Thiết Lập Mạng WIFI cho 2 Modem cùng một Đường ADSL

lak_dream
9/6/2013 18:44Phản hồi: 629
629 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi có câu hỏi xin được giải đáp:
Hiện tại nhà đang dùng:
1) Modem ADSL
2) Router wifi
3) Bridge wifi Buffalo
4) Nas Buffalo (debian)
Và: 1> RJ45 > 2> wifi bridge > 3 > RJ45.
setup LAN thì đang rất good mọi mặt. Nhưng vấn đề là: bây giờ làm sao public Nas? Forward port cho số 3 thì truy cập vào vướng ngay vào số 2(tình hình là số 2 đang trục trặc, nên không thể setup tiếp.)
Vậy có cách nào vẹn toàn là không cần động đến số 2 mà vẫn public được số 4?
Thank U 4 read!
Bác ikyfree ui giúp em phát:
TH1: em có một em modem (không có wifi) đầu vào là cổng line điện thoại còn đầu ra là chuẩn RJ45 chạy đc 1 máy tính, giờ em có 1 em Router LB-Link wifi em muốn nối để dùng wifi, nên nối từ em modem sang Router nhưng cắm máy tính vào em router thì vào được nhưng wifi lại không. Bác chỉ em chút
TH2: Em có 2 cái router LB-Link wifi nối với nhau thì chỉ có cái một vào được còn cái 2 mà nối từ LB-Link wifi một thì không vào được mạng, TH này em cấu hình như 2 cách bác hướng dẫn trên kia phải không ạ.
Thank bác nhiều ạ
Bác nào biết giúp em với, hiện tại em có 3 chiếc wifi tp-link, em kéo mạng nhà hàng xóm nên giờ họ khóa không cho mạng 3 chiếc wifi của em nữa. bác nào biết làm cách nào để em lấy được mạng cho 3 chiếc wifi của em mà không bị họ khóa vào không ? Giúp em với
íkyfree cho mình hỏi nhà mình có lắp mạng fpt và có được cấp cho 1 cái medem wifi rồi nhưng do tín hiệu yếu mình muốn lắp thêm 1 cái router wifi của tenda nữa bạn có thể chỉ cho mình cấp cài đặt được ko ?
kan_exciter
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho minh hỏi. Cục wifi cuả mình có 2 cổng Lan và DSL. Og chủ nhà trọ câu cho phòng mình 1 dây vừa vs cổng Lan. Ma minh gang vao thiết lập thì không vào web dc. Chỉ vao dc 192.168.1.1 thôi
thetung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào bác iSkyfree. Em có câu hỏi này muốn nhờ bác giúp đỡ chút ạ.
Nhà em có đăng kí mạng internet cáp quang 12mbps của VNPT và được khuyến mãi cái modem wifi Huawei chất lượng cũng tàm tạm. Tuy nhiên nhà em 5 tầng nên sóng wifi không phủ hết được các tầng nên tính phương án lắp thêm các wireless router làm access point. Em đang có sẵn 2 cái router: một cái là Linksys WAG200G và một cái là TL-WR340G rồi. Em cắm dây cáp nối từ cái Huawei vào 2 cái này đều ok. Vấn đề là một cái modem, hai cái router thì ba cái mỗi cái phát một sóng wifi với SSID và Password của riêng mình mặc dù vẫn cùng một mạng. Xin hỏi có cách nào thống nhất hết tất cả về một SSID và Password của modem chính không ạ?
vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
@thetung bạn cho 2 router sau repeat nhau và repeat sóng của modem ấy, kiểu như modem là wifi phát chính, 2 router còn lại làm nhiệm vụ mở rộng sóng thôi, pass và ssid là của modem
Hài, mình thấy câu hỏi đã sai nên không có câu trả lời, làm gì có chuyện nhiều AP cùng phát mà lại chung SSID được, mỗi AP bắt buộc phải có 1 SSID, và các AP bắt buộc phải khác SSID nhau (kể cả là AP router hay repeater) và kết nối thiết bị với AP nào thì tức là kết nối với SSID đó, và pass của AP đó.
Chỉ có thể cài đặt cùng lớp mạng để DHCP của modem cấp phát IP cho cả mạng được thôi (tất cả các thiết bị dùng chung lớp mạng của modem do DHCP của modem cấp phát).
vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
@iSkyfree Hài, bác nên cập nhật lại kiến thức đi, không biết thì nên google chứ đừng nên khẳng định như vậy, ở nhà em dùng 3 router cùng dùng chung SSID và pass nhé, config bình thường không có gì phức tạp cả.
Tóm lại cần làm :
- Tắt DHCP server trên các router, set IP của router, modem cùng lớp mạng với nhau
- Đặt SSID, password (chuẩn bảo mật và chuẩn mã hóa phải giống y hệt). Channel đặt phải khác nhau.
- Nối dây từ modem vào cổng LAN của 3 con.
Chú ý tìm điểm đặt các wifi cho thích hợp sao cho vùng giao thoa của 2 wifi đều còn 2 vạch sóng. Nếu để vùng giao thoa giữa 2 con là 1 vạch sóng thì sẽ xảy ra hiện tượng delay hoặc dismạng khi dùng VOIP như viber,... trên smartphone.
Đây gọi là Roaming wifi, nếu chưa hiểu rõ bạn có thể đọc kỹ bài này http://www.pcworld.com.vn/articles/cong-nghe/lam-the-nao/2009/07/1194375/mo-rong-mang-wi-fi/
nói vậy mà bạn vẫn không hiểu á ???
mục đích để đạt được cái gì ?
Người ta đặt SSID khác nhau nhằm phân biệt các AP với nhau, còn cái pass thì đặt thế nào không được, vấn đề là dù có đặt trùng thì cũng còn nhiều thông số khác nhau: MAC, IP,... vì thế về mặt hình thức có thể giống nhau nhưng nội dung thì hoàn toàn khác nhau không phải là 1 và không thể thay thế nhau hoặc tự động chuyển kết nối được, chỉ thêm phức tạp ra thôi, còn như bên trên bạn nói là cài làm repeater, thì theo quy tắc buộc phải đặt SSID khác nhau.
Chưa kể còn tùy thuộc loại thiết bị AP đang sử dụng mà phải thiết lập theo một quy tắc khác nhau, không phải hãng nào cũng tuân theo 1 quy tắc như đồ của nhà bạn ^^
vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
mục đích chính để mở rộng vùng phủ sóng đó bạn, ví dụ nhà 5 tấng, đặt 5 AP ở mỗi tầng, từ tấng 1 down 1 file rồi lần lượt đi qua các tầng mà file download vẫn liên tục, không bị rớt mạng do sóng yếu hoặc phải chuyển đổi mạng wifi. Làm gì có quy tắt mỗi AP SSID phải khác nhau? tùy vào mục đích mà config thôi, ở đây đang nói về việc nhiều router dùng chung 1 pass và SSID, bác nói cái gì mà chả liên quan vậy? Mình khẳng định 1 điều là nhiều router có thể dùng chung 1 SSID và pass để mở rộng vùng phủ sóng nhé, nó tự động chuyển đổi và dò tìm AP gần nhất, còn vấn đề thiết bị có đồng bộ hay hỗ trợ thì nó là vấn đề khác, mình chỉ nói là làm được chứ đó ko phải là vấn đề gì to lớn, khó khăn lắm. Ở đâu ra quy tắt nếu đặt router ở chế độ repeat phải khác SSID vậy, bạn cho dẫn chứng được ko, chứ nói thì dễ lắm!
vnhat
TÍCH CỰC
10 năm
chưa kể, nếu dùng router TP-LINK hoặc 1 số thương hiệu nổi tiếng khác như Buffalo, LinkSYS thì có thể flash fw dd-wrt hoặc openwrt để mở rộng, thêm 1 số tính năng như Repeat, Wireless Bridge, WDS mà FW gốc không có nữa
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree Em có câu 1 đường mạng từ hàng xóm về với thông tin em đọc trên máy tính như sau:
IPv4 Address: 192.168.0.116
Default gateway: 192.168.0.1

Nhà em có cái Modem router TPlink TD-8840t chỉ có 4 cổng LAN màu vàng, muốn dùng nó để chia ra 2 dây cho 2 cái Laptop. Việc phải làm là tắt DHCP và đổi IP của modem thành 192.168.0.xxx cho cùng lớp với hàng xóm phải không ạ.
Em kết nối modem với máy tính trước, sửa thử IP trong mục LAN thành 192.168.0.2, ấn SAVE, trình duyệt load 1 lúc rồi nhăn mặt. Em thử truy cập lại vào 192.168.1.1 và 192.168.0.2 đều không được. Bác xem lỗi ở đâu hay phải làm cách khác thì giúp em với.

Interface setup/LAN

Interface setup/Internet
@muabanvnvn Cái modem của bạn là loại có thể config nhiều user cùng lúc (adsl, mytivi, phone.....) vì thế bạn phải lần lượt chọn vào từng user và Deactivated, và chỉ để lại 1 user duy nhất thôi, tiếp đó làm như bạn nói là đúng rồi: cấu hình cùng lớp mạng, tắt DHCP, trên máy tính thì để IP động thôi,
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iSkyfree Bác chỉ em chỗ "chọn vào từng user và Deactivated" với. À, em thử đổi IP cho moderm là 192.168.1.xxx thì được, nhưng 192.168.xxx.xxx thì không được.
Kymdan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sau khi kiên nhẫn đọc hết 11 trang trong thớt, tớ bèn làm thử chính xác theo hướng dẫn, cụ thể như sau.
Trước dùng Internet cáp đồng mạng Viettel, dùng modem SIEMENS + Router Wifi TENDA 311 ổn định nhiều năm, giờ chuyển sang cáp quang Viettel (bị ham cái khuyến mại) được gắn cái modem tích hợp wifi Tp-Link TL-WR841N, dùng cũng tốt. Tình cờ gặp thớt này, thế là lôi con router TENDA 311 vất xó ra thử nghiệm nối dài wifi.
- Con Tp-Link set IP 192.168.1.1, chanel 1, DHCP bật.
- Kéo dây RJ45 từ LAN TP-Link dến LAN Tenda 311.
- Con Tenda 311 set IP 192.168.1.11 (cùng lớp mạng), chanel 6, DHCP tắt.
- Reboot.
Làm tới làm lui mấy lần đều không thể... chỗ vạch sóng trên laptop lúc nào cũng có tam giác vàng chấm than, không kết nối Internet bằng wifi của con Tenda 311 này được. Còn thiếu hay sai chỗ nào xin các bác đã làm thành công chỉ giúp chỗ sai. Xin cảm ơn.
@Kymdan Cách làm vậy là đúng rồi, tuy nhiên cần kiểm tra vài chi tiết nữa:
- Rút dây cap LAN gắn trên con Tenda cắm trực tiếp vào máy xem có mạng không ?
- Nếu có mạng thì gắn lại và vào trang config của Tenda kiểm tra phần Channel Width: bạn chọn auto chưa?
- Kiểm tra trên card WLAN xem auto 20/40 MHz hay only 20 MHz
Theo như bạn nói là bạn có cái modem wifi (nếu đúng là vậy thì vô dụng, vì bạn chẳng thể làm gì với cục modem wifi đó nếu như không thuê riêng 1 line ADSL, không thể lắp 2 modem trên cùng 1 line ADSL được bao giờ).
bac iSkyfree cho e hoi neu xai ADSL đã có một thiết bị phát wifi (k bít modem hay router) thi có thể gắn thêm một thiết bị phát wifi được k. nếu dc cho e hoi đó co phai la router k ? cám ơn !
@tiểu tiểu hổ Bạn đang xài ADSL và đã có 1 thiết bị phát wifi (không cần biết là modem wifi hay router wifi,) vẫn có thể lắp thêm không giới hạn các cục router wifi nữa.

PS: (quy ước tên gọi chung thế này)
router wifi = router + AP wifi
modem wifi = modem ADSL + router + AP wifi
Cho hỏi t đang dùng route tp-link 192.168.0.1, nay t gắn thêm 1 route nữa của dlink nối tiếp vào cái tplink thì dò thấy 2 wifi rất tốt, nhưng t muốn đặt thêm password cho cái dlink mới này thì phải làm sao?
Các bạn cho mình hỏi một chút. Nhà mình có modem wifi dưới tầng 2 đã cấu hình và có pass rồi. Giờ mình kết nốt với một modem wifi nữa trên tầng 3 qua cổng Lan của modem. Modem wifi trên tầng 3 phát wifi rất tốt giờ mình muốn đặt pass cho modem trên tâng 3 thì phải làm thế nào ạ. Tks các pro trước :'(
Các bác cho hỏi mh muốn cập nhật frimware cho modem có dc ko?
mấy anh chị cho em hỏi công ty em có 3 đường FTTH của viettel cắm vào 1 con switch 2848, cùng một địa chỉ default getway, vậy em mún chia 3 vlan thành 3 lớp mạng khác nhau em phãi làm sao, chia vlan thi em biết rồi nhưng làm sao để chia 3 đường FTTH cùng 1 địa chỉ getway thành 3 lớp mạng khác nhau được.
Mong được support!!
@nhantruong123 Thông thường, khi sử dụng 1 đường truyền, nếu muốn chia 3 đường đều cho các máy thì các máy tính cắm cùng VLAN với thiết bị modem chạy đường nào thì ra Internet bằng đường đó. Còn nếu muốn dùng cùng 1 default gateway mà chia làm 3 mạng khác nhau thì không được.
@Viettel2929 tks anh em đã tìm được giải pháp để chia 3 đường vào 1 switch thành 3 đường mạng khác nhau cùng 1 getway rồi !!
@iSkyfree

Cho mình hỏi là sao cứ khoảng 15 - 20 phút là bi limited .Sau đó 30s - 1 phút thì kết nối bình thường.

Cấu hình :

Modem : 192.168.1.1 ( modem 1 cổng + wifi )
AP1 : 192.168.11.1
Ap2 : 192.168.22.1

DHCP bật,

Cám ơn !
Nhờ các bạn hướng dẫn giùm mình cách cấu hình Modem Tenda TD-W8951ND (có 4 cổng màu vàng và 1 cổng ADSL).
Tầng 1 nhà mình đã lắp 1 modem wifi, nay mình muốn kéo cáp lên tầng 2 cắm vào con Tenda TD-W8951ND để làm bộ phát wifi nữa thì phải cấu hình nó thế nào.
Rất mong các bạn giúp đỡ
@1945 Đọc lại mấy trang đầu có hướng dẫn rồi đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019