Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Thói quen làm việc của nhân viên văn phòng vòng quanh thế giới

BaroTo
17/5/2018 17:11Phản hồi: 113
[Infographic] Thói quen làm việc của nhân viên văn phòng vòng quanh thế giới
Trên thế giới không phải quốc gia nào cũng có giờ làm việc giống nhau. Tùy thuộc vào vị trí địa lý và văn hóa mà thời gian làm việc có sự khác biệt nhiều hay ít!

Ví dụ như ở Mexico, dân văn phòng thường đi làm từ lúc 8 giờ và ra về lúc 18 giờ, trong khi đó ở Nhật 9 giờ mới bắt đầu làm việc và tan sở vào lúc 17 giờ, tuy vậy nhưng người Nhật lại bận rộn hơn rất nhiều vì họ phải thường xuyên làm ngoài giờ. Một ví dụ khác là giờ ăn trưa ở Anh thường chỉ kéo dài từ 30 phút đến 1 tiếng, trong khí đó ở Pháp mọi người thường dành đến 2 tiếng để nghỉ trưa một cách nhàn nhã.

Hãy cùng đi một chuyến để xem sự khác biệt giữa văn hoá giờ giấc làm việc ở các quốc gia vòng quanh thế giới. Mời các bạn theo dõi Infographic sau đây!​

Nguồn: visualistan.com
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dd_pro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không có ở Việt Nam à? 😁
quachsonz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dd_pro haha. Mình thấy thức uống phổ biến nhất ở VN vẫn là cafe mà.
pnh268
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quachsonz có thể tùy khu vực nữa, nhưng miền Bắc thì trà vẫn phổ biến hơn cả. uống trà đá vỉa hè sáng trước khi đi làm, học, buổi trưa chắc ít còn chiều về thì quá phổ biến. chưa kể khách khứa đến cơ quan thường được mời chè/trà chứ ít ai mời cà phê.
@dd_pro Đó là TQ :V
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@phamnamha93 làm công sở nhà nước mà có mấy ông già người Bắc nhiều thì mấy ổng thích uống trà Thái Nguyên và hay mời trà người khác (dù người ta có thích hay ko). Còn giới trẻ thì dù là người Bắc hay Nam thì người ta uống cafe, trà chỉ dành cho ông già 😁
Ở vn thời gian làm việc là 10am kết thúc vào lúc 3pm
pnh268
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdungnl đúng là phải để người trẻ làm lãnh đạo dù chỉ ở những địa phương nhỏ thôi, hiệu quả công việc sẽ khác, người trẻ thường có động lực phấn đấu, ý thức cũng có thể được rèn từ nhỏ rồi. chưa kể cách làm việc năng động, chịu khó đổi mới, ít quan liêu kiểu cách. tất nhiên chừa mấy trường hợp COCC được bổ nhiệm thì ko dám nói trước.
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
6 năm
@king_of_mar1311 thiên đường, nó phải khác.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@davidphamhong có đợt mình đi chứng giấy tờ, mới 4h5' tới thì nó bảo: "Sao em ko tới sớm 1 tí, giờ chị còn đi đón con nữa" ??? Dell mẹ, xong nó bặm môi trợn mắt ngồi đóng dấu cho mình 😁
@hiepmu Chư hãm bằng mình đâu. sáng đi công chứng hs mà 8h ghé nó nói k có ai ký nên chìu quay lại đi.. đệnh mệnh lãnh đạo đi đâu mợ hết vậy :V ra quán cf ngồi gặp mấy thằng làm trong đó ún cf =)))
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
vn đi trể , mối quan hệ đồng nghiệp tốt ngoài mặt , hay ganh ghét thầm nhau, ăn mọi nơi mọi lúc ở văn phòng, xếp thường ép công và bắt tăng ca, đàn ông thường đi làm cốc bia trước khi về nhà, phụ nưz thường xin về sớm đón con, hay tụm năm tụm bảy nói xấu ai đó hoặc khen 1 a nào đó =]]
@1stMrC Y chang. Đi nhậu là nơi tạo quan hệ chính yếu.
@quanghuy0604 =)))))
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard e quản lý xưởng chứ ko phải cty =]]
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@hallobamboo ~~ e thề e đi làm 1 năm nhậu hết 300 ngày
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
6 năm
ý giống đức nhỉ. sau giờ làm việc thì đừng gọi nói chuyện công việc. rủ đi chơi thì ok.
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@tuanmaskhp thấy Ý với Pháp là sướng nhất 😁
@tuanmaskhp Thấy các nước Nam Âu như Ý và Pháp bị đánh giá là lười làm, lo chơi ko nhỉ.
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
6 năm
@Edward Đỗ thế b thấy kinh tế pháp, ý, đức nó thế nào, hiệu suất làm việc ra sao.
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
kéo mãi không thấy Việt Nam, mà VN thì chắc có 2 trường phái: văn phòng công chức và văn phòng tư nhân 😁:D
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@PmCanhh chuẩn luôn, vp công chức sướng nhất thế giới còn vp tư nhân khổ nhất thế giới :D
jenny14
ĐẠI BÀNG
6 năm
VN:
8h30: lên công ty, ăn sáng uống cafe
9h30: mở máy tính đọc báo, check notify FB
10h: vừa làm vừa check FB
12h: đi ăn trưa
13h30: đọc báo, FB nửa tiếng cho tỉnh ngủ
14h - 16h30: vừa làm vừa check FB
16h30 - 17h30: chờ giờ về (hoặc về sớm)
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
6 năm
@jenny14 chuẩn hơn củ cải
vipstarkpop
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jenny14 thời khóa biểu luôn =)))
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@bkavpro2009 công ty nhà nước, các đơn vị hành chính sự nghiệp, cơ quan chính phủ... chiếm đa số ở cái lịch này đó bạn. Bởi vì họ sống bằng ngân sách, đâu phải lo nghĩ chiến lược kinh doanh gì để đem tiền về cho công ty đâu. Vậy thì cứ chơi cái đã, việc ko làm hôm nay thì tháng sau làm, có chết ai 😁
Trung Quốc giống VN vậy!
Bà con họ hàng gì cũng cho vô cty làm chung hết
bomy
CAO CẤP
6 năm
@NguyễnDuyĐạt Tình thương mến thương mà :v
Trong Noo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NguyễnDuyĐạt Theo mình thì Việt Nam giống Trung Quốc thì đúng hơn, he he
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
k có nc nào làm từ 7h sáng như nc mình các bác nhờ....
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@zonzongl hầu hết đều 8g hoặc sớm thì 7g30 mà. Cty em thì chỉ có kho là do phải soạn hàng giao sớm nên làm 7g thôi
@zonzongl Chắc bác làm bên giáo dục à 😁
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
@Trung Hậu 1991 không bác ạ. e bên NH bác ạ...
back office....
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Có cái lạ, VN thường ko có 1 đặc trưng cụ thể nào trong một lĩnh vực nào, cái gì cũng chung chung ko rõ ràng
@XBlue Có quy định chung nhưng ko bắt buộc mà để từng cơ quan tự chủ. Cơ quan hành chính thường sẽ theo quy định trong khi cơ quan sự vụ linh hoạt hơn
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@batmanletruc bạn chưa hiểu hết ý mình, ko chỉ trong môi trường làm việc, mà cả trong cuộc sống, văn hóa, nghệ thuật,
em ở nhật. đi làm mệt nghỉ. càng làm càng thấy việc ý
@GirlJereMy Em làm việc gì, anh đang quan tâm đấy 😁
nynohu
TÍCH CỰC
6 năm
@GirlJereMy Mình đang ở Nhật, làm từ 9:00-17:30. Mình quan sát thấy (và nghe dc từ bạn bè) các cty Nhật hay "Bắt chẹt có chọn lọc" nhân viên. Nhân viên châu Á thường sẽ phải làm việc nhiều hơn và cường độ cao hơn Âu-Mỹ. Mấy chú Âu-Mỹ ở cty mình vừa làm vừa chơi (chú người Mỹ đang làm trực tiếp với mình làm thật sự cỡ 2-3h, còn lại ngồi dùng dt chắc chat vs người yêu và thi thoảng viết blog), đúng h về còn mấy ông người Á hay phải về muộn. Ko phải mấy ông Âu-Mỹ làm việc nhanh hơn đâu nhé mà do ít bị giao việc nhiều như dân Á. Mình thì việc ko nhiều nên cứ đúng h là về thôi, chả hơi đâu làm thêm giờ cả, dc ko bù mất (time, theo ý kiến chủ quan của mình thôi nhé 😁).
mkchen
TÍCH CỰC
6 năm
@GirlJereMy Chả bù cho mình, cả ngày ngồi chơi, chán voãi, cứ phải đi tìm các trang báo để đọc hoặc xem clip cho hết ngày =))
À cty mình ngay ga Tokyo, phía Yaesu nhé haha
Tuỳ thời điểm có nhiều hay không có nhiều việc thôi. nhiều khi công trình gấp, hay khách hồi chạy đến tối, rồi ngày lễ, ngày nghỉ gì cũng ráng kịp tiến độ luôn đó chứ.
mrcuongth
TÍCH CỰC
6 năm
hay quá
Có bác nào hóng hình ở Việt Nam như e không? 😁:D:D Ở Việt Nam thì một phần na ná trung quốc thêm nữa là chiều chờ hết giờ và rủ nhau đi nhậu =))
@Quách Hoàng Long Giống Pháp ở điểm - Giờ nghỉ trưa dài và đôi khi cho phép uống rượu (giờ đỡ rồi) - Thích họp hành kéo dài (họp nên giới hạn 1 tiếng, kết thúc là xong chứ ko để quá giờ)
ngotrung2512
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaroTo: anh coi lại nước Pháp làm 9h30 và kết thúc 7h( vậy là kết thúc sáng hôm sau?) ạ?
@ngotrung2512 uh đúng rồi 😁
@ngotrung2512 Nhầm rồi, 7:00 PM mới đúng, tks cậu nhé!
Thói quen làm việc của mình là chỉ đến công ty vào 1 ngày trong tuần. Còn lại ở trên đường và tại công ty khách hàng. Hầu hết công việc quản lý và trao đổi qua điện thoại. Vậy nên cũng hay có thời gian lên Tinh Tế 😁
@phuongduy2908 "hay có thời gian" chứ ko phải suốt ngày ah =)))
@adagioleonard Bạn hiểu sao cũng đc. Điều đó ko quan trọng với mình 😁
@phuongduy2908 Với mình thì việc mình nghĩ gì lại quan trọng nhất, còn người khác nghĩ gì cũng ko quan trọng.
Vậy nên mình thích nghĩ gì thì nghĩ :D =))))
mazechan
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ở Nhật, giờ làm việc là 9h00 đến 17h30, nghỉ trưa 1 tiếng
Người Nhật có làm thêm giờ nhưng không ai mang việc về nhà @BaroTo
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
Đã 2 tháng nay làm từ 9h sáng đến 2-3h sáng, cty mình và cty khách cùng làm. Hàn Quốc.
deinvicta
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn thắc mắc: Tại sao không có Việt Nam!
Mình thì nghĩ: Tại sao phải có Việt Nam.
Nó có phải nên kinh tế lớn ko, có đặc trưng không, có đóng góp nhiều cho nhân loại ko...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019