Thị phần tablet Android tăng trưởng mạnh, iPad xuống dưới 30%

TDNC
31/10/2013 4:46Phản hồi: 289
Thị phần tablet Android tăng trưởng mạnh, iPad xuống dưới 30%
Thị phần tablet trên toàn thế giới từ quý 3/2012 đến quý 3/2013

Thống kê mới nhất từ hãng IDC cho biết mặc dù vẫn đều đặn chuyển giao tới 14 triệu tablet iPad đến tay người tiêu dùng nhưng thị phần tablet của Apple đã bị giảm mạnh từ 40,2% của quý trước xuống còn 29,6% trong quý 3/2013. Còn thị phần tablet Android và các hệ điều hành khác đã tăng tương ứng từ 59,2% lên 71,4% trong cùng một khoảng thời gian nói trên.

Đứng vị trí thứ hai trên thị trường tablet là Samsung với 20,4% thị phần, tương đương 9,7 triệu thiết bị máy tính bảng, tiếp đó là Asus, Lenovo, Acer và các thương hiệu khác, bao gồm tablet của Amazon, Microsoft, HP và Dell. Hai sản phẩm tablet mới nhất của Apple là iPad Air và iPad mini Retina hiện nay chưa đến tay người dùng nhiều nhưng gần như chắc chắn trong quý 4 sắp tới sẽ có sự thay đổi không nhỏ về mặt thị phần của máy tính bảng iPad.

Số lượng tablet được chuyển giao đến người tiêu dùng từ quý 3/2012 đến quý 3/2013

Theo 9to5mac
289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

samsung vẫn bá đạo, chỉ thua mỗi ipad
iPad cũng vô đối 😁
khó hiểu ko hiểu vì sao tablet của SS vẫn chiếm đc đến 20% ???

ở nc ngoài ko hiểu thế nào như ở VN mình chẳng thấy mấy người sài galaxy tab

mà thực tế thì mtb android mình cảm thấy chỉ nên mua mtb giá rẻ để giải trí đơn giản còn đc

muốn cao cấp hơn thì ipad cảm giác đáng giá hơn nhiều
@voldemot xl bạn nhầm to rồi hay là bạn chỉ ngồi nằm 1 chỗ. rất nhiều người sử dụng galaxy tab vì tính năng nghe gọi và sự tiện dụng. có rất rất nhiều người sử dụng SS galaxy tab bạn nhé
@hnh852003
nói thật là bật tắt 3g wifi bluetooth .... nhanh giờ ipad cũng có

nhiều loại widget tiên lợi của android thì ipad đúng là ko phải đối thủ

chia đôi màn hình ra mình nói thật cũng chẳng mấy khi sài : vừa đọc báo vừa xem youtube ??? bạn hack não đấy à ? nhưng cái đa nhiệm theo cửa sổ thì đúng là khá tiện như trên window vậy 😁

và mình cũng đã có thời gian dài dùng mtb note 10.1 của ss và nhiều mẫu tablet android khác chứ ko phải chưa bao giờ sài

bạn đừng tưởng những suy nghĩ của bạn chính là Chân lý bạn ạ :rolleyes:
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@luke valentine Bạn không chia màn hình trên pc vì thao tác khó quá, chứ đơn giản như note thì rất đơn giản và làm thường xuyên. Khối gì người mở tv để đó rồi làm việc khác hay tán ngẫu.
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@voldemot Khối gì người mở tv lên xem để đó rồi làm việc khác hay tán ngẫu. Bạn không làm vậy trên PC là vì thao tác phức tạp quá, chỉnh app này nhỏ lại rồi lại phải chỉnh cho app kia to ra, làm không khéo thì màn sẽ bị khuất, trên note thì chỉ chọt 1 cái là tự nó cân chỉnh hết.
Mai Ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
tại android có giá rẽ, còn ipad rẽ nhất cũng tầm 8 tr thì thị trường android tăng trưởng là đúng ùi
bachtran21
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mai Ken Dùng mấy cái tablet android chỉ thêm bực mình 😆 Đơn giản cầm con tab 3 8.0 giá hơn con ipad mini đó thôi, chậm chậm lag lag, giật hơn cả bà tưng. Tránh xa và nói không với tablet android 😃)
phuongdss
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 đống Cty sản xuất tablet Android mà không tăng mới lạ, giống như so sánh số lượng đàn kiến với đàn bò, hài.
P/s: Theo biểu đồ ta thấy .... Apple đạt cao nhất, do đó đề nghị sửa lại cái tiêu đề vì gây hiểu nhầm
@phuongdss vớ vẩn, đang so sánh os chứ so sánh nhà sản xuất đâu mà apple apple, còn mấy cái hãng sx nào cho android thì chỉ để tăng mức độ chi tiết thôi
mayakesy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuongdss Mời bạn đọc kĩ lại biểu đồ. Biểu đồ là so sánh apple, ss và nhiều hãng khác chứ k phải so sánh apple với android
kang_jin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuongdss Bạn phải hiểu tăng trưởng là năm nay thị phần người tiêu dùng tăng lên, chứ ko phải là nó cao bạn ah
@phuongdss Samsung cũng rút ngắn khoảng cách đáng kể so với Apple rồi còn gì.
Nếu dùng tablet mình sẽ chọn ipad... đơn giản vì mình đang dùng điện thoại android nên tablet chọn ios cho nó khác đi 😁
P.s: cái điện thoại quan trọng hơn cái tablet nên ưu tiên android :p
Ipad của tui dính vụ ID giờ nằm đắp chiếu😔
@tuancollection hàng nhảy à :p
@dmt4ukhw4 Hàng chôm ;)
longvp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuancollection hàng xịn mà đắp chăn thì buồn nhỉ 😆
hunhun
TÍCH CỰC
10 năm
@tuancollection là sao bác? bị vậy hư luôn ah
Cũng cần thông cảm, giờ có quá nhiều máy giá rẻ tiền đến từ Android, iPad mất thị phần cũng là điều khó tránh khỏi và đoán được từ trước😁

Hi vọng với 2 iPad mới Apple sẽ lại khởi sắc:D
@Ga_depzai vấn đề thị phần tab ăn roi cao hơn chỉ là sớm muộn thôi, nhưng cái gây bất ngờ là mấy con galaxy tab cùi bắp mà chiếm đến 20% thị phần mới sợ chứ. vãi linh hồn.
lehn85
TÍCH CỰC
10 năm
(trolling):
có vài bạn hay comment đại loại thế này:
Ra đường toàn thấy dùng iPad mà thị phần sao lại giảm được. Chắc lại thuê viết bài dìm hàng đối thủ chứ gì.

Ghi chú lại 1 chút: Vế 1 thì thường thấy nói hơn. Vế 2 chắc ít hơn nhiều. Vấn đề trolling ở chỗ là một số người nghe kết quả thống kê không vừa tai thì hoài nghi thế và dẫn chứng theo kiểu là "ra đường nhìn thấy hay là nghe bạn ở nước ngoài nói". Còn nếu kết quả vừa tai thì tung hê "vô đối", "chỉ có thể là ..., còn không như cái loại ....". Tinhte giờ quá nhiều người thích tranh luận chẳng cần lý lẽ và thích chửi người ta ngu vì họ có sở thích không giống mình.
@lehn85 Có thím cmt chứ ai cmt kiểu đó đâu ;)
@lehn85 30% là quá nhiều cho 1 sản cao cấp; có lẽ người dùng vẫn chưa tin tưởng nhiều vào tab android giá rẻ, nên nếu mua tab họ sẽ cố gắng mua IPad thay vì mua 1 chiếc tab android :|
Nói chung ai cũng có sản phẩm Apple rồi , bây giờ cũng chuyển qua sắm 1 cái tablet $$ để trong rest-room đề phòng táo bón :oops:
@dmt4ukhw4 Dùng của $$ một thời gian nó lag có khi còn táo bón hơn ấy chứ😁
@Ga_depzai khi đó dư thời gian mà , muốn lag bao nhiêu thì tuỳ :D
😁 cái cột của apple sẽ tăng mạnh khi ipad mini retina + ipad air bán ra hàng loạt
@nghia3d
Cột của Apple sẽ tăng mạnh, và cột của các hãng khác sẽ còn tăng mạnh hơn :D
Nhock
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dunghananycall Cái này hơi khó :v
@nghia3d cũng chưa chắc mà, các hãng nó cũng đâu chịu ngồi im. 1 loạt mới ra đó surface, n7, kindle,...:D
Eo ơi Sam bán cũng nhiều tablet ra phêt nhể 😁
Có vẻ các hãng lớn(trừ apple) vẫn chưa thực sự mặn mà với tablet.
Chỉ Samsung còn siêng ra. mà mấy con sam ra cũng chưa thể hiện là sam dồn toàn lực vào đó. Còn sony, lg... mỗi hãng làm 1 vài con cho vui. Có lẽ mấy bác đó hiểu là android vẫn chưa thực sự ngon trên tablet. Ipad vẫn quá hoàn hảo tới thời điểm này trừ cái giá.
Sam làm chơi chơi mà cũng leo lên đc thứ 2 rồi. kinh nhể. Z ngon mà giá thôi rồi. Thấp thấp thì nexus với kindle quá ngon.
Nhưng sau khi chinh chiến mấy con tablet mình rút ra 1 kết luận là ko có thì ham, có về ko biết làm gì với nó. Vứt 1 xó, thì thoảng lấy ra quẹt quẹt 1 xíu rồi lại cất đi. Chủ yếu cho cháu nó chơi với dụ nó ăn cơm. Mang đi mang lại thì bất tiện. Nó chả thay laptop đc. cũng ko thay điện thoại đc. nói chung là cứ sao sao ấy.
giờ điện thoại 5" rồi. cầm cái điện thoại là đủ để thay tablet. CEO của RIM nói tablet sẽ thoái trào trong 5 năm nữa có khi lại đúng.
Giờ đang máu surface pro 2. nhưng vẫn còn nặng và dày quá. vài năm nữa nó mỏng 7-8mm, nặng 500-600g thì ngon.
@spsp Bác xài dt 5" rồi nên thấy nó thừa.
Chứ như em điện thoại có 4" chỉ mỗi nghe gọi nên giải trí chủ yếu trên ipad.
Với do tính chất công việc của em không mang laptop đi làm được,cầm ipad vẫn tiện hơn và cái app quan trọng em cần để làm việc thì nó chạy tốt nhất trên ipad, không có trên mac os hay androind, (có cho iphone nhưng màn hình bé quá 😁)
Tuỳ nhu cầu mỗi người thôi,thế nên ipad vẫn sống tốt, bây giờ ipad air còn nhẹ và mỏng hơn nữa, theo quan điểm cá nhân em thì ipad không thoái trào đâu.
Còn RIM năm 2007 đang ở đỉnh cao và 5 năm sau đã chết mất xác :D
Không biết 5 năm sau Apple có bị bán không ai mua như RIM bây giờ không nhỉ :D
@spsp Cảm giác của bác về tablet i như mình 😁 Không có thì cảm thấy thích thích, ghiền ghiền mua về chơi được 3 bữa cũng vứt xó. Cơ bản là 1 ngày ngồi 10 tiếng trước laptop + SMP thì cái tablet chả còn thời gian để đụng tới :D
phthinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spsp
Mình không dám ý kiến là tầm nhìn của hắn đúng hay sai, chứ RIM thì đang ngáp ngáp, còn ban lãnh đạo thì tự bóp nhau 😃
@thanh_nhan Nhà em có 2 con ipad, 1 cái ipad2 với 1 pad4 mà em lại chỉ thích chơi con touchpad cài android với con n7 gen 2 mới đau. Những cái bác nói con android tàu cũng làm được. Hồi ngồi trên giảng đường em cũng có mang sách vở j đâu, toàn cop tài liệu vào touchpad học và ghi chép, xl chứ em thấy ipad để chơi là chính, bọn nó đem đến lớp suốt ngày ngồi chọc chọc ngoáy ngoáy, lướt web thì được mỗi safari là dùng được tuy không đạt yêu cầu với em, trong khi ở máy của em nào firefox, chrom, dolphin và đặc biệt là opera mobile classic đọc báo căn lề thôi rồi. Nên ở nhà chỉ khi nào máy hết pin em mới dùng đến ipad, toàn để thằng em chơi bắn súng ì xèo
Ờ cũng ko hiểu sao tablet SS chiếm đc đến 20%. Tại con Tab 2 7" 3G giá tốt? Khó tin 😃

Sent from ©AndroidVietnam™®
@Zanr Zij có thể do ở Việt Nam cóa quá nhiều anti-Sam nên đã che mất vài ưu điểm vốn có .
:p hội dùng tablet samsung đa phần bị lừa.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters Chuẩn, cứ tưởng giống đt lại thấy rẻ hơn ipad cơ
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters Hội dung apple đa phần bị lừa mà còn tưởng mình khôn hơn người khác.😁
nếu so sánh thị phần theo phân khúc giá thì ipad còn vô đối hơn nhiều. Tablet android bán được chủ yếu nhờ thiết bị giá rẻ thôi!
Tablet Android thì chỉ có mỗi N7 là đáng dùng. Mấy con Note 10, Tab của Samsung dùng rất tệ cả về chất lượng phần cứng lẫn giao diện 🤔
Nếu nói về hđh thì android số 1 rồi vì bây giờ hãng nào ra điện thoại với máy tính bảng hầu như đều dùng android. Chỉ có so sánh số máy bán ra của từng hãng thì mới thấy ai là bá đạo.
Tablet Android giá mềm nên tăng trưởng mạnh cũng đúng thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019