Thị trường khai thác Bitcoin lớn nhất bị hack, hơn 70 triệu đô bị đánh cắp

7/12/2017 10:54Phản hồi: 127
Thị trường khai thác Bitcoin lớn nhất bị hack, hơn 70 triệu đô bị đánh cắp
Nice Hash, thị trường khai thác lớn nhất của đồng tiền ảo Bitcoin (BTC) vừa bị hacker đánh cắp 4700 BTC, trị giá hơn 57 triệu USD (tính đến thời điểm xảy ra vụ đánh cắp), và ước tính đã đến 70 triệu USD thời điểm hiện tại (theo quy đổi giá BTC hiện tại).

Được thành lập vào năm 2014, NiceHash là một thị trường khai thác mật mã với nền tảng dựa trên điện toán đám mây (cloud). Nó kết nối tất cả người dùng trên thế giới, sử dụng máy tính của họ để tìm ra một đồng tiền mới. Vào hôm thứ Tư vừa qua, một số người dùng NiceHash đã phản ánh rằng trong ví điện tử của họ, số lượng BTC trong đó đã không cánh mà bay. Và NiceHash xác nhận rằng, đã có sự can thiệp của hacker. Vào thời điểm hiện tại, NiceHash đã ngoại tuyến để cập nhật bức tường bảo mật ngăn chặn hacker, và chỉ có một bài đăng trên trang web của mình, xác nhận “đã có một sự vi phạm an ninh liên quan đến website NiceHash”, và họ tin rằng tin tặc đã đánh cắp ví tiền của họ. Công ty không cung cấp thêm bất kỳ chi tiết nào về sự cố bảo mật, nhưng thông báo chính thức, NiceHash sẽ ngừng hoạt động trong 24 giờ tới để công ty xác định chính xác số lượng BTC bị đánh cắp, và hành động được thực hiện như thế nào.

https://twitter.com/NiceHashMining/status/938368653770285056

Mặc dù NiceHash không công bố số lượng BTC bị mất cắp, nhưng một số khách hàng của họ cho biết khoảng 4.736 BTC - trị giá hơn 70 triệu USD dựa trên thời điểm hiện tại (Quy đổi 1 Bitcoin tương đương 14.800 USD), đã được rút hết khỏi ví của công ty. Công ty cũng đảm bảo với khách hàng rằng "hoàn toàn cam kết khôi phục dịch vụ NiceHash sớm nhất, cập nhật các biện pháp an ninh cao nhất khi quay lại", nhưng vẫn chưa rõ ràng về việc công ty sẽ giải quyết vấn đề như thế nào nếu không thể bù đắp với tổng tổn thất nói trên. Sau sự cố bảo mật, NiceHash khuyên khách hàng của mình thay đổi mật khẩu của họ - cả trên NiceHash và các dịch vụ khác, nếu họ cùng sử dụng một chứng nhận giống nhau. NiceHash là công ty cryptocurrency mới nhất bị ảnh hưởng nặng nề trong những tháng gần đây. Một vụ hack lớn xảy ra vào tháng trước do lỗ hổng của Parity gây thiệt hại hơn hơn 160 triệu USD ETH (Ether), trong khi gần 7.000.000 USD trong ETH đã bị đánh cắp bởi tin tặc vào tháng Bảy.
Tham khảo: Thehackernews
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất tiện lợi nhưng đã bị hack thì không tìm dc
daudau31
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lên 15k us rồi mới ghê
@daudau31 Nó đang 20k rồi nhé, BTC.jpg
yellowcard
TÍCH CỰC
6 năm
Bữa đọc là bitcoin khó bị hack lắm mà
maclife
TÍCH CỰC
6 năm
@yellowcard Cái này là site cung cấp dịch vụ cloud mining bị hack. Ko liên quan tới việc bitcoin dễ hay khó hack
yellowcard
TÍCH CỰC
6 năm
@maclife Uh, đúng rồi, mình mới đọc lại bài viết
khánh seven
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng có thể là tung tin giả để cuỗm btc
gala8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh bóng cho BTC lên giá ý mà
@gala8x ??? Vài vụ thế này thì tụt như tụt quần chứ lên kiểu gì.
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@AZwarrior Tuột chưa thấy mà từ 1k 2k giờ lên 10k ảo tung chảo , cầm 1 1 bít trong via sáng ngủ dậy tuột còn 5k chắc tự sát
Tung tin giả đễ cuỗm bitcoin thì chính xác hơn
có anh em nào chơi coin ko 😁
@Lê Phú Khương Có mình đang chơi Coin Card =)))
@lamhuy300890 dơ nha :V
@Lê Phú Khương Coin Card cũng có lúc lên lúc xuống nha bác 😁
Như chơi xổ số kiểu Mỹ ở VN, cứ ra thông báo có người trúng giải rồi trao giải là 1 mớ tiền đc biển thủ =))
macintosh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gia chiều nay lên trên 15k USD/coin rồi
@macintosh Rẻ thế nhỉ 😆
PO8888
ĐẠI BÀNG
6 năm
@macintosh 16917 rồi kkkk
Thế thôi nóng quá mà kiểu gi chả bị nhòm
Emtynho
ĐẠI BÀNG
6 năm
1. lịch sử phục vụ cho mục đích xấu nên rất nhiều nước cảnh giác cao với nó.
2. tiền ảo nên dễ bị hack và... tiền ảo nhưng giá trị thật.
3. rủi ro chốt lời, không ai biết khi nào thì các nhà đầu tư lớn chốt lời và điều gì xảy ra khi người ta bán tháo nó...?
Nguồn: VTV
@Leubaovitien Thế ông nghĩ btc thì ko thanh toán đc? Nó chả khác gì 1 đồng ngoại tệ hết cả, nước mình ko chấp nhận k có nghĩa là nước khác cũng ko chấp nhận? Ngược lại nói như ông thì tôi mua nhà muốn thanh toán bằng tiền bath chẳng hạn, nhg đồng bath ở VN lại ko đc chấp nhận, k đc bảo hộ thì cũng nói đồng bath là tiền ảo à?
@Emtynho Cổ phiếu và thị trường chứng khoáng cũng y vậy thôi. Bọn VTV toàn lũ não cùn chả biết gì đâu bác ạ.
@AZwarrior so sánh dốt vãi!
bigboypy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AZwarrior người ta gọi là tiền điện tử chứ ai đi gọi là tiền ảo
kankakyn
ĐẠI BÀNG
6 năm
cần phải viết rõ. cái này là ăn cắp từ từ trong ví vì lỗi bảo mật của công ty chứ không phải lỗi của btc. như là bạn gửi tiền vào ngân hàng nhưng ngân hàng bảo mật không tốt nên bị ăn trộm. nên đây là vụ trộm tài sản bình thường. chứ không phải hack btc. hack bitcoin là tìm ra được lỗ hổng rồi bạn muốn có bn btc thì có bấy nhiêu thì đó btc mới là bị hack.
@kankakyn em nói đúng
saiback
CAO CẤP
6 năm
@kankakyn Kiểu như nếu so với tiền giấy,hack đc btc --> in đc tiền giả. Còn đây là hack ví giống như ăn trộm ví tiền ấy 😁
@kankakyn mình nói thị trường bitcoin bị hack, nicehash bị hack, chứ mình nói bitcoin bị hack đâu 😁 bạn đọc kĩ lại nào
@kankakyn Trong bài nhắc là 1008 lần nicehash bị hack mà chế! Có nhắc đến btc bị hack đâu. Toàn là bị đánh cắp.
keongot09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Mấy bác trên đọc chưa kĩ hết cứ phán bừa , chủ thớt có nói bitcoin bị hack đâu!
Bitcoin ra đời với mục đích là thay thế phương tiện thanh toán tiền do các chính phủ phát hành (fiat currency), nhưng với giá trị tăng kinh khủng thế này thì ko bao giờ thay thế dc, chỉ vì đơn giản là nó hiếm quá, ai cũng muốn tích trữ & đầu tư, cho dù nhiều nơi support trao đổi, thanh toán Bitcoin, nhưng chả ai dại gì lấy 0.00001 Bitcoin ra mà mua món đồ thật gì lúc này, chứ đừng nói gì 1 Bitcoin 😁
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
@shinkt Có 1 điều mình chắc chắn với bạn là bitcoin ko phải ra đời để thay thế tiền do chính phủ phát hành mà là người ta gán cho nó thế :D
@dlcky Một dạng đầu cơ thôi. Rồi các chính phủ sẽ dẹp hết nó
@AZwarrior Bác nhảy vào mà đào xem một tháng hay một năm hoàn vốn nhé. Coin mới dịch dịch tăng thì máy nó lên cmn giá rồi, chưa kể diff, giá điện cũng tăng mà khi coin giảm giá thì máy nó cũng éo xg ấy.
kheops121
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shinkt đợi mấy con cá VOI nó ăn đủ vốn xả không thu lại thì Bít để đấy mà ngắm, đúng theo tính chất tích trữ nhé 😆
😔 Bị xong cái BTC lên vèo 😆 Có khi nào lại là thuyết âm mưu 😁
Tiền ảo mà .... ai cao thâm thì lên, ai hùa theo mà không đúng thời thig thâm thôi
@Bão Sài Gòn Đúng thời mà bạn nói chỉ là thông tin ảo thôi. Ông này bà nọ biết đâu là gà nhà thôi. Chủ yếu QC chiêu dụ con mồi thôi. Đồng tiền phải trao đổi mua bán và lưu thông trong nền kinh tế mới có giá trị còn dòng tiền này chủ yếu dựa vào mức cầu và các máy.....đào (hehehe) có được và do nhu cầu thật tăng cao cho nên giá ảo nó càng ảo thêm heheheeh. Suy nghĩ vu vơ của tôi là như thế vì thật tế 1 đồng kiếm được qua kinh doanh mua bán thì nó cũng sẽ xoay vòng vào dòng tiền (nó không mất đi) còn bit con thì khác sinh lời nhanh nhưng giá trị của nó được đảm bảo cũng ảo luôn. Không như cái nhà, miếng đất, xe cộ thì khác giá trị của nó cho dù thế nào đi nữa nó cũng không mất đi chỉ có ít đi hoặc nhiều lên thôi. Suy nghĩ nông cạn của mình thôi. Heheheheh
@pond1597 biết đâu sau này bitcoin đc tin dùng, nhà nhà, người người dùng bit để tiêu xài thì chả ngon hả bác. Thời nay ai chả có lấy 1 smartphone.
Nhưng e đồng ý vs bác, nó chỉ là tiền ảo, giờ nó mạnh vì có người đứng sau chống lưng đẩy giá, lôi kéo thôi, đủ đủ nó hốt sạch rồi lặn thì ảo, đến giờ chưa ai biết cha đẻ của đồng này là ai, và có thực sự là đây là đồng ảo an toàn ko bị hack ko
mình nghĩ tinhte sắp có chuyên trang tiền điện tử rồi 😆
Thế mà hôm trước có nhiều bác ở tinh tế kêu cái này an toàn
@khải đập chai chú cứ ngồi ngoài biết đết gì kakakakakakaka
kinh thật chứ , ví điện tử thật sự không an toàn tôi đang cày sotashi nghe tin nay xong thấy chơi game là tốt nhất !
Bitcoin được đánh bóng quá mức chẳng biết lúc nào thì bóng vỡ đây. Thực ra nó chỉ là phương tiện thanh toán mà thần thánh nó quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019