THÔNG BÁO - Nên đọc trước khi POST bài tại Khu vực này

LIENHUONG
1/5/2010 15:50Phản hồi: 155
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

motlep
CAO CẤP
14 năm
dạo này cũng nhờ có Ms Hương ra tay sát phạt nên giờ forum mình đỡ nhìu ùi, chứ ko còn bát nháo như hùi đó.
cũng nhờ vậy mà mình thấy có 1 số ae tâm huyết đã quay lại rùi đấy.
Tinh tế giờ mới đúng tinh tế nè 😁
Cứ xử mạnh tay mà đúng luật là xong hết, tại BQT cứ "linh động" nên mới vậy 😃
Hic càng linh động thì càng sẽ có nhiều topic loãng đó bạn. Phải Move hoặc del ngay khi phát hiện, có như vậy thì những bạn muốn viết bài sẽ tích cực hơn.

MOD cần phải mạnh tay vào. 🆒
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
LH xem AlexDJ đâu rồi mà để cái topic Hổ Trợ: Link download Firmware, ITunes, Jailbreak, Unlock Soft, WinSCP, PCSuite... chết khá lâu rồi 😃
nếu không gọi được him bên gsm về thì tinh tế tự tạo topic như trên rồi dính lên thôi, chứ topic đấy kô được update khá lâu rồi 😃
Còn nữa theo tôi nghĩ cái topic Phân biệt Iphone 3G/3GS Lock và World - HỎI TẠI ĐÂY nên đặt bên
HỎI ĐÁP - CHIA SẺ KINH NGHIỆM thì hợp lý hơn 😃
kiemma18
TÍCH CỰC
14 năm
Thêm cái của em là 2 cái đó bác,em mới udate mấy cái tool lên rồi nhé,em chỉ udate cái mới thôi,cái nào fw nào lỗi thì em up len hot mediafire của em luôn.em đã udate tất cả những tool cần thiết rồi
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Tinh tế không còn tinh tế 😃
Chào tạm biệt !
motlep
CAO CẤP
14 năm
lại mất thêm 1 ng ae tâm huyết nữa rầu. chán....
kiemma18
TÍCH CỰC
14 năm
vắng anh trên diễn đàn buốn lắm.............
Hãy để tinh tế nó phát triển theo đúng tên tuổi của nó . Còn bác nháo như thế này thì thôi . Mình thiết nghĩ ý kiến , ngoài những smod - mod của 4rum quản lý ra , thì bên trong từng sub-box cho từng loại điện thoại cụ thể cần có những mod chuyên về dòng điện thoại đó, những con người này sẽ trực tiếp quản lý khu vực của mình , thí dụ như mục iPhone-iPod-iPad chẳng hạn , bên cạnh đó cũng giảm tải dc gánh nặng cho smod-mod của forum nữa , chỉ cần như thế sẽ không có những trường hợp bác nháo topic như hiện nay nữa .
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Sau 1 tuần quan sát và suy nghĩ thì tôi vẫn thấy mình đã có 1 quyết định đúng.
Đến với tinhte nói chung và box này nói riêng vì tinh thần chia sẻ trong 1 sân chơi lành mạnh nhưng cái sân chơi đó mất đi những điều kiện khiến ta tham gia ngày đầu thì cũng không còn gì phải nuối tiếc mà ở lại nữa. Không phải vào đây nữa tôi thấy mình vô cùng thành thơi 😃

Người ta nói tam thập nhi lập, tôi cũng đã chuẩn bị bước vào tuổi 30 có lẽ lo cho cuộc sống và gia đình bản thân thì thiết thực hơn là bỏ thời gian, công sức lên đây chia sẻ để rồi không thực sự được quan tâm đúng mức.

Tham gia và chia sẻ những gì mình biết, mình có hoàn toàn vô tư mong giúp đỡ mọi người nhất là các bạn mới vọc. Là một người ngoại đạo không kinh doanh lĩnh vực điện thoại nhưng lại rành về fw, rom hầu hết các dòng điện thoại từ Symbian đến WinMo rồi iPhone..tại sao tôi lại chỉ thích vào đây viết bài ? chỉ vì đơn giản tôi thấy người ta có thể tự đọc các bài viết về hackphone, uprom.. và tự làm thì lại rất nhiều người sử dụng iPhone phải mang ra hàng mất mấy trăm nghìn để họ jb..mặc dù với nhiều người dùng iPhone thì vài trăm ngàn đâu có đáng gì 😃 nhưng nếu nghĩ như vậy thì đâu còn tinh thần share nữa.

Viết ra những bài hướng dẫn chỉ mong muốn duy nhất là các bạn mới dùng iPhone có thể tự làm, tự vọc nhưng có cảm giác những bài viết đó dễ dàng trôi tuột đi xuống rất nhiều trang để rồi box này thành cái chợ khi những thành viên mới dùng chưa có kinh nghiệm không tìm thấy bài viết hữu ích. Có 1 nghịch lý là có nhiều bài viết bổ ích nơi đây được copy/paste sang các diễn đàn khác và được dính lên hàng đầu để các thành viên dễ quan sát và tránh lập topic hỏi thừa thì ngay tại chính nơi bài gốc được post lên thì những bài đó luôn được buông xuôi một cách dễ dàng.

Đơn cử 1 bài "Hướng dẫn lấy 3.1.2 SHSH..." nếu được dính lên ngay từ những ngày đầu kèm theo cảnh báo không được update fw 3.1.3 khi chưa có FW 3.1.3 thì chắc chắn số người bị dính update fw 3.1.3 đã giảm thiểu đi rất nhiều ít nhất là đối với những người thường xuyên vào đây đọc bài. Ngay cả khi họ nhỡ tay update lên 3.1.3 thì cũng đã có 3.1.2 SHSH để họ hạ xuống dùng làm ipod tạm. Vậy mà sao mod hay những người có khả năng dính nó lên đã thờ ơ....etc và còn rất nhiều những điều khác nữa mà những người có chức trách ở đây đã không làm tròn trách nhiệm, tôi sẽ không tiện nói nữa. Tôi không dám bàn luận gì nhiều về admin, mod nơi đây nhưng có 1 cảm giác thực mà tôi phải nói đó là "Người có tâm thì thiếu kỹ năng, người có kỹ năng thì lại thiếu cái tâm" ! Kỹ năng ở đây không chỉ là kiến thức, chuyên môn..mà còn là khả năng xử lý, quản lý hoạt động của khu vực mình được gán cái chức danh moderator.

Có thể những bài viết hữu ích của tôi hay của những anh em khác động chạm tới miếng cơm manh áo của ai đó, nếu đúng là như vậy thì tôi xin lỗi. Nhưng thế thì tinhte đã không còn là tinh tế nữa, sẽ chẳng còn ai muốn vào đây chia sẻ 😃

Tôi có thể cảm nhận phương hướng phát triển của tinh tế đang là hướng tới 1 trang thông tin về công nghệ hàng đầu nước nhà chứ không phải là 1 diễn đàn sẻ chia công nghệ như trước nữa. Cách đi đó có thể là đúng, nhưng vô hình chung đã làm mất đi 1 phần bản sắc của tinhte ngày nào. Họ thích cái hình thức hào nhoáng bên ngoài hơn, thích được người ta quan tâm và chú ý là cổng thông tin công nghệ nhanh và đặc sắc hàng đầu hơn là việc quản lý 1 sân chơi chia sẻ kiến thức sao cho tốt. Các mod, admin thì biến thành các reporter để biên dịch tổng hợp bài viết mà không hề quan tâm tới chức trách quản lý một box mà mình được bổ nhiệm trước kia và để các thành viên tự biên tự diễn trong các khu vực đó.

Lời cuối cùng xin cảm ơn tinhte thời gian qua đã cho tôi những phút giây vui vẻ và hạnh phúc. Nhưng cuộc vui nào cũng có lúc tàn, giờ là lúc tôi nói lời chào tạm biệt ! Tôi sẽ vẫn theo dõi nơi đây vì vốn từng coi nó là 1 ngôi nhà của mình. Hy vọng tinhte một ngày nào đó sẽ xứng đáng với cái tên tinh tế, Chào tạm biệt anh em !

@kiemma, motlep: vắng cô thì chợ vẫn đông 2 bạn ạ, ở lại vui vẻ nhé 😃
1. Mình cám ơn những dòng tâm sự & suy nghĩ của bạn, những cảm xúc & sẻ chia của bạn trong box iPhone. Quả thật là mình thấy đúng là mình đã ko làm tròn chức phận của 1 Mod - 1 người quản lý khu vực hay Box do mình phụ trách 😃
- Mình sa đà quá nhiều vào những bài trả lời (Mong các bạn thông cảm vì mình ... nghiện POST bài 😁)
- Chưa toàn tâm toàn ý đối với tình hình trong Box, nhất là Khu vực Nâng cấp FW

2. Nhưng các bạn cũng nên thông cảm cho mình chút vì
- Mình nói thật là mình ko xuất thân hay làm cái j liên quan đến lĩnh vực kỹ thuật - công nghệ này, chỉ vì ham mê & thích chia sẻ thôi :p Vì thế có nhiều cái mình chả giỏi giang j cho lắm :D
- Mình cũng ko thể nào nắm bắt hết được tình hình trong toàn Box

3. Rút kinh nghiệm, mình tiếp thu ý kiến của các bạn & hứa sẽ quan tấm đến quản lý Box nhiều hơn nữa ;)

Mong bạn nghĩ lại & sớm trở lại 4rum để có thêm nhiều chia sẻ hữu ích với các thành viên trong Box cũng như đối với 4rum tinhte
CIRCLE H
TÍCH CỰC
14 năm
Thật sự bạn quản lý box này nhưng đôi khi cũng xảy ra một số trục chặc nhỏ, vì vậy bạn đừng nghĩ nhiều, anh em trên diễn đàn luôn sát cành cùng tinh tế mà, ngày càng làm cho mọi người biết đến nhiều hơn.Chúc bạn vui
Bạn LIÊN HƯƠNG thân mến,
Các ý kiến và nhận định của bạn rất đúng, tôi hoàn toàn ủng hộ. Chi xin góp ý:
- Gôm các topic về RESTORE FIRMWARE; JAILBREAK; UNLOCK; DOWNLOAD FW, iTUNES, IP PC SUITE... vào một Topic chung, mục đích để không chiếm dụng nhiều hàng trang đầu, làm mất thời gian dò đọc những bài mới.
- Mặc định XEM CHỦ ĐỀ từ: 1 tháng trước. Để anh em dễ tìm nhiều trang tiếp hơn.
- Đem topic THÔNG BÁO - Nên đọc trước khi POST bài tại Khu vực này lên hàng đầu trang 1.
Chúc bạn LH vui khỏe. ;)
đúng roài, làm sao để mỗi topic thực sự chất lượng đúng với tiêu đề, anh em vào đang ngùn ngụt khí thế gặp mấy cha củ chuối cụt hết cả...hứng.
Xin góp ý thêm một điều nữa, khi đăng ký thành viên nên có một tab nêu rõ loại iPhone, iPod, iPad như các forum khác đã làm, để các member tham khảo dễ dàng hơn.

Thí dụ:
3GS World 32G, Model MC134X, FW OS4, Modem FW 05.13.04, Jailbreak: 0, Unlock: 0, White v.v...

Như vậy khi lập topic, nếu quên ghi chú World hay Lock, hoặc đang ở FW nào, ta chỉ việc link vào ID là biết chủ topic đang có gì.
cảm ơn mod đã nhắc nhỡ.vì những new member rất dễ mắc lỗi này;)
Tiếc là ko mấy ai đọc cái này để biết 😃 Đó là 1 thói quen xấu, dùng cái j cũng nhảy vào ngay mà hầu như ko mấy ng đọc Help để biết HDSD vì cái j cũng ... biết hết roài :rolleyes:
đúng rồi mod.cứ del hết mấy tin giật gân làm mọi người mừng hụt không.:mad::mad:
Đúng là cái mục thay đổi nâng cấp...này quá lộn xộn, xin kiến nghị admin nên chia thành các tiểu mục như "dành cho 3GS bootrom cũ", "dành cho 3GS bootrom mới", "dành cho 3G"...vv như vậy dễ theo dõi và không bị nhầm lẫn hoặc mừng hụt! Cám ơn nhiều
Post sai 1 bài có làm ''ảnh hưởng hòa bình thế giới'' hay gây nên ''hiện tượng biến đổi khí hậu'' không chủ thớt?😕
Thì xóa bài đó đi thôi 😃 Mà còn tùy xem nội dung bài POST liên quan đến vấn đề j ;)
kiemma18
TÍCH CỰC
14 năm
Em có ý này mod ơi,trong khu vực thay đổi,nâng cấp fw,có một thiếu sot rất lớn,em nên làm một cái topic về các bản fw cutoms,từ 3.0 trở lên cũng dc,mem nào ranh về vụ này có thể lập một topic tổng hợp,rồi cho lên đầu,yêu cầu bài viết trình bày rõ ràng các bản cutoms,như thế sẽ rất cần thiết.hồi bữa em kiếm down mà ko thấy,thấy thì link cũng die,đành qua pdaviet tải,bên đó về các bản cutoms rất ok.em nghĩ bên mình cũng chơi một cái cho mem dễ tìm
Trong cái bài Tổng hợp FW mình lập ra, mình có gom chung mấy bài về FW Custom luôn cho gọn 😃
kiemma18
TÍCH CỰC
14 năm
em biết,nhưng ko đầy đủ,nên tạo một topic nhu thế cũng hay.để thảo luận riêng về các bản cutoms
Cảm ơn LIENHUONG nhiều.!Mình thấy LIENHUONG thu gom những bài viết rất hữu ích,như thế rất tiện cho những người cần đến nó không cần phải tìm tòi mất nhiều công.
Mình mong diễn đàn có những người như LIENHUONG làm cho diễn đàn thêm phong phú.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Mod LienHuong nên xem lại thế nào chứ có đến 3 topic cùng một nội dung là jb và unlock trùng nội dung fw như nhau được dính lên trên đầu, gây rắc rối và hoang mang cho các thành viên khác đặc biệt là thành viên mới làm quen với jb, unlock. Có thể gỡ bớt 2 topic xuống và cho 1 topic mình thấy khá hay lên là topic Hướng dẫn giảm hao pin của Homlee đính Hoặc topic tối ưu hóa Cydia của iFoneOnfile lên thì hơn.

Nên chăng mỗi chủ đề liên quan chỉ có 1 topic điển hình và ok nhất được dính lên thôi. Ví dụ topic về jb, unlock thì chỉ nên giữ lại 1 topic theo mình thì là topic của nampc là đầy đủ và tổng hợp nhất. Hơn nữa nampc cũng rất chịu khó update và trả lời bài đầy đủ cho các mem trong topic đấy.

Thân !
Cám ơn bạn, mình sẽ edit lại cho gọn 😃
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
iFoneOnFire đã trở lại rồi đó ;)

Rất vui vì you đã trở lại 😃

Bận nhưng thấy you vào cũng vào viết vài lời.
Nhờ có bạn và Mod ủng hộ mà iFoneOnFire trở lại đấy.
Thanks HomLee, vừa về nhà bị tạt trái chuối hột liền: vớ vẫn cho những ai lần đầu vọc iphone.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Tôi chẳng làm được gì nhiều vì kiến thức và kinh nghiệm có hạn ở box này nên thấy bác nào có nhiều kiến thức, kinh nghiệm và một cái tâm sẵn sàng chia sẻ giúp đỡ anh chị em đều rất nể trọng và quý mến.

Những người như bác, iFoneOnfile và những thành viên nhiệt tình, trách nhiệm khác rất cần cho box này. Những người mà luôn làm nhiều hơn nói và không bao giờ đòi hỏi.. KHông giữ được những thành viên như vậy làm sao box phát triển vững mạnh được phải không 😃
ủng hộ hết mình cái gì cũng phải theo trận tự của nó
Câu đối : "Hữu ích với những ai hiểu biết iphone"
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Mừng là box này đang đi đúng hướng, 2 topic mới được dính lên rất được các thành viên quan tâm và đánh gia cao, box này đang tạo được nét riêng của mình so với 1 số box khác về iPhone. Tuy nhiên vẫn còn bị tình trạng post bài trùng nội dung giật gân gây lộn xộn box. Biết là khó tránh nhưng cần sự mạnh tay từ các mod, thấy topic nào trùng nội dung là xóa thẳng tay không nhân nhượng. Nhân nhượng cho 1 người thứ 1 thì cũng sẽ có người thứ 2 được thể. Ví dụ một loạt topic về cái Greenpois0n được tạo ra..thuốc độc mà sao ai cũng thi nhau quảng cáo thế :p
Cũng xóa mấy cái do ng post trước post sau - thôi để mai, ko có thì tiễn 1 thể 😃
Bạn LienHuong ơi cho tôi hỏi tý vì sao ip bị trùm mền nhiều thế theo tôi do tò mò không am hiểu về máy mình sử dụng và quá nhiều cách nâng cấp nên ACE bị lổi dài dài bạn giúp gom lại 1 bài thật tinh tế cho ACE chúng tôi học tập và coi như là textbook luôn ,ý kiến thô thiển của tui mong các bạn đừng cười nhé,cảm ơn bạn Lienhuong trước
Do ko chịu cập nhật thông tin nên ... lỡ tay up lên FW cao nhất mà chưa có tool Unlock 😃
-> Mình cố ý để cả Topic dính lẫn Thông báo ngoài box nhưng mà vẫn bị thì đành chịu ...

@ Bạn nhìn dưới chữ ký mình có bài Tổng hợp các bài viết đấy bạn, gom vào rồi mà ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019