Thử dùng eSIM trên Pixel 3 với nhà mạng Việt Nam: reset máy để add, chưa dùng được 2 SIM cùng lúc

huy.th
30/5/2019 7:40Phản hồi: 101
Thử dùng eSIM trên Pixel 3 với nhà mạng Việt Nam: reset máy để add, chưa dùng được 2 SIM cùng lúc
eSIM hiện tại đang được 3 nhà mạng lớn tại Việt Nam triển khai. Tuy vậy hiện chỉ có iPhone XS / XR là dòng sản phẩm điện thoại có bán chính hãng được hỗ trợ eSIM. Nếu anh em muốn sử dụng trên một số dòng máy khác như Pixel 3, Pixel 2 thì liệu có được hay không?

Câu trả lời là được. Và mình đã thử thành công việc thêm (add) eSIM vào chiếc Pixel 3 được mua từ bên Mỹ. Đối với Pixel 2, eSIM mới chỉ hỗ trợ dịch vụ Google Fi không có sẵn ở Việt Nam.

Trong bài viết này, mình đăng ký mới một eSIM từ nhà mạng Vinaphone. Họ cấp một QR code để sử dụng quét từ điện thoại. Tuy nhiên vấn đề trên chiếc Pixel 3 là khi máy đã được kích hoạt và đang sử dụng SIM thường thì việc add eSIM vào là không thể thực hiện được. Có lẽ Google biết được là Pixel 3 này đang dùng ở một thị trường chưa được hỗ trợ eSIM chính thức?

Vì vậy, mình phát hiện ra việc có thể add eSIM vào Pixel 3 khi máy chưa được kích hoạt thông qua internet (Wi-Fi) bằng cách đăng nhập tài khoản Google. Như vậy là khi đăng nhập máy ngoài thị trường Mỹ thì phần mềm của Pixel 3 tự hiểu là người dùng đang sử dụng máy ở thị trường khác, không hỗ trợ eSIM nên họ ẩn luôn, không cho dùng.

Hiện tại mình đã thử thành công việc add eSIM của Vinaphone vào Pixel 3. Còn hai nhà mạng Viettel và Mobifone mình chưa thử nên cũng không biết tính tương thích ra sao. Về cơ bản nếu một QR code của eSIM đã add trên một máy khác thì có thể là loại dùng một lần, muốn chuyển sang máy khác thì chúng ta phải xin cấp lại QR code để gia tăng tính bảo mật.
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn đang dùng sim truyền thống.
Không quan tâm lắm :p
@hacrot3000 Vãi nồi so sánh esim với điện thoại sphone đời xưa
TZang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hacrot3000 Ngu mà hót cho to vào 😆
jul12st83
TÍCH CỰC
5 năm
@hacrot3000 nghe ông này bình luận là biết ông chả hiểu gì về công nghệ nhưng cứ thích phát biểu
@hacrot3000 😆) nhà mạng CDMA nào chả vậy. Giờ thì sfone đang nằm đâu ở VN vậy thánh
Có esim mà k cho dùng. Vc
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@Akay Nhím Bữa Gg nó mở cho Pixel 3 xài được 2 sim xong nó update ko cho xài nữa ,quái thật.
@wtf9999 Còn đang lỗi
vd :
tự mở 3g khi không cần , tự tắt 3g khi cần ở 1 số máy
Lỗi đá wifi 1 số máy .
Mới thấy apple áp dụng đầu tiên esim.
@kawakami áp dụng đầu tiên ở vn. chứ nước khác google có từ pixel 2 rồi cụ
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
@kawakami ở VN thôi.Esim có lâu r
nk0ktran96
TÍCH CỰC
5 năm
@kawakami tại vì apple bán chính hãng ở VN nên có, chứ pixel 2 có rồi
@nk0ktran96 chứ Apple Watch có từ khi nào ?
@kawakami áp dụng đầu tiên ở VN thôi bác
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
Esim mà ko chạy dual đc thì coi như bỏ, khỏi test
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@hnyuk49 Bữa Gg nó mở cho Pixel 3 xài được 2 sim đó bác xong nó update ko cho xài nữa ,quái thật
polyester
TÍCH CỰC
5 năm
@wtf9999 Lên android Q udpate mở mã android P chưa
Confirm là chưa có được với Viettel nhé.
Mobi thì hình như được rồi
bán pixel ở việt nam đi
Hóng mở đc cả 2sim
@nguyenmanh287 thì mình đang nước ở trong nước thôi,chứ nước ngoài thông tin đang còn khá ít,chưa thể cập nhật được hết.
Với một thằng hay đổi đt như mình thì esim là cái gì đó khá là xa vời =))))
vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@alphi Chứng tỏ thằng tư vấn cho bác quét QRcode lần 2 chắc nó là thằng thử việc nên chả hiểu gì về esim rồi 😆
@alphi Lần sau quét là trên cái máy đó thôi bác, ví dụ cài lại máy mà lỡ tay xoá mất esim thì quét lại được. Chứ quét máy khác là tèo luôn
long.ph145
ĐẠI BÀNG
5 năm
@alphi trên 1 máy thì bác quét bao nhiu lần cũng đc, còn quét trên máy khác thì phải ra làm QR code mới 😃
alphi
TÍCH CỰC
5 năm
@vuvantinh Tại hồi đó esim mới ra đợt đầu tiên bác
bbvc
TÍCH CỰC
5 năm
Cách đây chục năm điện thoại cùi bắp TQ đã chạy 4 sim cùng lúc. 2019 rồi mà còn 2 sim luân phiên thì cũng chịu 😔
@bbvc ờ thì cứ dùng dt cùi bắp TQ 4 sim đi ...
ManhCuong85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm nay vừa thử chuyển sang esim viettel thì xịt chán kinh
alphi
TÍCH CỰC
5 năm
@ManhCuong85 Sao vậy bạn. Sóng yếu hay sao ạ
vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@ManhCuong85 Xịt làm sao bác?
Team Pixel 2 XL vẫn hóng chờ 1 phép màu nào đó 😔
princez
CAO CẤP
5 năm
@nguyenthanh040188 Chả liên quan, nếu họ ở Mỹ mà họ không đăng ký dịch vụ này mà add esim của nhà mạng vào vẫn được mà. Đâu phải cái esim ấy chỉ kích hoạt khi đăng ký cái Google Fi này đâu
@princez Esim trên pixel 2 nó bị google giới hạn chỉ sử dụng được với fi thôi bạn ạ
princez
CAO CẤP
5 năm
@nguyenthanh040188 Ý mình là con Pixel 3 trên đầu bài đăng ấy, nó vẫn bị chặn kìa.
@princez Tại giờ mới có mobifone hỗ trợ pixel thôi mà hy vọng lên androi Q sẽ ổn định hơn
ManhCuong85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi quét qr code toàn báo lỗi thôi
niembg
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn mồm ad như cái A.H
tung0404
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng esim dùng trên applewatch 4
Đạt Haha
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mobifone hổ trợ esim cho Pixel 3 và 3 XL.
Android Q beta 4 đã thử. Ko cần reset. Lấy sim vật lý ra và vọ setting quét Qr add esim. Sau đó lắp sim vật lý vào xài bt.
eSim nó là cái gì đó xa xỉ với các nhà mạng bên Mỹ. Giờ này mà hỏi T-Mobile nó nói không biết chừng nào có nữa.
@Jimmyphan1980 Vài bấm là xong
@skiller0506 Cái này là bác mở plan mới. Tôi đang sài sim T-mobile nó có cho đổi qua eSim đâu
@Jimmyphan1980 làm gì có thằng nào cho đổi qua esim như vn, muốn xài esim phải mở line mới
@skiller0506 Chắc bữa nào hù doạ nó mới dc
hvcong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm rồi mình dùng esim vina sau đó mang ip đi bảo hành lỗi liên quan tới network, sau khi bh về thì quét qr code cũ không được nữa. Đang nghi ngờ apple có can thiệp gì đó làm thay đổi tới việc nhận diện sim. Có bác nào gặp tình trạng này chưa?
phoipha
TÍCH CỰC
5 năm
@hvcong Nó reset network thì phải ra nhà mạng xin cấp lại mã mới. Mã chỉ dùng một lần vì nó liên quan đến bảo mật, lỡ tay làm rơi mã mà người khác quyét được thì nhiều vấn đề khác phát sinh.
hvcong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvantinh Bác đã dùng bao giờ chưa mà chém như đúng rồi vậy.
hvcong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phoipha Khả năng vậy bác. Tuy nhiên khó hiểu là em tự reset, quét lại thì ok, còn không biết Apple nó làm gì mà bắt buộc phải thay mã.
vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@hvcong Nói phải đi đôi với hành động thì ng ta mới tin cơ
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
Mệt ông Mobifone quá luôn bác ạ. Lần nào ra hỏi cũng chưa thấy triển khai. Không lẽ lại chuyển mạng giữ số 😔
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@Milionaire Ôi, cảm ơn thông tin của bác. Em sang Mobifone ngay đây ạ.
probabe2812
ĐẠI BÀNG
5 năm
@clapika Ra Xã Đàn mà ko có thì bạn ra 12 Điện Biên Phủ. Hôm trước qua Xã Đàn cũng bảo chưa biết bao giờ triển khai, hôm qua 17/6 ra Điện Biên Phủ thì làm đc luôn, chỉ cần mang theo CMT là đc.
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@probabe2812 Em vừa làm được rồi bác ạ. Cơ mà cuối cùng vẫn phải dùng 2 máy vì máy kia bé hơn, muốn đi chơi hoặc đi tập thì vứt cái máy to ở nhà. Với lại nó có cái bất tiện nữa là 1 khi bật chế độ máy bay thì nó tắt hết cả 2 số luôn. Rốt cuộc, vẫn ko thoát kiếp 2 tay 2 súng 😔
probabe2812
ĐẠI BÀNG
5 năm
@clapika Bạn cần tắt 1 sim thì vào cài đặt -> di động -> gói cước di động rùi chọn sim cần tắt/bật là xong mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019