Thổ Nhĩ Kỳ bỏ nội dung về thuyết tiến hóa và chọn lọc tự nhiên khỏi chương trình giáo dục phổ thông

ND Minh Đức
24/6/2017 9:24Phản hồi: 326
326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony A7
ĐẠI BÀNG
7 năm
vấn để là đất nước đạo hồi hầu như rất cực đoan, hò nghĩ rằng chỉ có thánh " Alla" tạo ra họ
Thằng này đích thực là dư luận viên của bọn cơm sườn đây nè, mặt cờ hó tụi bây tao quen lắm
rất nể mấy thánh nói cái gì là toàn năng tự có , không thể nhìn thấy các kiểu , em là vua nè tin em đi khi nào chết em dẫn về trời hưởng phước , em do trời sinh ra mà trời thì tự có ko thể nhìn thấy , hãy đến mà tin em . khoa học đã sai mặt trời xoay quanh trái đất nhé . phúc cho những ai k thấy mà tin em , xmen đàn ông đích thực .
Tôi chốt thế này, ai không tin thuyết tiến hoá thì hãy tự tin làm tình nguyện viên thí nghiệm những loại thuốc mà chưa từng được thí nghiệm trên các loài vật có gen giống người, chúa sẽ luôn bảo vệ bạn nếu bạn có lòng tốt tuyệt vời như vậy. To mồm thế thôi chứ sợ chết vl ra ấy, nếu tin vào chúa thì tại sao phải sợ chết, chết chỉ là sang thế giới khác thôi, và đó là cơ sở hình thành tư tưởng cực đoan, liều chết. Còn minh chứng rõ nhất cho thuyết tiến hoá đó chính là sâu bệnh kháng thuốc trừ sâu, vi khuẩn kháng thuốc kháng sinh.
@manhcuongc88 Sau bệnh kháng thuốc hả liên quan gì đến thuyết tiến hoá. Bạn hiểu sai quá trình kháng thuốc của sâu bệnh và hiểu sai thuyết tiến hoá rồi.
hvt2.0
TÍCH CỰC
7 năm
Qua nhiều năm nghiên cứu vấn đề này tôi rút ra được kết luận như sau:
1. Thuyết tiến hoá vẫn chỉ là THUYẾT, không chứng minh và quan sát được. Bằng chứng rất nhiều trên internet.
2. Khi đã là thuyết thì nó cũng tương đương 1 giáo phái đang chứng minh nguồn gốc của con người bằng logic của thuyết ấy. Vậy nên đừng chê bai dè bỉu những người ngoại đạo, bạn cũng không đúng đâu.
3. Vậy không đúng sao người ta vẫn cho giảng dạy tại nhiều nơi trên thế giới: bởi vì Thuyết tiến hoá có logic tốt nhất trong các nguồn gốc của loài người. Và nó chống lại đại đa số giáo phái cổ xưa đến nay, nó cổ vũ cho các cuộc cáh mạg của người bị áp bức trên thế giới, khi mà giới cầm quyền của họ dựa vào tôn giáo để cai trị. Ví dụ: Muốn thay đổi chế độ phong kiến chỉ có cách đánh đổ được nho giáo và phật gíáo, ngoài thuyết tiến hoá ra thì cái gì có logic hơn để làm việc đó nữa
you_mylove
TÍCH CỰC
7 năm
😆 mấy người theo đạo tin do chúa tạo ra thù các bạn do chúa tạo ra nhé. Còn bọn tôi k phải
Nói theo khoa học thì tất cả đều bắt nguồn từ các chất hóa học trong vũ trụ, con người được cấu tạo từ các nguyên tử phân tử. Các chất này hợp lại với nhau rồi có nhận thức suy nghĩ và điều khiển được mọi hoạt động. Các bạn không thấy có vấn đề thần linh ở đây à.
Con rồng cháu tiên, Lạc Long Quân & Âu Cơ là nguồn gốc của người Việt...
@qimqim Mị là mị k pít mị là cháu tiên hay cháu rồng hết mà pít 100% là cháu Bác Hồ.
djminhtuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thuyết này hoàn toàn đúng nhưng viết ngược. Con người đang tiến hoá thành vượn thì đúng hơn.
tienlm
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này nằm ngoài phạm trù khoa học.
Nó liên quan đến chính trị nhiều hơn. Lịch sử thế giới cận đại chứng kiến nhiều học thuyết lấy cảm hứng từ thuyết này.
apollo_m4a1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tienlm Ý bạn là việc nào? về thuyết tiến hóa hay việc loại bỏ nó?
auductai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết truyền đạt một thông tin. Nhưng rất nhiều thành phần vào bình luận để khoe mẽ mình là một người của "văn minh" bằng cách châm chọc niềm tin tôn giáo của người khác. Rồi cho rằng "tôi văn minh khi tôi có thể làm nhục niềm tin của bạn". Thiếu văn hoá đến thế là cùng.
@ndminhduc xin mod nên làm một điều gì đó với những bình luận như vậy. Làm mình cảm thấy trang của các bạn cũng lá cải như mấy cái trang rẻ tiền khác. Xoá comment của mình hay ban mình thì mình chịu vậy.
Cảm ơn mod
cabaduoi77
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chúa cũng là do người tự nghĩ ra để hãm nhau mà thôi, sáng chạy bộ công viên gần nhà thờ nghe đâu hết cả não.
@cabaduoi77 Trước có được học môn nào đó có nói đại ý: Tôn giáo hình thành do sự thiếu hiểu biết của con người về thế giới tự nhiên. Những gì họ không giải thích được họ đều tin là do một thế lực vô hình nào đó tác động. Và nó lại là công cụ đắc lực để giai cấp thống trị ru ngủ và làm mất đi ý chí đấu tranh của giai cấp bị trị. Củng cố chế độ của mình. Thời bây giờ thì Is, khủng bố là ví dụ rõ rất.
JackyDat
TÍCH CỰC
7 năm
Ở việt nam nếu như cũng làm như vậy thì tui sẽ nói tụi kia sinh ra từ adam eva hay thánh thần khác tạo ra thì kệ chúng nó. Riêng tui tin ng việt sinh ra từ âu cơ và lạc long quân nhá. 😆
Darwin là đại diện cho khoa học , kẻ nào không tin vào Darwin là không tin vào những thành tựu của khoa học. Thế nhờ đâu bọn bây có laptop, ipad để cào mỗi ngày ? Nhờ những người của khoa học như Galile, và người bị giáo hội thiêu sống vì nói trái đất tròn làm nền tảng cho khoa học, nhờ Darwin với thuyết tiến hoá để làm cơ sở di truyền học, ADN để y học có thể chứng minh con của vợ chúng mày đẻ là con của thằng hàng xóm !!
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
@archi-T Dạ thưa bạn. Iphone ipad lao k liên quan đến Darwin thậm chí DNA (k phải ADN đâu) cũng k phải của Darwin mà của Mendel (1 tu sĩ Công Giáo) nên tìm hiểu kỹ 1 chút trc khi phát biểu
apollo_m4a1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vlcdng DNA theo tiếng Anh, ADN theo tiếng Pháp. Cấu trúc phân tử của DNA đến thế kỷ XX mới phát hiện. Mendel chỉ đặt nền móng cho di truyền học khi chứng minh được đặc điểm của thế hệ con cái là do cha mẹ truyền lại. Ông không giải thích được sự thích nghi và đa dạng của các loài cũng như nguồn gốc sự sống. Vào thời Darwin, thuyết Mendel mâu thuẫn với thuyết tiến hóa. Nhưng theo chiều dài lịch sử, nền móng mà Mendel đặt ra lại phù hợp với suy nghĩ của Darwin. Ipad Iphone mới, ko liên quan gì hết 😃
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
Tham gia tranh luận trong bài này mà cũng buồn. Hầu như các ý kiến của mình đều dc vận dụng từ kiến thức phổ thông cấp 2 và cấp 3 trong bộ môn sinh học. Còn rất rất nhiều bạn trẻ trên này k có nổi 1 câu dẫn chứng khoa học mà vẫn chửi như thần. Thậm chí đến thuyết tiến hoá nhiều cậu còn k đọc hiểu hay hiểu sai cũng tham gia. Mà nếu tìm hiểu kỹ hơn thì thuyết tiến hoá cũng là 1 thứ tôn giáo đấy các bạn ạ
apollo_m4a1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vlcdng Đó không phải là khoa học, đó chỉ là mượn kiến thức đến bản thân họ cũng không hiểu để chà đạp niềm tin của người khác thôi. Tranh luận thế này chính là động lực đế tư duy phát triển. Được tranh luận với những người như bác thực sự rất vui, ko thì chả thèm nói làm gì. Cuộc sống như con đường, khoa học và hiểu biết như động lực để bước tiếp, còn tôn giáo và đức tin là ngọn đèn để ko bị lạc trong đêm vậy!
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
@apollo_m4a1 Mình cũng rất vui khi dc tham gia trò chuyện cùng cậu và bác @duongmanhcuong1188 rất hào hứng và có động lực tìm hiểu thêm. Có lẽ sẽ k theo dõi bài này nữa vì nhiều cmt mang tính xúc phạm quá. Là 1 ng Công Giáo nhưng k mù quáng mình luôn tin rằng Hữu thần và khoa học k xung đột với nhau. Và cám ơn bạn chỉ rõ hơn về đjnhj luật Mendel
apollo_m4a1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vlcdng uhm, rất vui khi gặp bác, thảo luận từ đêm quá đến giờ bản thân cũng ngộ ra nhiều điều. Kiến thức mình cũng đã cạn, những gì cần nói đều đã nói rồi. Hữu thần và khoa học ko hề xung đột với nhau, các xung đột đều do quá khích mà ra thôi.
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy comment các bác mà cười đau ruột. Lại nhớ cuộc tranh luận của Ross và Pheobe trong Friends về evolution.
Đã là thuyết thì luôn có khả năng đúng hoặc sai. Không nên quá cố chấp, nhất là trong khoa học.

nchung nguồn gốc con người đã có môn lịch sử cổ đại r. còn phần tiến hoá, chọn lọc nghĩ nên đưa vào chương trình đại học chuyên sâu. tiến hoá nhiều nhà khoa học còn đau đầu huống hồ học sinh với cái đầu non nớt 16-17t. ông Darwin cũng già cố mới nghĩ ra đc cái thuyết tiến hoá, học sinh vs cái đầu chưa phát triển, lĩnh hội kiến thức còn chưa toàn vẹn thì học bằng niềm tin.
Thực ra nói chúa tạo ra vũ trụ cũng không sai. Chúa trong các tôn giáo Abraham (gồm Do Thái giáo, Ki-tô giáo và Hồi giáo) không phải là một vị thần có hình dáng xác định như Ngọc Hoàng trên thiên đình, mà là một thế lực siêu nhiên, có mặt khắp nơi trong vũ trụ, chính xác là đấng Tạo hóa. Không một cái gì có thể diễn tả nổi chúa trời. Chúa trời tạo ra vũ trụ này theo một cách mà con người không thể hiểu hết. Khoa học chỉ là con đường con người tiếp cận đến chân lý, là nỗ lực của con người để hiểu được chúa và cách người tạo ra thế giới này. Tất nhiên, bên cạch khoa học còn có yếu tố chính trị, tôn giáo, văn hóa, bản sắc dân tộc cũng góp phần chi phối nhận thức con người về chính mình và vũ trụ nói chung.
Raiderz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nghaimin nghe bạn nói làm mình hình dung Chúa như 1 thực thể vũ trụ.
Xin lỗi các bạn. Dễ giữ hoà khí bọn mình tạm khoá chủ đề này lại để cân nhắc kỹ hơn.

Cảm ơn các bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019