Thêm thông tin về SoC Exynos 7420 của Galaxy S6: 14nm, bán dẫn 3D, GPU mạnh hơn, RAM nhanh hơn...

Duy Luân
8/3/2015 18:29Phản hồi: 284
284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chucademo
TÍCH CỰC
9 năm
Mà mình thắc mắc tí là mấy bạn appple cức ko quan tâm cấu hình. khi appple nó càng ngày làm cho ios nặng trì trì thì ko nâng sao chạy nổi.
Trong khi 5.0 thì android càng làm cho nhẹ đi. các fan apple nên thử dùng mấy con đầu bảng android thì sẽ có cái nhìn đúng thời đại hơn.
@chucademo Appple cức là cái gì vậy bạn
phoenixna
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn cố tính thích ăn rốt hay ăn cà rốt thật vậy.
Cấu hình càng cao thì khoảng cách đt càng gần máy tính. Mình chỉ ví dụ bạn : về sau ngoài cái ống kính camera, đt tích hợp thêm ống kính máy chiếu. Ta chỉ cần đút cái " máy tính" vào túi quần, rồi thẳng tiến đế hội thảo để thuyết trình, dù file nội dung đòi hỏi cấu hình cao.
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe cái 14nm phát hoảng, khi nào chip di động intel ra so sánh 2 thăngf này xem ai ngon hơn
@dang_trong có rồi bác ơi so đơn vs đa nhân thì chỉ ngang con Atom x5 còn so vs x7 thì kém xa.
s6 hội tụ tinh hoa của samsung ....
Thực tể ra thương hiệu vertu dù nó vẫn có giá nhưng nó ko được như trước rồi, ko phải ghen đâu vì bố mình cũng dùng. Nhưng mà giờ đa phần nhà giàu mà thích khoe người ta toàn chơi kiểu iphone hay galaxy độ nhiều hơn là vertu bác cứ lên mấy trang khoe của thì thấy toàn iphone mạ triệu đô của mấy diễn viên, bọn con nhà giàu vì với họ iphone hay vertu cũng chả phải là ghê gớm. CHả qua bạn nhìn từ dưới lên thì thấy ồ vertu đắt thế là cho giới siêu giàu chứ khi mà họ ở đẳng cấp giàu rồi thì lúc đó họ sẽ chọn cái máy làm họ thích. Mà ko hiểu sao apple lại thu hút được giới siêu giàu nhiều thế
bác cũng courchsurfing hả cho nick đi:D em mới tham gia một năm
@truong95 mình são phải ghen tỵ nhỉ 😃 bạn có bị mắc bệnh Hoang tưởng vì tưởng nhà mình giàu không 😃 nếu là người thành đạt hay có tiếng tăm trong cs họ trả bao giờ thích khoe khoang trên mxh hay 1 trang công nghệ nào đó đâu 😃 những thứ như ip glx đính kim cương hay độ như bạn nói nó chỉ nhằm pr là chính chứ chưa em nào bán và thành công như vertu và đừng bao giờ ss 2 cái này với nhau vì nó ở 2 đẳng cấp khác nhau...1cái là giới siêu sang 1 cái là giới bình dân (trên mức bình dân 1 tí) apple nó thành công sang chảnh ở VN chứ đem ra nc ngoài bạn oai vì bạn có Ip người ta sẽ cười vào mặt bạn 😃 ( và mình tặng bạn 1 bức ảnh chiếc Vertu của mình đừng lên đánh gia con người qua mxh )
Khả năng tận dụng phần cứng thì Táo và Mai văn sốp mình thấy mạnh hơn cái thằng gu văn gồ nhiều. Phần cứng lên cao thì người dùng có lợi nhưng làm ơn tăng khả năng hiệu sức sử dụng năng lượng để Sờ mát phôn ngày càng trâu hơn là tuyệt nhất.
Nhiều người cứ tung hô con chip, phần cứng mà quên mất phần cứng chỉ là phân nửa cái đt. Nó chỉ là phần xác.

Còn lại phân nửa cái đt, cái phần hồn là hđh Android 5.0. Khi SS công khai cài mặc định các ứng dụng của MS thì cũng đã mặc nhiên chống đối GG. Mà chống đối GG thì hãy coi chừng. GG tuy luôn mồm nói Don't be evil nhưng lại là kẻ chuyên "nói 1 đằng - làm 1 nẻo".
kazenjin
TÍCH CỰC
9 năm
Ngã mũ nghiệng mình khâm phục với những gì anh đã làm. Samsung cố lên để còn xây thêm nhiều nhà máy tại việt nam nữa.
Các thánh apple fan nói rằng iphone không cần cấu hình vẫn chạy mượt, chạy đua cấu hình là trò trẻ con hay này nọ .Vâng ,mỗi lần nâng cấp IOS đều thấy các thánh la ó nào là chậm ,không mượt, lag .Và kết cục vẫn là iphone mới cấu hình cao hơn mới chạy mượt được và các thánh lại phải mua IPHONE mới.Các thánh không biết rằng thần tượng của các thánh đang ngấm ngầm làm cho các thiết bị cũ kém tương thích với ISO mới , hoặc không đủ cấu hình để chạy mượt IOS mới không.Các thanh không biết rằng thần tượng của thánh đang hút máu các thánh bằng mọi giá không.
Với android thì hoàn toàn khác,hoặc là sẽ có bản nâng cấp OS mới cho device cũ , tất nhiên là hoàn toàn tương thích và tối ưu tốt hoặc là sẽ không được nâng cấp để người dùng đỡ bực mình khi cho nâng cấp mà lại giật lag.
Các thánh hiểu vì sao mà bán chiếm 10% thị phần mà lãi 90% ngành di động là do đâu chưa
tuanshungf
TÍCH CỰC
9 năm
@vivavivu123
8 tỷ like cho bác !
tuanshungf
TÍCH CỰC
9 năm
@vivavivu123
@vivavivu123 cái note 2 mình xài nay đã 3 năm mà vẫn còn rất mạnh và mượt, nâng cấp firmware mới nhất luôn, thèm cái note 4 nhỏ dãi mà ko nỡ vứt cái note 2 vì còn quá ngon. chẳng như "siêu phẩm ve chai cấu hình thấp" kia, mỗi lần update ios thì siêu phẩm biến thành cùi bắp giật lag tung trời phải lọ mò vứt đi mua con mới về xài...
vipcasper
TÍCH CỰC
9 năm
Đọc mà không hiểu à? CPU, GPU, VPU, cache, đều làm bằng quy trình 14nm finFET. Chỉ có 1 thành phần là Interconnect CCI-400 là để kết nối tất cả các thành phần lại với nhau được xử lý trên 20nm. Thực ra là vẫn làm hoàn toàn trên dây chuyền 14nm finFET chứ ko phải sản xuất 14nm xong đem qua 20nm in tiếp. Chỉ có là mạch kết nối được làm rộng ra 20nm để giảm hiện tượng leakage và tích electron trên mạch kênh truyền dẫn, sẽ gây ra nóng chip.
Tìm hiểu làm chip thế nào để biết. Phán bậy bạ, chém mà ko có kiến thức.
@vipcasper tính ra vần chưa hoàng hảo lăm chắc cần 1 vài tháng nửa hoàng thiện trên note 5 chăn lúc đó thì quá khũng.
vipcasper
TÍCH CỰC
9 năm
@tranngocdxd Interconnect thì cần gì 14nm? Bạn tưởng tượng là trên 1 con đường, giao thông đông đúc, bạn ép lại thì gây vấn đề gì? Nó giống như sợi dây điện và các switch để kết nối tối các thành phần. ko ảnh hưởng gì tới điện năng tiêu thụ, thậm chí còn giảm nhiệt độ cho chip khi làm cổng kết nối bằng đường kết nối 20nm.
Intel họ dùng cổng interconnect khác, họ không làm 1 đường mà họ làm nhiều đường kết nối, mỗi đường 64 bit để tạo ra kết nối nội.
@vipcasper mình nghĩ nếu nó nhỏ hơn full 14 nm nó sẽ nhanh hơn chứ.
vipcasper
TÍCH CỰC
9 năm
@tranngocdxd Nó không phải là bóng bán dẫn, nó là đường dẫn. Đường dẫn lớn thì giảm hiện tượng rò electron.
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranngocdxd Điện trở tỷ lệ nghịch với thiết diện của dây dẫn mà bạn. Dây dẫn càng to thì điện trở càng nhỏ và ít sinh nhiệt hơn. Về vật lý là vậy. Còn mấy cái bạn kia nói mình cũng không hiểu. :d
S5 là bài học cay đắng cho SS thúc đẩy tạo nên S6 quá tuyệt vời. Và s6 sẽ là bài học cay đắng cho các hãng khác, đặc biệt qualcom, để cho ra sản phẩm tuyệt vời hơn. Và dành riêng cho Apple bài hát: Không phải dạng vừa đâu, của nam ca sĩ Sơn Tùng M-TP 😆))
Android L thế nào mình đi du lịch thấy rất nhiều người dùng samsung lúc chụp hình toàn bị đơ thôi hay do ko biết dùng 😆
20100052
ĐẠI BÀNG
9 năm
Samsung họ thật sự có những bước tiến về công nghệ vượt bậc. 14nm, và mình nhớ có đọc một bài báo nói 5nm cũng không quá khó khăn rồi.
Có những cái Samsung làm ko tốt, nhưng không thể phủ nhận rằng họ ngày càng hoàn thiện hơn. Spen trên Note là một minh chứng. Khi cả thế giới còn loay hoay và chê bai bút trên Smartphone thì Samsung đã làm ra một thứ rất khác...
@20100052 so về tốc độ làm chíp nhỏ dần thì vẫn thua intel khá xa. inel vài tháng nửa ra 7nm và dự là hết năm sau sẽ dưới 5nm. mà chíp di động vậy là quá bá.
Có lẻ nm nay sẽ lại là năm của samsung
mobile123
TÍCH CỰC
9 năm
Mình mong s6 ra lắm,vì lúc đó note4 sẽ giảm giá
iptran68
TÍCH CỰC
9 năm
ss năm nay chơi trội quá nhỉ!
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngoài ra hãng sản xuất còn tích hợp bộ xử lý hình ảnh kép vào Exynos 7 Octa để giúp thiết bị quay phim độ phân giải 16 megapixel với camera trước và 5 megapixel với camera sau cùng lúc ở tốc độ 30fps.
Mỗi lần đọc các nâng cấp về ram, cpu, gpu, lại có hứng nâng cấp may khác như PC, ai như mình không?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019