ThinkPad có gì đặc biệt mà nhiều người thích thế?

Duy Luân
25/2/2021 22:32Phản hồi: 349
ThinkPad có gì đặc biệt mà nhiều người thích thế?
Đây là những điểm mình nghĩ làm cho ThinkPad trở nên khác biệt và được nhiều yêu mến đến thế. Mời anh em chia sẻ thêm lý do vì sao anh em thích ThinkPad nhé.

ThinkPad gắn với tuổi trẻ của nhiều anh em

Laptop ThinkPad khá phổ biến với những người dùng máy tính đời đầu tại Việt Nam, đặc biệt là khi các công ty đặt hàng mua về cho nhân viên mình sử dụng. Điều này không chỉ mới xuất hiện gần đây mà đã có từ lâu và đến giờ vẫn thế, và với nhiều người mình biết thì ThinkPad là chiếc laptop đầu tiên họ sử dụng. Thế nên cũng không lạ khi họ có tình cảm đặc biệt với thương hiệu này. Cũng giống như mối tình đầu vậy 😁 Lúc nào cũng đáng nhớ cả, và những người bạn của mình đã xài ThinkPad thì sau đó họ thường sẽ mua tiếp ThinkPad, không xài hãng nào khác, lâu lâu có vài người đào tẩu qua xài MacBook thôi mà cũng không nhiều.

Và tất nhiên ThinkPad cũng đã từng, hoặc đang là cần câu cơm của rất nhiều người, nên họ thích nó cũng là chuyện đương nhiên.

Bàn phím của ThinkPad gõ rất cuốn hút

Gõ trên bàn phím của ThinkPad rất đã, và từ xưa đến nay điều này không hề thay đổi, dù là máy dày máy mỏng gì thì hành trình phím của những con ThinkPad đều rất tốt, độ nảy ngon lành, cảm giác gõ cực kì tự tin và thoải mái. Những người thường hay gõ nhiều như mình chắc chắn sẽ thích cái cảm giác gõ này. Bản thân mình do quen dùng MacBook nên khẩu vị của mình nghiêng về bàn phím của Mac (không phải loại cánh bướm), dù vậy mình vẫn bị cuốn hút mỗi khi mình có dịp gõ lên một con ThinkPad nào đó. Tự nhiên máy người ta mà cứ lại gõ gõ cũng hơi kì 😆

ThinkPad có khả năng tùy biến cấu hình rất cao

Các máy ThinkPad mà mình được dùng dùng, hoặc của mấy bạn trong team đang dùng, thì đa số đều là bản custom cấu hình. Có người option thêm RAM, có người option thêm SSD, có người thì option CPU mạnh hơn so với bản mặc định. Mình nghĩ đây cũng là một cái hay vì ThinkPad cho phép custom rất nhiều thứ, và những dòng custom đó anh em có thể mua được ở Việt Nam. Mình thì chưa tự đi mua ThinkPad bao giờ nên không rõ vụ mua bán, anh em có kinh nghiệm gì thì chia sẻ thêm nhé.

Và chắc anh em cũng thích cái màn hình chống chói của ThinkPad nhỉ :D Ra ngoài quán cà phê ngồi hay ra trời sử dụng thì cái này đáng giá lắm.

ThinkPad có thiết kế rất đặc trưng

Những con ThinkPad từ trước đến nay, từ những chiếc T đời xưa cho đến các con X1 Carbon hiện đại hay thậm chí là những dòng Yoga đều có một cái chất riêng. Kiểu nhìn vào là biết ngay máy ThinkPad, khó mà lẫn đi đâu được. Cái logo ThinkPad, cài màu đen nhám đặc biệt, con trackpoint đỏ… tất cả đều góp phần cấu thành nên một chiếc laptop khác biệt.

Và nếu bạn nào nghĩ rằng ThinkPad chỉ làm máy thô kệch, dày nặng thì bạn đã sai. Những con ThinkPad mới rất đẹp, cái vẻ sexy của nó rất sang trọng, không khoe khoang, không hào nhoáng nhưng cực kì cuốn hút. Những chiếc máy T, X mới cũng mỏng lét à, chưa kể nhẹ nhàng nên xách đi học, đi làm đều thoải mái.

ThinkPad có độ bền cao và dịch vụ tốt

Quảng cáo

Thật ra nói về chữ “độ bền” thì nó cũng hên xui lắm, mình đã từng thấy công ty phải gửi đi bảo hành vài con ThinkPad mới dù chỉ cấp cho nhân viên được một thời gian ngắn, và mình cũng từng thấy nhiều con ThinkPad 5-7 năm vẫn chạy ầm ầm, vẫn làm ra rất nhiều tiền cho chủ của nó. Hãng nào cũng thế thôi, yếu tố rủi ro hư hỏng là luôn có, thế nên mới có cái gọi là trung tâm bảo hành ra đời.

Nhưng cơ bản thì ThinkPad mình thấy bền, số máy “cao tuổi” mà còn chạy vẫn nhiều mà không có hư hỏng gì. Và cũng không ít lần mình thấy các con ThinkPad lao đầu từ bàn làm việc xuống sàn nhưng nhặt lên dùng tiếp không sao cả.

Một cái mình đánh giá cao ở ThinkPad đó là dịch vụ bảo hành của họ tốt, xử lý mọi việc rất nhanh, đặc biệt là với khách hàng doanh nghiệp. Cũng đúng thôi, khi các công ty đi mua máy cho nhân viên thì họ quan tâm phần này nhất mà, chứ có việc gì hỏng máy mà hãng chậm chạp làm gián đoạn công việc thì chia tay ngay. Cũng hay ở chỗ là trong tất cả những công ty mình từng làm thì đa số công ty đều chọn ThinkPad nên mình mới biết được mấy vụ này. Một số công ty thì chọn ThinkPad song song với HP hoặc Dell, trong đó ThinkPad cho những người cần nhu cầu cao và HP / Dell cho các nhu cầu thông thường.
349 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chê mỗi cái mặt lưng dùng lâu thấy gớm.
@IQ52 Mình cũng không thích cái vòng tròn đồng tâm đó.
phay xước trông đẹp hơn
@sonha28 các máy mới giờ không còn lớp phủ ở vỏ nữa đâu cụ ạ
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gravedigger Đồ đắt tiền k chắc bền bằng mớ rẻ tiền đấy he. Vẫn đang còn 1 em X khoảng 15 năm tuổi vs 1 em T 10 năm tuổi. Em T chai pin cắm sạc để 1 chỗ vài tháng có khi vs tắt, vẫn chơi lol bt. Em X thì để nghịc, vẫn chơi đế chế, các tác vụ hoạt động bt. Còn các thể loại lap mua gần nhất 2 3 con gì đó, liệt các thứ hay lỗi hết r
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
@sonha28 Chiếc laptop đầu tiên mình dùng là IBM Thinkpad T43, của ông cậu cho năm 2008. Vẫn nhớ chiếc đèn soi trên nắp phía trên để chống cháy khi làm việc buổi tối mà không muốn bật đèn. Vẫn nhớ độ trâu chó của nó khi mình bật 24/24 vừa làm việc vừa cày game MU Hà Nội trong mấy tháng trời ròng rã không hề tắt máy - mà chỉ bị chai pin. Vẫn nhớ cái mặt lưng phủ nhung bị tróc lở theo thời gian nhìn phát gớm. Nhưng vẫn nhớ và vẫn thích, chỉ là sau này đi làm cty không cấp Thinkpad mà chỉ cấp Dell thôi. Và cũng không dư tiền để mua thêm 1 em Thinkpad về xài thêm.
Nhưng giờ nếu mua laptop cá nhân mình vẫn muốn chọn Thinkpad.
Trước thì Dell nhiều nay thì ThinkPad
@The_Hobbit_AK Dell HP đều của Mỹ nhé 😃
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
Windows thì mình chọn Dell (Precision/XPS) 😁
HungDB
TÍCH CỰC
3 năm
@autumnlove dòng máy doanh nhân bác lại nói 3D 😁
@HungDB Doanh nhân giờ ta ko xài lap đâu. Mấy ông xài lap thì vẫn là nhân viên thôi. Doanh nhân bây giờ sang tablet hết rồi
Cười vô mặt
CylNguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@HungDB rõ ràng quá rồi, xps vẫn xứng đáng số 1 trong đám siêu phẩm laptop win
viptai92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bupbechanh Chuẩn. Toàn dùng Thinkpad. Chả lẻ mấy thằng tây nó ngu.
Phải chất lượng thế nào tụi Tây mới chuộng vậy.
Ai có thể thích chứ mình thì ko, từng 1-2 lần trải nghiệm máy Thinkpad của team N'series thời Nokia chưa bán mình cho MS nhưng ko thấy có hứng với loại máy này 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mình cũng ghét thinkpad. ghét vì cái dòng chữ in lệch trông ngứa mắt vcđ. nhìn chỉ muốn đập cái máy đi. Nếu mình mua thinkpad mình sẽ lấy máy chà chà dòng chữ đó đi rồi sơn lại. tháo luôn cả cái trachpoint ngu ngốc
@Giang Không Xấu Trai 🤣🤣🤣
@Giang Không Xấu Trai Trackpoint không ngu đâu, biết dùng là ngon đấy
@luongxuanthai86 Mình không nói đến cái công năng đặc biệt của nó. Mình nói đến cái cách ngu ngốc mà nó mọc lên giữa cái bàn phím, mà đéo hẳn là giữa. lệch lệch y như cái dòng chữ thinkpad ngu ngốc vậy. Như 1 cục mụn k hơn k kém
tieu pham 90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thấy Thinkpad và Thinkbook giờ sài ngon
@tieu pham 90 Bia đia mới ko thấy Thinpad đẹp =))
NQN.79
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hanguyen129 Mình mới chuyển sang thinkbook 15 gen 2 đây..thiết kế hình như lấy từ dòng p1 xuống mà mỗi tội ko có đèn bàn phím dù là bản Core I7...mình nhớ thinkbook 15 gen 1 i7 đã có đèn bàn phím rồi ko hiểu sao gen 2 lại bị cắt bỏ
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẫn đang dùng X390, nhỏ gọn mỏng nhẹ. Tuy nhiên vẫn xài song song với Macbook. Macbook giải trí cá nhân lướt web đã hơn.
Chưa được dùng thinkpad bao giờ
trinhchop
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng dùng mấy con X, bàn phím dùng cũng sướng
Nickka
TÍCH CỰC
3 năm
ngôn ngữ thiết kế này xưa rồi, cứ như Sony Vaio gì gì hồi 90 ấy
Cười mặt nồi
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bàn phím cứ phải gọi là gõ full lửa :V
nguyenty
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng thinkpad vì dễ nâng cấp cấu hình. Gọn, bền
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenty ...và trâu bò.
[3d]hoshj
ĐẠI BÀNG
3 năm
😃 trước giờ chỉ thấy có Macbook Pro và Dell XPS là đẹp
đang xài XPS 13 chưa thấy con Windows nào thiết kế đẹp hơn
TTris
TÍCH CỰC
3 năm
Gõ sướng, máy bền... vẫn còn dùng con E430 i5. Cứ phải gọi là ngon lành.
Dùng cả thinkpad và macbook. Cả 2 cùng không cài game thì thấy làm việc trên thinkpad tốt hơn, giải trí và khè mọi người ở cafe thì macbook tốt hơn
@trungbeo2020 công nhận
concuuduc
TÍCH CỰC
3 năm
@trungbeo2020 Giừ khè dân dưới quê bằng macbook chứ dân sài gòn thì ko thể đâu.
Nếu đã nghiện gõ thinkpad thì chỉ muốn đập cái đám còn lại thôi 😁
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caffeinezzZ với em thì chỉ có 3 loại bàn phím trên đời, 1 là phím cơ custom, 2 là phím thinkpad, 3 là ko phải 2 loại trên 😆
@phamvietloi Cơ thì mình không có, còn thinkpad thì yên tâm sung và sướng 😁
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caffeinezzZ Thinkpad bàn phím đỉnh thật, khó có cảm giác khi gõ bàn phím các hãng khác.
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
số mình rất long đong, mình 2 lần order Thinkpad, trả tiền rồi mà đến lúc bên cửa hàng đều báo lỗi hoặc ... như thế nào đó nên không giao hàng được và đề nghị hoàn tiền ???

Nên mua mua béng Macbook 😁 theo Macbook đến tận bây giờ
vuanhk10
TÍCH CỰC
3 năm
Bàn phím thinkpad là ngon nhất trong đám laptop rồi hhehe
Quá bền cho 1 chiếc laptop 😁
Từ lúc mua con Thinkpad E14 (Rẻ nhất) là mình vứt xó con Macbook Pro.
@CuogTR Laptop, iPad, iPhone, Airpods, TV... mua của mall hay tikitrading nhiều rồi. Hên, mọi thứ ok.
@CuogTR Gần như là mình trả trước hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019