chỉ phải ký tên không phải nhập mã PIN nhé.

Còn sở dĩ chính phủ Úc bắt buộc phải dùng mã PIN khi cà thẻ là vì:

Hiện tại có 1 loại tội phạm có máy đọc thẻ, chỉ cần đi vô siêu thị sờ vào mông bạn (ý mình nói là chỗ bạn cất ví tiền và thẻ 😁 ) thì coi như bạn đã thanh toán cho hắn 1 giao dịch trị giá vài hoặc vài chục đô (tương tự như cà thẻ)
Và đặc biệt hơn nữa là ngân hàng Úc đối với giao dịch dưới 100 đô (cái này mình không nhớ rõ) thì sẽ không có thông báo, cũng không có tin nhắn cho đt như ở VN, bạn chỉ biết khi vào xem sao kê và thường số tiền này quá nhỏ không ai để ý.

Cho nên CP Úc mới bắt buộc ra quy định phải nhập mã PIN đối với giao dịch cà thẻ. Lần sau tìm hiểu kỹ hơn rồi hãy nhận xét người khác nhé
@finalmagic Tự dưng mang luật Úc sang Việt Nam. Bó tay.
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
7 năm
@finalmagic Bác có vấn đề ah, chính phủ Úc qui định có liên quan tới VN hả.
Dẫn nguồn Au to đùng mà nói như đúng rồi
CentrinoII
ĐẠI BÀNG
7 năm
thẻ biometric công ty mình sx
aquarius1279
ĐẠI BÀNG
7 năm
thẻ credit dùng nguy hiểm ; nên dùng thẻ prepaid hoặc debit an toàn hơn
còn xài thẻ mua hàng online thì có chỗ bắt nhập bảo mật 2 lớp, có chỗ không
còn cà thẻ thì chỉ cần ký biên nhận 😁 kinh ng của mình là thế
100% giao dịch của mình ko đòi nhập mã pin, ko rõ ở nc ngoài các gì khác ko.
Mình thấy tương lai dùng cảm biến mống mắt sẽ an toàn hơn.

Như hiện tại, dùng smp mở máy bằng cảm biến vân tay. Khi đã quá chén sau 1 buỗi tiệc, khi bị tai nạn bất chợt, té ngã hoặc vì lý do gì đó v.v.v không còn tỉnh táo, chúng ta hoàn toàn có thể bị quét vân tay mở máy. Xem, trộm dữ liệu cá nhân hoặc thậm chí mở khóa vân tay chuyển sạch tiền trong app tk ngân hàng cài trong máy, nếu không dùng pin KNOX.
@bibinguyen Tụi mình đã thử với Note7 trước đây khi nó chưa bị thu hồi. Bác cứ thử đi, ắt có câu trả lời.
Mống mắt không thay đổi theo thể trạng của con người, mà mình nghĩ do công nghệ nhận dạng chưa thể nhận dạng hoặc không cho phép nhận dạng trong những tình huống đó.
Hy vọng bác thử thực tế rồi hãy trích cmt của mình tiếp. tks
@LionelRichie Ấy chà ngoài việc nhận mống mắt nó còn nhận ra cả tình huống sao, thần thánh thật, nó biết đo cả người đang xỉn hay bất tỉnh sao bác, vi diệu thật, sao ss không đưa vào quảng cáo nâng tầm bảo mật nhỉ ?! À mà là do bác nghĩ thôi chứ có phải do ss đâu, lại tưởng tượng rồi. Cứ cho đây là sự thật mà ss quên quảng cáo thì nó lại chẳng liên quan tới vấn đề bảo mật = mống mắt hay bất cứ gì, mà nó lại thành việc đoán tình huống để cho unlock hay không,... Còn chưa thể nhận dạng thì khác gì bảo mật cùi bắp lờ mờ thì không mở được, thế này thì chán quá, chắc không đúng đâu.
@bibinguyen "Hy vọng bác thử thực tế rồi hãy trích cmt của mình tiếp. tks"

Bác chưa thực sự dùng mà cứ dự đoán & tranh luận ngang ngang. Mình đã viết bằng tiếng Việt có dấu đầy đủ, với nội dung rất rõ ràng, dễ hiểu rồi, mình nghĩ trẻ em đọc chắc cũng hiểu.

1 lần nữa, hy vọng bác đọc và hiểu. Nếu bác vẫn cố tình không hiểu thì mình chẳng tranh luận với bác nữa. Đơn giản là vì bác ở " nhóm người thứ 3 " trong cmt phía trên. Cái đó chịu thua.
@LionelRichie Thông tin gì mà toàn là bác nghĩ, chả có bên nào xác nhận, ss cũng chả công nhận, có video gì cho xem cho đỡ buồn đi bác.
Chứ em viết y chagn bác mà nó hoạt động bình thường cũng được mà, có sao đâu.
Chả cao siêu đến mức đó đâu, đơn giản thẻ quẹt thì phải có chữ ký ở mặt sau thẻ, mà có chữ ký thì khi mất thẻ kẻ trộm dễ dàng học để nhái gần giống, bởi thế mới bắt buộc chuyển sang sài PIN để bảo mật hơn (dù thằng nào ngu thì vẫn mất thôi)
Giao dịch dưới $100 có thể dùng NFC (PAYPASS của Mastercard hoặc PAYWAVE của VISA) và không cần nhập PIN cũng không có thông báo. Cái sờ mông bác nói là cái NFC này đấy, cơ mà chúng nó vẫn dùng thôi chứ chả phải quẹt quyết gì đâu, nhờ thế mà xuất hiện thêm nhiều loại ví tiền RFID block

Chả cần phải tìm hiểu kỹ đến mức đó vì e xài mỗi ngày và cũng đã từng mất tiền vì paypass khi mất thẻ rồi :rolleyes:
Đưa ra ví dụ đó chỉ để nói với đồng chí kia là việc thanh toán hoàn toàn có thể nhập PIN vì các cty phát hành thẻ lớn đều hỗ trợ chuyện đó, chỉ có vấn đề là các ngân hàng và POS có thực hiện hay không thôi. Mà chuyện đó thì phải có chính phủ nhúng tay vào. Mà không chịu áp dụng các hình thức bảo mật cao hơn thì khi bị chargeback thì thằng bán thiệt thôi. :D
vâng, tôi có vấn đề đọc hiểu cmnr =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019