Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thi lái xe tiết kiệm nhiên liệu với Honda Wave Alpha 110; chỉ tốn 1 lít/100km

levuongthinh
12/7/2017 2:29Phản hồi: 180
Thi lái xe tiết kiệm nhiên liệu với Honda Wave Alpha 110; chỉ tốn 1 lít/100km
Vừa rồi mình có tham gia cuộc thi lái xe tiết kiệm nhiên liệu với chiếc Honda Wave Alpha 110; hành trình từ Nha Trang đến Đại Lãnh, khoảng 87 km. Kết quả là xe của người về nhất đã tiêu hao chỉ 0,9 lít cho hành trình; nếu tính trung bình trên 100 km thì chỉ mất có 1,03 lít xăng.

Đã có rất nhiều “chiêu thức” được sử dụng nhằm tiết kiệm nhiên liệu nhất có thể vì phần thưởng cho người giải nhất rất đáng giá, là một chiếc Honda Winner; còn người về nhì cũng có 1 chiếc GoPro 5.

Mình thì không giỏi về chạy chậm nên thực sự không đủ kiên nhẫn để đi suốt quãng đường gần 90 km một cách chậm rãi, đều ga, không phanh, núp gió,… nên rất tiếc đã không có giải.

Tuy nhiên con số tiêu hao khoảng 1 lít/100km là hoàn toàn có thể đạt được với chiếc Honda Wave 110 mới. Cách chạy để đạt được con số đó là chạy đều ga với vận tốc khoảng 40-50 km/h; không tăng ga đột ngột, hạn chế phanh tối đa, núp gió tối đa, cắt côn khi xổ dốc, và không quá nặng ký...

Thật ra lúc mới bắt đầu cuộc thi thì mình cũng cố gắng lắm, cũng thi triển đủ mọi “chiêu thức”; nhưng qua khoảng nửa đường là bắt đầu mất kiên nhẫn, lười núp gió, chạy nhanh hơn và muốn về đích sớm hơn. Kết quả thì các bạn đã rõ! Thôi để mai mốt giải thưởng lớn hơn nữa rồi cố gắng tiếp. 😁

Xe.Tinhte.vn-Honda-Wave-Alpha-110-1-2.jpg Xe.Tinhte.vn-Honda-Wave-Alpha-110-34.jpg

Ngoài ra còn có hình ảnh trải nghiệm chiếc Honda Blade 110 từ Đại Lãnh đi về đến thành phố Tuy Hoà nữa nhé các bạn. Mời các bạn xem!

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

100km/1L có chém gió quá ko?
@levuongthinh Trang web Honda Nhật xe 50cc CUP chạy 30km/h chỉ được 109km/l.
Xe Việt Nam hơn xe nội địa à ?? Xăng VN tốt hơn xăng Nhật à ? Thế sao Honda không đem những cuộc thi này lên quốc tế để quảng cáo. Tốt khoe mà. Mời các chuyên gia, truyền thông quốc tế vào.
Chúng ta không phải là cừu !
http://www.honda.co.jp/LITTLECUB/
@protk2 Chạy tầm 80km. Sau đó đẩy bộ sẽ được 200km/l.
Mời bạn vào trang Honda để xem về độ ăn xăng. Xe VN hơn xe nhật không, xăng tốt hơn không, đường hơn đường test của Honda không ?
Nếu được thế sao Honda không mời truyền thông quốc tế và chuyên gia quốc tế về PR, sau đó up trang web của chính họ là xe Wave alpha đã làm được điều đó.
http://www.honda.co.jp/LITTLECUB/
dangphi95
TÍCH CỰC
7 năm
@fanclubcongnghe ko chém, xe mình Fu mập 125 2015 chạy đường trường tống 2 và đồ đạc, chắc khảong 140kg, chạy thoải mái cũng 80km/l rồi, SG- Long Hải- SG gói gọn 1 bình xăng, tổng chuyến đó 309 km
@fanclubcongnghe Tốc độ rùa bò, xuống dốc âm côn, ra vào số hợp lý, tay ga đều đầu, ít phanh, thì hoàn toàn có thể.
Kusa123
TÍCH CỰC
7 năm
Sao mod ko thử top speed. E tin mấy con này ko nổi 80km/h đâu :p
@levuongthinh
Em chạy 120 khỏi núp gió cũng bt
pcthanh10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BambooTank Hồi trẻ trâu hay đi đua, kéo max speed trên đại lộ thăng long. Có lần chạy tầm 5-6 xe, wave thái 110, xe mình đứng thứ 2, vẫn thua một xe đã lên cos. Hỏi ông thứ 3 mà mình vượt qua, ổng bảo lúc ấy đồng hồ được hơn 110km/h, Lúc sau mình rút đt trong túi ra xem thì nó ghi max speed 89km/h. Mình đi xe thì ko quan tâm cái đồng hồ lắm, vì nó bị hỏng sẵn từ khi lấy xe. Khi đi bảo dưỡng, ông thợ sửa xe bảo xe này vẫn ngon, chắc vẫn lên đc 90km/h. Mình hỏi lại bảo sao các bác ấy đi wave thái toàn hô đi đc 100 ~ 120km/h, ông ấy bảo chắc chỉ có fx, exciter (hồi ấy chưa có ex150). Giờ lên raider, cảm nhận cái tốc độ cũng 100 mà sao thấy nó khác hẳn. 😁
@Feenix909 Con đờ rem cùi tàu của ông bô em chạy vít đến 80 là gào lắm rồi rung ầm ầm
@pcthanh10 Bọn trẻ trâu nó cứ cãi vs e là "sirius lên 120km/h là bình thường". Vl. Trong khi e kéo con NVX155 chảy nước mắt mới đc gần trăm. Ẹc
xe fi em chạy vẫn gần 4 lít trên 100km...chắc chạy max công suất nên hao
@kungfu9999 4lit /100km,bác chạy xe bao nhiêu cc? chứ xe wave thì làm gì có chuyện ăn xăng vậy??
@trịnh thứ cub fi bác...em chạy kéo lúa:p
@kungfu9999 Vậy bác nên đập bỏ hoặc đốt xe đc ùi... 25km/l mà còn fi
@kungfu9999 chạy kiểu gì thì cũng không hết như vậy được,trừ khi bạn mở cái le ra
Vy Hải
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật k thể tin dc.
narsiscad
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vua Lười hạng 4 😆
Kỹ thuật chạy xe của anh chiến thắng tốt quá. 1 lít xăng đc 100km thật tuyệt vời, thật không thể tin nổi.
ơ thế hai mod chạy thua cả đứa con gái à 😁
Hoahp2010
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn mấy ca đựng xăng mình tưởng ban tổ chức đang rót bia, để mời a,e lên đg. Hihihi
Bọn này chắc cả đi cả đẩy ah :O
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
muốn chạy 100km / lít cũng đơn giản thôi , xổ dốc càng nhiều càng tốt , đường từ nha trang ra đại lãnh chỉ lên dốc cỡ 3 lần (dốc ngắn) , thả dốc mà chạy , nhất là đoạn đường đèo chỗ đường Phạm Văn Đồng chạy ra xổ dốc sướng luôn 10km .
thử chạy về mà số xăng bằng chạy đi xem nổi ko
@fdtre thả dốc chắc ko cần lên dốc????? dắt bộ lên dốc rồi thả????
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
@phuindia địa điểm ông đi là nằm trên dốc rồi cần gì leo dốc , con đường đấy càng đi càng chạy xuống , đi rồi sẽ biết
athena16
TÍCH CỰC
7 năm
@phuindia Đọc kỹ ý người ta viết rồi hãng quote. Ông ấy nói đâu có gì khó hiểu đâu mà bạn viết cứ như kiểu ngạc nhiên vậy? À mà bạn biết quãng đường từ nha trang tới đại lãnh không? Nếu không biết thì miễn bàn tiếp. ;)
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
Hai bạn dẫn đầu chênh nhau 5ml và vài trăm mét.
Khó nói lắm. Lúc đổ xăng vào và ra có khi thất thoát giữa 2 người đã chênh nhau hơn 5 ml rồi. Ai cũng VIP nhưng còn hên xui nữa.
Mod hạng 7 vậy cũng ok rồi, Chắc do mod nhẹ kg 😁
Có cho phép tắt máy xe hay chạm chân xuống đất để "trợ lực" không mod?
@cheetah_fast Lúc xổ dốc có cắt côn và tắt máy xe nhé bạn.
Cóa Ai Ở Đây Dùng Honda Wave leo núi chưa!?!? 😁
@Cuong Nb Mấy thánh này siêu quá 😕😕😕
Cái xe mới sản xuất mang đi luôn, kiểu j chả dc, chay nửa năm xem
@mr.kd.mobile Xe chạy nửa năm trở lên mới tiết kiệm xăng hơn bạn ơi, xe mới còn đang roda tốn xăng và nóng máy hơn xe đã chạy được 5000, hay 10000km.
@thienhagarison ab mình chạy hơn 23k trong 10 tháng mà sao k thấy tk xăng hơn nhỉ
Thật ra cũng không có gì to tát lắm, rsx bình xăng con mình cũng chạy từ sg về lâm đồng đèo dốc mà còn được hơn 77km/lít đường trường với tốc độ từ 40 - 80kmh tùy đoạn đường, thì với việc đi đường bằng phẳng thì trên 80km/ lít là bình thường như cân đường hộp sữa.
Sao chứ con xe mình mới mua chạy nội thành có hơn 40km/ lít chạy ngoại thành tầm 50km. Chắc vừa chạy rồi cho xe khác kéo mới 1 lít được 100km
Stevenytu
TÍCH CỰC
7 năm
chắc đường này cũng nhiều dốc xuống, mà nếu chạy bt cũng ~70km/l , pr là việc của HDVN, ko mua wave alpha, tầm tiền đó thì mua gì bây giờ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019