Thị trường PC chơi game vượt mốc 30 tỷ trong năm 2016, linh kiện cao cấp chiếm 43%

agp8x
21/1/2017 5:5Phản hồi: 85
Thị trường PC chơi game vượt mốc 30 tỷ trong năm 2016, linh kiện cao cấp chiếm 43%
Theo báo cáo của Jon Peddie Research, thị trường PC chơi game đã đạt cộc mốc giá trị kỷ lục 30 tỷ trong năm 2016. Trong số đó, phần lớn các bạn game thủ ưu tiên lựa chọn những linh kiện cao cấp dành cho chiếc máy của mình.

PC chơi game bao gồm các hệ thống PC bộ, PC tự ráp, linh kiện nâng cấp PC và các phụ kiện (tai nghe, chuột, bàn phím,...); không tính laptop chơi game. Trái với sự ảm đạm của mặt bằng chung, thị trường máy tính chơi game dự kiến sẽ phát triển mãnh mẽ với mức tăng trưởng 6% cho đến 2019, nhờ sự xuất hiện của những thiết bị phần cứng mới và những trò chơi bom tấn.

Báo cáo của Jon Peddie Research cũng cho thấy nhờ sự hỗ trợ tốt của hệ sinh thái PC đối với trò chơi đã giúp số lượng game thủ PC tăng mạnh trong những năm gần đây. Đặc biệt là khi vực Châu Á Thái Bình Dương, doanh thu từ các sản phẩm PC chơi game đã đạt đến 11,3 tỷ USD và dự báo sẽ tiếp tục mức tăng trưởng 7% cho đến 2019.

Bên cạnh đó, 43% thiết bị chơi game PC bán ra là hàng cao cấp và 35% là hàng trung cấp. Những thiết bị chơi game giá rẻ chỉ chiếm 22%. Điều này cho thấy xu hướng của các bạn game thủ hiện nay thì đã chơi là ưu tiên chơi hàng cao cấp luôn.

Theo Wccftech
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Chứng tỏ các game thủ ngày càng nhiều và có xiền 😁
@unlimited đầu tư tiền mua gear -> chơi ngon -> stream lên YouTube và Twitch -> có tiền -> đầu tư gear :D
Các gamer đời trước lớn lên và có công việc làm ổn định dần dần rồi nên mới có nhiều tiền mua đồ high-end 😁
Còn đồ low-mid mình thấy đang bị thay thế dần bởi console. Casual gamer hoặc gamer ít tiền hơn thì hướng về console.
millionsun93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Meliodas3001 ông ngoại mày không dùng ps4 nhé, đéo hiểu có biết 'pc chơi được game xbox' có nghĩa là gì không nữa.
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@millionsun93 anh nói chơi đc gần 95% game trên xbox rồi mày cầm con console nào chơi đc nhiều game hơn pc thì kể hộ anh 1 cái nhé ? anh nói là thằng nào nói chung chung console rẻ hơn pc thì anh vả vỡ mồm nó đấy, acc chắc mượn của thằng nào nhỉ cái store G2A nó to thế marketing thế mà lại ko biết rồi hỏi sale lúc nào ngu mà sao nó oằng to thế nhỉ ?
trieucho
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tan.phan.vt Tôi cũng từng thử qua console nhưng tiền mua đĩa game chơi 1 năm nóng mặt quá chịu ko nổi. Cuối cùng dồn kinh phí làm 1 em pc. Tạm thời chơi c.rack tạm, game hay thì mua 1 cái gọi là ủng hộ nhà sản xuất. Thằng bạn cũng có ps4 mà nó than tiền mua game chơi có khi ráp đc con pc ngon rồi.
suzuki100602
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tan.phan.vt Chình xác, mua 1 cái PS 4 về quất tơi tả hết. :p:D
Cái dàn máy trong hình đẹp thế @@! Thèm lắm nhg ko có xiền
mashumaro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn dàn sk 775 ram 8G chiến phà phà đến giờ hơn 5 năm dồi
kukuraza
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kukuraza Chính tả là 1 trong những vấn nạn đau đầu nhất trên tinhte hiện nay 😁
Mình cũng góp it trong cái đống vài tỉ kia
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
hoho... năm 2019 mình mới nâng cấp máy 😃
có dk thì lắp pc + tay cầm chơi đã hơn....
@Thực Tế tùy game bạn ơi, mấy game như skyrim hay dark souls thì xài tay cầm đã hơn nhưng mấy game bắn súng như overwatch hay bf1 thì chuột ngon hơn
@Thực Tế chuẩn...đang combo gtx 1060 vs xbox one wireless
Các anh đi làm nhưng vẫn giữ đam mê hồi đi học, dựng cấu hình cao cấp chơi.

sếp mình mua màn 27 về đánh aoe, dc mấy hôm bảo mày mang cái màn 17 cũ về để cạnh tao chơi chế, cái màn to này ko quen 😁
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
aNH CHị nào tư vấn, ráp 1 cây Desktop chơi game như DIABLO 3, STAR CRAFT 2, Heroes might and magic và Grand thèft AUTO 5 ,với số tiền tối thiểu nhất
@HEOGOLD Diablo3 tải như lào vậy. Mình tìm taonf line die ko
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
@khải đập chai DIABLO 3 có bản tiêu chuẩn và bản Nâng cấp , 1 bản là 19.00 $ , phải mua bản quyền mới chơi dc
thanhtung232
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khải đập chai Mới mua xong có 250k à mua cả thêm bản Reaper of souls hết 450k
Mình chắc cũng đóng góp 2 con máy dòng 1060 với 1050ti vào năm trước rồi
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Mai bán nhà đi mua Macbook về chơi games đã!Mac mà chiến games thì như "ngựa xích thố tặng nhân trung Lã Bố".Đúng là mắc tiền của Táo có khác
Theo cá nhân thì mình thấy giờ mọi người chuộng game PC hơn, mình cũng chuộng 😁 Và đã tậu một dàn khá ổn và gear. Nhưng game di động cũng có cái hay, chơi đc mọi nơi
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhưng nguồn thu lớn nhất vẫn là từ low-end pc với mid-end pc
@Meliodas3001 Cái này đang tính doanh thu đó bạn, đồ cao cấp là nguồn thu cao nhất 😁
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@agp8x tui nói cái doanh thu từ game ấy ko phải từ linh kiện doanh thu từ game vừa qua là 35.8 tỉ nhưng đến gần hơn 80% doanh thu là từ các game F2P cho low-end pc như dota 2 LOL overwatch CSGO 1 cái gtx 1080 = 6 cái gtx 950/1050/1050 ti rồi thì,mảng linh kiện nó lấy chất lượng bù số lượng còn game thì nó lấy số lượng bù chất lượng
Kabm
CAO CẤP
7 năm
game PC có nhiều game thông minh hơn như Civilisation 6
E cầm cái tay cầm để chơi trên console thì chả biết điều khiển rồi quay hướng nào cả. Lúc bắn súng thì cứ loạn hết cả lên, không làm sao chỉnh tâm về phía đối thủ được nên lại qua về PC cho nó dễ, đơn giản 😁
@minhhieu.le Mình toàn xài tay cầm trên PC nè :D. Giờ quay lại phím chuột thấy nó mất hứng lắm. Chỉ khi nào bắn CSGO mới mấy thằng bạn là xài chuột với phím thôi.
@minhhieu.le Bắn súng mình thấy mỗi gears of war là hỗ trợ tay cầm tốt nhất thôi, tới mức mình chơi gears 4 trên pc mà vẫn dùng comtroller vì nó làm cơ chế di chuyển quá tốt cho controller.
Console thì ba mình đang xài con Xbox One, nó đắt hơn pc thật, cơ mà nó đắt kiểu theo thời gian dài, tích lại thành đắt, do game nó đắt và gần như ko có sale. Đống game của ba mình hiện tại cũng ngót nghét gần 20 tr rồi. Chưa kể Xbox phải tính luôn cả controller thứ 2, TV FullHD, subscription xbox live,...ko rẻ tí nào.
PC nó đắt theo kiểu một lần muốn lên hàng ngon là tốn một khoản tiền rất lớn. Con GTX 970 nó đắt bằng Xbox One luôn. Người tiêu dùng thì ko phải ai cũng có đủ tài chính hoặc chịu chơi một lần tung chưởng mua một dàn máy 30-35 triệu để phục vụ mình trong khoảng 3-4 năm, nhưng chịu bỏ ra 8 triệu để mua console và tốn tiền dần dần để mua game trong 3-4 năm tiếp tới, tốn kém hơn cả một cái PC.
Tóm lại chơi console giống như bạn mua hàng trả góp có lãi, còn mua PC là mua đứt luôn 😁
tbn2004
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giơ tay điểm danh luuon, mặc dù đi làm gần 10năm ko bao giờ nghĩ mình sẽ đua theo hard ware gamming
@tbn2004 Cần j chạy theo bạn, mua 1 dàn 4 năm nâng GPU một lần cũng ok như thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019