Thử chơi quiz của Google xem kiến thức chống email lừa đảo của bạn đã đủ chưa

Hassler
23/1/2019 14:12Phản hồi: 59
Thử chơi quiz của Google xem kiến thức chống email lừa đảo của bạn đã đủ chưa
Một trong những chiêu trò lừa đảo khá phổ biến trên mạng đó là các email phishing để lấy các thông tin từ các người dùng cả tin. Vừa đây công ty Jigsaw, một công ty con của Alphabet (nghe vẫn lạ tai, quen gọi là Google quá rồi 😁) đã tạo ra một quiz để hướng dẫn cách nhận biết và cảnh báo những người dùng mạng các dạng email phishing là như thế nào.

Bài quiz này bao gồm 8 email vừa là email thật vừa là dạng phishing trá hình. Trong quá trình làm quiz bạn cũng sẽ có các bước khai báo thông tin cá nhân như tên tuổi, địa chỉ email này nọ, theo như Jigsaw họ nói các thông tin này sẽ không được lưu lại sau khi bạn ra khỏi trang web của họ.

Nếu anh em thường chú ý đến các vấn đề bảo mật thì chắc anh em sẽ vượt qua quiz này mà không gặp quá nhiều khó khăn. Nhưng với nhiều người không có nhiều kinh nghiệm thì chắc cũng sẽ mắc phải 1 vài lỗi nào đó bởi có 1 vài câu hỏi trong quiz này là dựa trên những tình huống thật như các email các hacker Nga sử dụng để lừa John Podesta để có thâm nhập vào nội tình của đội vận động tranh cử cho bà Hillary Clinton trước đó. Để giúp người dùng có thể học hỏi từ các sai lầm khi chọn sai câu trả lời, Jizsaw có thêm các gợi ý bạn nên phải cẩn thận những gì hay nên làm gì cho từng câu hỏi.

Anh em có thể thử trình nhận biết phishing của mình bằng cách vào link dưới đây nhé

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhấn vô link bắt điền thông tin là thấy có mùi phishing rồi.
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno không đọc rõ hả bồ: có thể dùng tên và mail bất kì (không cần thiết là mail thật) để làm cho bài test trông giống thật hơn
@hakuruno Giả vờ gửi thư thôi mà. Tên gì chả được.
Curency
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hakuruno Bác nông cạn quá gõ gì cũng được hết
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Làm sai bị nó chửi các bác ạ
SanODoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xversion1 Bạn này lấy tên là "Fuck you" để test.
.K.
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dốt tiếng Anh nên k chơi được
@anhtuan1066 Vậy thà bác biết tiếng Anh, để học mẹo và cách chống lừa đảo, biết cái gì đúng cái gì sai thì có phải hơn không?
@Yan20142297 Thì ai mà chẳng biết là vậy, có điều các bạn hình thiếu chút humor gì đó thì phải
???
.K.
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Không hiểu ý bạn là gì. Giỏi tiếng Anh thì tất nhiên là tốt rồi ai không biết. Hay đối với bạn giỏi tiếng Anh chỉ để dùng với những thứ như bạn đề cập
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
Link không tin cậy... không chơi 😃
@wormwon Nói ko với phising link.
lightness
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wormwon tên miền withgoogle.com là của Google chứ của ai mà ko tin cậy bạn 😁
maxxis9999
TÍCH CỰC
5 năm
nói không với link lạ 😆)
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
6/8. chả hiểu sai 2 câu như nào =))
@sakuza199x Nó chị đúng câu Dropbox bắt gia hạn vào câu cuối Google thông báo có người xin cấp quyền. Còn lại đều là mail lừa đảo.
@sakuza199x Có cái câu dẫn link google.com/amp/tinyurl.... rấ hay, mình mới biết vụ này luôn. Nhìn sơ thấy Google.com thì tưởng link an toàn, nhưng ai dè là amp của google
manhbvht
ĐẠI BÀNG
5 năm
chả hiểu gì
ok_never
TÍCH CỰC
5 năm
Được 6/8 thôi. Mà công nhận ko cẩn thận rất dễ bị dụ, nhất là 1 số người ko có kinh nghiệm
buihai
CAO CẤP
5 năm
@ok_never Bị lừa ngay khi làm quiz rồi
ok_never
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai Cho nhập email giả mà bạn, lừa gì ở đây. T chỉ đặt abc@gmail.com thôi
Đừng hòng lừa ta. Hôm trước có bài báo nói lộ 1tỷ tài khoản email - mời bạn nhập email vào để xem email mình có trong đống bị lộ ko? @@! Ngoài ra còn có mục nhập Pass vào xem pass có trong đống công bố không? Thật là vãi ... có cả địa chỉ có cả Pass của tôi các ông định làm gì? Có khi email chưa bị lộ nhưng vì tin bài báo mà nhập vào lại thành lộ. @@!
Lừa của lừa ah? .... :3
@maithang215 Bạn lại k đọc kĩ rồi. Hắn đâu yêu cầu nhập tên + mail thật.
@maithang215 Thuyết âm mưu quá cơ 😆
Nó lấy tên chỉ để cho giống thật thôi mà, thay vì mở đầu bằng "Good day Mr. X" thì nó dùng tên mình đặt
ict2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Ấn detail nhá mail của edu không có đuôi .org
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@maithang215 Chuẩn đấy, chúng nó toàn lừa đểu nhau thôi, mail của tao bị lộ rồi tao tặng luôn chứ tao éo thích cái kiểu phải đưa tận tay mail với pass của tao cho lũ lừa đảo thêm lần nữa.
@Yan20142297 sai câu này 7/8 thôi, quên vụ .edu
power1
TÍCH CỰC
5 năm
Link nhìn có mùi, ai dám click vô, trông như ăn theo Google thì có
lightness
ĐẠI BÀNG
5 năm
@power1 Tên miền của Google đó bạn
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
5 năm
K click link vớ vẩn. =]]
buihai
CAO CẤP
5 năm
cái link withgoogle đã sặc mùi từ đầu rồi
hacrot3000
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai withgoogle.com là tên miền thuộc sở hữu của google mà, google thì đâu cần lừa bạn để lấy thông tin khi chính bạn đã cung cấp đầy đủ cho hắn rồi
thanh_nhan02
ĐẠI BÀNG
5 năm
link lol :rolleyes:
Cứ điền email dù là email thật hay giả là em cũng không chơi! Max IQ!
Cám ơn tác giả, biết thêm nhiều cái mới
7/8 câu đúng, 1 câu bị lừa 😁 các bác sao nào?
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Hihi. Cơ bản thì mail đến từ địa chỉ lạ chẳng bao giờ mình mở, những mail có-dạng liên quan đến tài khoản các thứ hoặc đổi pass bủng thì mình luôn cẩn trọng. Với cả mình chia làm 3 địa chỉ email, 1 cái để reg thông tin khắp nơi nhưng chỉ là những nơi không-quan-trọng. 1 cái để dùng cho các tài khoản quan trọng hơn và 1 cái để cho công việc 😁
Screen Shot 2019-01-24 at 4.49.54 PM.png
Biết đâu cái post này chính là phishing, thôi khỏi làm quiz cho lành 😆
fataantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tưởng gì 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095