Thêm thông tin về "PS4.5": nâng cấp CPU/GPU/RAM, tên mã "Neo", game có 2 chế độ

TDNC
19/4/2016 2:57Phản hồi: 84
Thêm thông tin về "PS4.5": nâng cấp CPU/GPU/RAM, tên mã "Neo", game có 2 chế độ
Nhiều nguồn tin cho biết máy chơi game "PlayStation 4.5" sẽ có tên mã là Neo, máy được nâng cấp cấu hình trên cả CPU, GPU, RAM, hỗ trợ upscale độ phân giải của game, tăng số lượng khung hình, được bán song song với PS4 hiện tại và game sau này sẽ phải hỗ trợ đầy đủ để chơi được trên cả PS4 lẫn PS4.5. Đồng thời Sony sẽ không cho phép các bên phát triển game tạo ra những tựa game độc quyền dành cho Neo mà phải hỗ trợ cả hai nền tảng cùng lúc.

Dưới đây là bảng so sánh cấu hình giữa PS4.5 và PS4 hiện tại:

Ổ cứng HDD được cho là cùng loại với ổ của PS4 nhưng các thông số về dung lượng, tốc độ ổ đĩa thì chưa được tiết lộ rõ ràng.

Nói về game cho máy, toàn bộ game phát hành từ tháng 10 năm nay trở đi sẽ phải hỗ trợ hai chế độ, một dùng để chơi trên PS4 và một dùng để chơi trên PS4.5. khi chơi trên chế độ PS4.5 thì game sẽ có số khung hình lẫn độ phân giải cao hơn, đồng thời hỗ trợ xuất 4K nhưng không yêu cầu game đó phải có 4K (dùng phương pháp upscale). Các báo cáo cũng cho rằng Sony yêu cầu những game chạy trong chế độ PS4.5 phải có số khung hình cao hơn khi chạy trên PS4 cũ.

Sony cũng sẽ bán song song PS4 và PS4.5 chứ không khai tử dòng cũ, game mới phát hành cũng sẽ phải chơi được trên cả hai hệ máy chứ không được phép độc quyền dành cho PS4.5. Hãng cũng không cho phép các nhà làm game có hành vi phân biệt người dùng của hai hệ máy này.

Nói về thời gian phát hành, ở trên có nhắc đến mốc thời gian là tháng 10 năm nay nhưng đó chưa chắc là thời điểm Sony sẽ giới thiệu PS mới bởi vì game có thể được phát hành trước khi máy ra mắt.

Theo GameSpot
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chắc chỉ có upscale thôi chứ GPU chỉ mạnh gấp đôi
Thế là ngon rồi, ra để PS4 giảm giá
khoái game uncharted trên ps3 4 quá, nhưng mình thích máy cầm tay hơn, thật là mâu thuẫn 😔
@p.a.tuan Mua cả hai, không có gì mâu thuẫn hả 😁
@p.a.tuan không biết ps4 có hỗ trợ stream trên thiết bị di động như mic và nvidia không nhẩy
@p.a.tuan Trên PS Vita có Uncharted đó bạn
Đã lâu rồi ko con chơi ps nữa
Ngày trước mua PS3 chỉ để chơi mấy game độc quyền của Sony như God of War, Uncharted & Killzone. Cơ mà tay cầm Dualshock ko hợp với mấy game FPS lắm, chơi mấy game hành động, chặt chém thì ngon 😃
@Metalcore0310 Riêng The Last of Us và Uncharted là đáng rồi😁:D:D
@Metalcore0310 fps chơi bằng chuột máy tính dễ hơn
Chỉ cần đồ họa game trên 2 hệ máy tương đương nhau là tốt rồi, không quan tâm lắm đến Full HD hoặc 4K. Đồ họa game năm 2016 như Uncharted 4 là ngon rồi 😁
donghungx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vụ này lạ, thường thì console chỉ cải tiến tiến trình sản xuất chip để tiết kiệm điện thôi, chứ éo ai lại đi nâng cả cấu hình, máy đời trc vứt xó à
yunneg
TÍCH CỰC
8 năm
@donghungx Đúng là mấy cái tin này mà đăng trên tinh tế nên có nhiều cmt mắc cười ghê. Ng ta hóng cái ps4.5 này từ lâu rồi. Lý do là vì cái ps VR. Chứ không không sony đâu nghĩ ra cái ps4.5 cho phức tạp.
zantan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@donghungx Do cấu hình console hiện tại quá yếu so với pc, khác với thời xbox360/ps3 với sức mạnh vượt trội hoàn toàn pc cùng thời. Nhiều tựa game ra mắt trên xbox1 với ps4 gặp lỗi sụt khung hình như ff15, acs,.... điều đó ép các nsx phải tung ra phiên bản nâng cấp, khác hoàn toàn tiêu chuẩn của console trước h là cấu hình giữ nguyên trong nhiều năm. Ps4 ra bản ps4.5, còn xbox1 sẽ có các gói nâng cấp, giống như đi mua máy tính bộ vậy.

Còn vụ máy đời trước thì bài báo cũng ghi đấy, game sẽ hỗ trợ cả 2 phiên bản, thế nên ps4 buộc phải giảm giá, và theo thời gian sẽ bị thải loại dần do quá yếu với tiêu chuẩn ngày nay
cuongpro1992
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zantan Gói nâng cấp j hả bác,xbox1 chíp liền ram liền main thì gói nâng cấp j,có như pc đâu mà b nói thế.;))
zantan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuongpro1992 Thì mới chỉ tin sơ bộ thôi, cụ thể m$ chưa thông báo, có lẽ vào e3 tháng 6 này sẽ rõ. Do hiện tại xbox1 thua xa ps4, nên m$ ko muốn đua nữa, dồn toàn lực cho win10. Xbox1 và pc sẽ hợp tác với nhau, cùng xài thư viện game chung trên windows store, đồng thời xbox 1 sẽ có các phiên bản khác nhau, nhiều cấu hình, tương tự steam machine của valve.

Nhấn mạnh lại là tất cả mới chỉ có thế, cụ thể m$ tiến hành như thế nào thì cần chờ thêm
Mới mua, giờ ra cái mới hơn bùn dễ sợ :3
ntlvn
CAO CẤP
8 năm
Cấu hình so với công nghệ bây giờ không có gì đặc biêt. Nâng cấp kiểu ăn sổi như vầy chẳng lẽ năm sau lại có PS codename "two" rồi "three" LOL 😁. Lo mà ra game mới đi Sony.
badboyasd
TÍCH CỰC
8 năm
nếu sony phát hành cái máy đó, mà yêu cầu nhà phát triển phát hành game chạy trên cả 2 nền tảng thì sẽ không tận dụng được sức mạnh phần cứng của máy mới, trừ khi có những bản độc quyền hay bản xây dựng riêng cho nền tảng mới.
Itsmeaj
TÍCH CỰC
8 năm
@o0demonstrife0o
mình nói là xbox one hoàn toàn dư sức lên được 1080p đấy, đơn giản mình chỉ cho bạn thấy cái câu bạn nói xbox one chỉ dừng lại ngang ở 720p là chưa đúng. Nếu bạn đọc cái link ign bạn vừa post ở trên thì rõ ràng quá còn gì, thiếu gì game có native 1080p mà bạn lại bảo xbox one chỉ dừng ở 720p ?

Thông tin mấy cái này không phải chỉ mình bạn biết, cho nên đừng nên post theo kiểu khẳng định những điều bạn không chắc chắn như vậy nữa nha bạn.

Với lại mình nghĩ bạn bớt huyên thuyên về cái frame rate đi, mình thừa biết mấy người như bạn chỉ biết đọc và đọc cái người khác viết chứ không sử dụng console như mình, nên mình biết trước bạn sẽ đá sang cái việc nếu console chạy đc ở 1080p thì phải giảm framerate blah blah các kiểu.

ngay từ đầu bạn khăng khăng khẳng định xbox one chỉ dừng ngang ở 720p, chính bạn đưa cái post ígn cho thấy 1080p thì khác gì bạn tự vả vào mặt bạn ? Còn đủ kiến thức để nói về frame rate nữa à ?

vậy theo bạn fps chạy mượt là bao nhiêu ? stable @30fps hay stable @60fps ? Cần mình cho bạn tên game chạy 1080p@60fps luôn không bạn ? Và máy Xbox one mình đang có sẵn đây, cần mình quay clip cho xem luôn không ?

Tất cả do dev thôi bạn, nhìn là đủ biết, những game chạy độ phân giải thấp và frame rate không ổn định hầu hết đều là các game multi-platform từ các third party dev. Bạn đủ thông minh thì tự biết nhìn các game 1080p và nếu 1080p@60fps hầu hết là game exclusive từ các 1st party dev, cả xbox one và ps4 đều vậy. Các game đa nền dev phải làm sao cho nó chạy ổn định ở nhiều hệ máy, PC, Xbox One và Ps4, bạn tưởng người ta làm một cái game cho hệ máy này, rồi lại làm mới hoàn toàn cho hệ máy khác hả bạn ? Người ta làm một game trên lead platform, có thể là pc, xbox hoặc ps rồi port ra các hệ máy còn lại, đó là cách thức mà các game đa nền được tạo ra. Còn với các game độc quyền, dev hoàn toàn có thời gian để hoàn thiện nó trên một hệ máy, không phải lo việc đưa nó sang các hệ máy khác, vì vậy việc game được tinh chỉnh tốt nhất ở 1080p@60fps là điều bình thường với các hệ console hiện tại.

Hễ thấy topic nào về console là thể nào cũng có vài thành phần bay vào quăng các kiểu khẳng định sai bét nhè ra mà cứ tưởng biết tất, lập đi lập lại mấy cái post như này đến phát chán mà vẫn không hết các thành phần như này.
quangco88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Itsmeaj Ông này là trùm Xbox đấy, đừng nhờn với ổng hehe
gaukit1603
TÍCH CỰC
8 năm
@Itsmeaj Game trên xbox one hiện tại đa số rơi vào khoảng 900p và 1080p 30fps ( có một vài game chạy ở 720p như Quatum break)... nhưng sự khác biệt giữa 1080p vs 900p trên màn tv vài chục inch rất khó phân biệt dường như là như nhau... trên pc thì khoảng cách giữa 1080p với 900p hay 720p rất rõ ràng. còn game trên xbox 1 chạy ổn định ở 60fps thì có Halo 5, COD BO3, MgS V, Battlefield hardline v.v.v để chạy được 1080p trên xbox one quả thật là không có j quá khó khăn... quan trọng nằm ở dev nhưng bắt buộc những thiết lập đồ hoạ sẽ bị giảm thiểu điển hình là shadow... còn 60pfs chỉ thật sự cần thiết ở các tựa game fps, đối kháng... còn các thể loại khác thì 30fps vẫn ở mức đủ mượt cho mội trải nghiệm.
Còn về ps4 thì 1080p là độ phân giải tiêu chuẩn... các đầu game exclusive trên ps4 có chất lượng đồ hoạ vượt trội hơn xbox 1 và kể cả pc.... ( exclusive Uncharted 4 trên ps4 có thể là game đã chạm nốc cấu hình trên ps4 rồi) nên kể có một sự đột phá thật sự khác biệt về đồ hoạ thì ps4 cần phải đc nâng cấp cấu hình... điều đó rất đúng.
@Itsmeaj ok là do mình sai, mình chỉ có chơi trên ps4 và pc. Trong đó có chơi qua game shadow of mordor trên xbox one của người bạn thì thấy không bằng trên ps4.
Còn lại mình sai. Cám ơn bạn đã chỉ cái sai của mình ra
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tên máy lấy xấu quá. Theo mình lấy tên PS4K thì sẽ đẹp hơn rất nhiều. Nhìn cấu hình mới thích quá.
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KeNg0aiDao với cái cấu hình đó gánh 2k còn khó chứ nói gì 4k
4k mà upscale thì ko thật sự là 4k
becoivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
làm sao để chơi tay cầm xbox one trên ps4 nhỉ các thánh?
@becoivn nằm mơ mới chơi dc :v
@becoivn cùng ý với bác, thích ps4 mà cái tay của nó chán quá
@becoivn

Dùng cronusMAX
cuibap035
TÍCH CỰC
8 năm
Mới vừa múc e PS4 chính hãng đc mấy ngày ....😔:(:(
TonyWu
CAO CẤP
8 năm
Quan trọng là giá 😃
Nếu Sony đảm bảo cho mọi game đều chơi được 60fps thì mình sẽ tiếp tục ủng hộ 😔
Giờ nhiều game chỉ chơi được 30fps, thậm chí đang chơi bị tụt một cách thảm hại, quá buồn.
dellusa
TÍCH CỰC
8 năm
@TDNC - Công nhận game 60fps như Cod Bo3 chơi khác hẳn , mấy game 30fps chóng mặt lắm
- Đã đời mới Ram lên 16Gb cho ngon , chứ 8Gb mà game giờ thì có vẻ đuối quá , đời mới có vẻ ngon nhưng sở hữu console mà lên đời sớm cũng đắng thật
@MaxKenzie Của cả hai luôn, Sony phải làm là một cái máy đủ mạnh, còn nhà làm game thì có đủ công cụ để viết ra một game được tối ưu cao nhất cho cái máy đó. Thời PS3 trở về trước thấy làm rất tốt còn bây giờ phần cứng của PS4 thấy bắt đầu èo uột rồi.
xuanyem
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đắng vl, mà mình ít chơi mấy game đồ họa khủng nên cũng chả lo việc ps4 ko cân đc
chưa có thiết bị trình chiếu 4k thì thôi xài 4 vẫn còn ngon chán nếu game chạy được cho cả ps4 lẫn ps4.5,để tiền đập cái psVR có lý hơn.vì nó cũng chả phụ thuộc vào màn hình là mấy
đã quá chời ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019