Thị phần hệ điều hành máy tính tuần thứ 4 tháng 1/2013: Mac OS X 10.8 vượt Windows 8

cuLong
29/1/2013 4:46Phản hồi: 497
497 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

windows 8 có nhiều cái hay, nhưng có cái dở. Mình đang dùng windows 8, thấy nó nhanh hơn windows 7 nhiều nhưng icon trong start xấu khủng khiếp
blueis
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng là cuộc chiến giữa Windows và MacOS lúc nào cũng nóng 😁
Ai là tín đồ của OS nào thì sẽ bảo vệ OS đó thôi :rolleyes:
Nhìn vào con số thống kê, mình chỉ thấy 1 số điều:
  • Thị phần của MacOS vẫn quá khiêm tốn so với Windows.
  • Sự khác biệt giữa các phiên bản gần đây của MacOS là ko nhiều (tỉ lệ người dùng các phiên bản ko hơn nhau nhiều).
  • Windows XP và Windows 7 vẫn là 2 OS ổn định nhất và được người dùng tin dùng nhất.
  • Windows Vista dù bị chém tả tơi nhưng vẫn có thị phần đáng kể :eek:
  • Windows 8 chưa tạo được ấn tượng như mong đợi 😕
  • Linux làm thế nào để chen chân vào thị trường OS đây 😔
pvhunt
TÍCH CỰC
11 năm
Win 8 thật sự không được như mình mong đợi. Bỏ tiền ra mua bản quyền để xài, nhưng phần mềm không tương thích, cài xong không active được phải gọi cho MS, technician mất hơn tiếng đồng hồ để troubleshoot và active bằng phone. Cài xong thì không update được, update chán chê rồi lại fail, rồi lại reverting..., technician cũng bó tay, lên mạng google thấy vô số người gặp hoàn cảnh như mình mà không có phương án giải quyết. Nói chung, đang dùng win 7, upgrade lên win 8 chắc nhiều người thất vọng. Mình đang xài ML cài trên máy Hack, rất thoải mái và thú vị
Vãi, cái tít gốc là Win 8 sắp đuổi kịp OSX Mountain lion vậy mà thím thớt lại viết ngược lại, đúng là ifan :eek:
em ko phải fan của thằng nào hêt,nhưng theo nhận xét của e từ khi xài window đến khi xài macos thỳ em vẫn thích xài macos hơn,tuy rằng thằng macos phần mềm với game nó ko đc như thàng win .
michael1123
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng win8 rồi k mún quay lại win7 luôn. cảm giác rất đã, giao diên đẹp, k "thô" như win7. các bác thấy thế nào chứ e cài win8 cho 6ng rồi, chưa ai chê nó xấu, chỉ là chưa quen dùng thôi. dần2 rồi cũng lên win8 thôi, nhất là Sinh Viên như e,😃
michael1123
ĐẠI BÀNG
11 năm
kể ra tinhte cũng lạ, bên genk thì nói win8 gần vượt mac, bên này nói ngược lại, 2` thật.
Nể các bác Việt Nam thật. Choảng nhau vì Samsung và Apple xong, giờ hiệp 2 là Win OS và Mac OS.
Pooctox
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy của bố mình dùng để đọc báo, Pen 4 2.66, 768 MB ram, đang xài xp mình cũng cài win 8 rồi =)) Bật tắt nhanh hơn hẳn =))
Nhiều người ngại thay đổi nên win 8 thị phần chưa nhiều thôi. Lúc đầu win 7 cũng thế. Bây h thì thành HĐH có thị phần lớn nhất còn gì.
noname777
ĐẠI BÀNG
11 năm
lion dùng chuẩn khá nhẹ mà cái này thấy dễ cài trên pc hơn snow leopard nhỉ
mà lion ra trước win8 tinhte nên chọn lọc tin để đăng kiểu này giống nâng bi táo quá
Một phần Ứng dụng viết trên nền Web thì lúc đó Hệ điều hành không quan trọng lắm. Bạn có thể chạy Mac OS, Linux OS, Win OS đều được thay vì phải chạy một HĐH nào đó.

Tương lai Windows có thể bị giảm thị phần nữa.
cái appstore trên windows 8 đâu ra vậy ban, cái metro UI phải giống cái Lauchpad ko nhở, tận dụng 4 góc màn hình ....
ah những ông này chưa xài mac thôi có nói thêm cũng ko hiểu

tại vì bắt chước thằng 10.8 chưa thành công
giống nhứ thời Vista copy y nguyên của 10.6 vậy
@bfvhs Đồng quan điểm với bạn này.
Nhưng nói đi cũng phải nói lại, Apple là hãng đầu tiên phong thành công trong việc tạo ra thị trường mới nên các hãng khác copy là điều dễ hiểu.
@quangdo92 chất chỉ hai năm trước thôi, bây giờ cao nhân cũng dạt nhà qua f17 hết rồi
@hanhph0ng 🆒
vẫn đang hạnh phúc với ubuntu 😁 đã bỏ window đc 1 tháng
Thấy nhiều bác cứ chê Win8, cơ mà mình thấy cũng tốt mà, mình chả xài cái nào Metro cả, thậm chí cài đặt khởi động vào giao diện desktop luôn, tinh chỉnh vài thứ lại thấy như Win7 ko khác gì...Ưu là khởi động rất nhanh, có chế độ pause khi copy, chạy thấy nhẹ nhàng hơn Win7...ngoài ra cũng bình thường, Mac chưa xài, Linux xài qua Ubuntu và Fedora đc tí nhg ko thể dùng vì nhiều phần mềm chỉ Win mới có...
Còn rồi xem phim thấy nhiều cảnh xài MacPro ko, có lẽ giá trị nhận diện thương hiệu Apple lớn thật, còn xài hàng nào ai khoái thì xài thôi, có tiền khoái Mac nhg ko đáp ứng đc công việc cũng vẫn cứ phải Win thôi mà...các bác việc gì phải gạch đá nhau
cuticuti
TÍCH CỰC
11 năm
ai xài cái nào thì khen thằng đó,nói chung chưa hiểu xài mac ngon ko nữa,toàn gặp mac boot win làm photohop nên ko hiểu mua làm gì 😔
Nói thật cái giao diện Metro UI của Windows 8 làm mình ghét cay ghét đắng. Mình thích thanh Taskbar đa nhiệm, cái nút Start chứa chương trình và cái Background chứa những hình nền mình thích.
Ae dùng MAC lượn nhé. E chỉ nói nội bộ Windows vs nhau 😁. Đếu hiểu các bác nghĩ gì nhưng mà em thấy dùng windows 8 hay vờ lờ dù e không có cảm ứng =)). Giờ máy tính bố e dùng win7, e động vào cứ thấy lóng ngóng.
Nói chung là chê WP8 thì được chứ W8 hay mà 😆
thuykai
TÍCH CỰC
11 năm
Đã cài thử win xp, win 7, win 8 và mac osx trên con lap của tôi, win 8 thì hơi nặng với con lap của mình với lại chơi game đột kích ko được- 1 game mà tôi thường chơi, nên bỏ win 8 , xp thì soạn giáo án để copy và paste căn chỉnh cửa sổ word rất bất tiện, bây giờ vẫn dùng win 7 vì sự tiện lợi của nó, còn mac os thì bị lỗi chút, chắc ko tương thích phần cứng nên...miễn bàn 😁
Sent from my Q-smartS12 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019