Thử khả năng điều khiển Photoshop bằng Touch Bar trên Macbook Pro 2016

Gia Tường
14/12/2016 6:45Phản hồi: 217
Thử khả năng điều khiển Photoshop bằng Touch Bar trên Macbook Pro 2016
Bản cập nhật mới nhất của Photoshop đã bổ sung khả năng điều khiển bằng Touch Bar trên Macbook Pro 2016. Hiện tại bạn có thể điều khiển một vài công cụ liên quan đến xử lý các lớp (Layer) và điều chỉnh nhanh các thông số liên quan đến Cọ (Brushes). Một vài công cụ nhỏ khác cũng được bổ sung để rút ngắn quy trình, giảm thời gian thao tác cho người dùng. Dưới đây là video sơ lược về tính năng chỉnh ảnh bằng touch bar:

Hiện tại, các bộ công cụ trên Touch Bar gom thành 3 nhóm:

MACDFR_ToggleProperties.png Layer Properties ( Các thuộc tính liên qua đến lớp)

• Thêm Layer mới
  • Thay đổi độ trong suốt của lớp
  • Select & Mask
  • Toggle Clipping Mask
  • Truy xuất lịch sử chỉnh sửa
MACDFR_ToggleBrushes.png Brushes (Các thuộc tính liên quan đến cọ)
  • Kích thước (Size)
  • Độ cứng (Hardness)
  • Độ trong suốt (Opacity)
  • Độ bám (flow)
  • Màu sắc (Color)

MACDFR_ToggleCustom.png Favorite (Các công cụ yêu thích của cá nhân người dùng)
  • Lật ảnh ngang
  • Lật ảnh dọc
  • Bật tắt chế độ đầy màn hình
Ngoài những công cụ mặc định, bạn còn có thể vào Menu View => Customize Touch Bar và kéo thêm vào touchbar những công cụ sau:
  • Fill Mode
  • Step Backward
  • Step Forward
  • Share
  • Nhân đôi layer
Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -1-2.jpg
Toàn bộ các công cụ điều khiển Photoshop trên Touch Bar
Cảm nhận cá nhân khi dùng Touchbar điều khiển Photoshop

Nhanh! Một số thao tác khi dùng Touch Bar thì nhanh và tiện hơn phải rê chuột trên màn phím khá nhiều. Điều này giúp bạn giảm nhiều thời gian mò mẫm các công cụ trên màn hình và đem lại sự trực quan sự chính xác trong việc thay đổi các thông số.

Một điểm quan trọng là những người dùng mới tập làm quen với Photoshop cũng sẽ nhanh chóng nắm bắt và tương tác với phần mềm hiệu quả hơn so với trước đây.

Nếu như hệ thống phím tắt của Adobe trước đây chỉ cho phép chúng ta chỉnh nhanh các thông số của cọ (kích cỡ, độ cứng,...) ở dạng chẵn số (10%, 20%) thì giờ đây Touchbar cho phép chúng ta điều chỉnh nhanh hơn với độ chia chi tiết hơn.

Tuy nhiên yếu điểm của Touch bar là vẫn hơi rườm ra so với phím tắt nếu bạn không cần quá chi tiết. Nếu bạn chỉ có nhu cầu điều chỉnh ở các mức sỗ chẵn 10% 20% hay 30% thì hệ thống phím tắt của Adobe nhanh hơn.

Quảng cáo

Hiện tại các công cụ cho Touch Bar là chưa nhiều nhưng vẫn đầy đủ các công cụ quan trọng, hay dùng, hoặc các công cụ yêu cầu quá trình thao tác dài như chỉnh màu cho cọ... Hy vọng trong tương lai Adobe sẽ cho phép chúng ta điều khiển nhiều công cụ quan trọng khác trên Touch Bar như Healing tool, hay Gradient Tool.

Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -2.jpg
Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -1.jpg Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -3.jpg Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -4.jpg Macbook Touch Bar Photoshop - Camera.tinhte.vn -5.jpg
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xài Photoshop bản ***** thì làm sao update đây. 😔
MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@X-one Mình tới bước "choose a plan" là không bấm được nút "buy now" rồi bạn.
@MBG có ***** bản mới chưa bác
MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MBG Cuối cùng cũng tìm được crac* rồi hả anh :v. Hỗ trợ Macbook Touch Bar luôn mới ghê
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
ồ ồ ồ...
Các anti nói touch bar vô dụng cơ mà, sao làm được nhiều việc hay vậy. Hãy chờ xem còn nhiều ứng dụng hay nữa.
@Kho Phim Chấm TV rõ ràng vô dụng mà 😆
@Kho Phim Chấm TV những cái đó đều đã có phím tắt rồi chỉ mất thời gian kích hoạt rồi nhìn lên nhìn xuống, có tác dụng thông báo ứng dụng hay các tác vụ media chạy song song thì còn được
@Kho Phim Chấm TV anti thường chê cái hữu dụng ra vô dụng nhưng lại khen lấy khen để những thứ vô dụng là hữu dụng...:eek::eek::eek:
@Kho Phim Chấm TV CÓ DỤNG VỚI NHỮNG NGƯỜI XÀI PTS BÌNH THƯỜNG HẰNG NGÀY THÔ BÁC À. CHUYÊN NGHIỆP NGƯỜI TA KO XÀI CÁI NÀY,
Tiếc là ko có máy để cảm nhận thử 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
thay vì nhìn ảnh, nhìn màn hình còn tay kéo chuột thì giờ phải nhìn touchbar chỉnh xong mới nhìn màn hình xem kết quả.
=> thiếu trực quan và hiệu quả
=> Chưa phát huy được touchbar
@tuanmaskhp Đấy ngta gọi là bó tay trc những thằng lì
@tuanmaskhp Mày bỏ tinhte, ít nhất có t mừng
@tuanmaskhp Qua GenK mà chơi, hợp lắm đấy. Toàn Same với Ếch ko à, yên tâm
Một cách dùng mới. Chắc cũng vài năm nữa designer mới hiểu nhau
Một số thao tác mới cần lắm thì mới thấy nhanh, đa số chuột vẫn nhanh hơn
id@wn...
TÍCH CỰC
7 năm
@Gia Tường xin lỗi bạn nha, chắc bạn chỉ dùng photoshop quá tệ mới nói cái này nhanh hơn nha. dân pro thì không cần chỉnh nhiều và mất công chon công cụ đâu bạn, nguoi ta toàn dùng phímn tắt ko ban oi.
@binhminh1977 Trong bài có ghi Touch Bar không dùng cho pro mà...
@Gia Tường Về tập Ps nhiều hơn nha bạn 😃
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@Gia Tường Đó là đối với bạn & hầu hết người dùng PS phổ thông. Chứ còn như tụi designer lâu năm thì nó bấm phím tắt nhoay nhoáy & người ngoài nhìn vô thì thấy hầu như là ko xài tới chuột luôn chứ đừng nói là cái Touch Bar này
So với đời 2015 mf840 thì thời lượng pin bản 2016 kém bằng 1 nửa luôn mà hiệu năng ko cao hơn chỉ có ssd nhanh hơn lại loại bỏ cổng thẻ nhớ cực kì cần thiết vẫn chung thành macbook pro 2015 mf840 vài năm nữa 😃
@quoc_anh_1603 Có cổng C thì mình nghĩ việc bổ sung pin ngoài sẽ đơn giản hơn 😁 Giống như trước đây mình dùng sạc Anker để sạc cho con Macbook 12" vậy đó :D Chờ pin công suất lớn nữa là ok :D

Mình vẫn đang dừng ở MJLT2 vì .... chưa có tiền nâng cấp :D
MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quoc_anh_1603 Chức năng thông báo pin lỗi thôi, máy mình xài lướt web vẫn hơn 10 tiếng nè. Chưa cập nhật lên 10.2.2 nhé.
@quoc_anh_1603 Apple sẽ cập nhật bản mới, bỏ dự báo thời lượng sử dụng còn lại để người dùng đỡ kêu ca =)) dự là sắp tới bỏ cả hiển thị %pin
triethuy273
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quoc_anh_1603 pin tệ vậy hả bạn, apple công bố pin ko đổi mà.
Chỉnh số chẵn kích thước thì dùng [ hoặc ], độ cứng mềm thì dùng Shift + [ hoặc ], thích số lẻ thì bấm phải chuột kéo thanh rê hoặc nhập số là xong. Làm Photoshop tầm chuyên nghiệp kiếm tiền thì dùng bàn phím ngoài, bàn vẽ, chuột rời cho sướng, mắt chỉ nhìn màn hình. Rê rê ngón tay trên trackpad rồi là touch pad chỉ để đi tiếp xúc, trình diễn khách hàng làm màu là tuyệt thôi ạ 😁
cuong642
TÍCH CỰC
7 năm
@quangcaoquy01 thay vì làm thêm cái màn hình nhỏ, nhìn lên nhìn xuống thì, dùng phsim ngon hơn nhiều 😃
@quangcaoquy01 Đấy Chỉ là Thói Quen và Cách Nghĩ CỦA BẠN thôi
.acu.
TÍCH CỰC
7 năm
cái này mất thời gian làm quen nữa, mà khi đã quen rồi làm trên máy khác cách cũ lại thấy tù cho coi
Cho 1 tình huống xử lý 1 trong 2 máy sử dụng xem.
Giờ test vui vẻ dễ mà:
- 1 máy dùng Phím+chuột+ TP
- 1 máy dùng phím + chuột + TB
Xem nào vui vẻ hơn ^^
MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hongson.creditor 1 trường hợp nữa là phím + wacom
@MBG Cũng hay... Quay video lại bấm thời gian xử lý xem nào nhanh hơn... Vừa vui vẻ vừa đánh giá chính xác nào tiện dụng, nhanh gọn xử lý ! Xem như bài test so sánh vui vẻ để anh em tinhte chém gió ^^
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
mò mò vừa nhìn TB vừa nhìn màn hình chắc đến tối mới xong, để cạnh bên number pad còn nghe được
Ngon đấy !
Sao mod ko cài win qua bootcamp như mod Luân nhỉ
@fanclubcongnghe Mình không thích xài Windows 😁
@Gia Tường Tưởng mod thick đem đi bh loa như mod Luân nhỉ?
@fanclubcongnghe Giờ cũng chưa được bảo hành tại VN nữa 😃 Mình đào tẩu từ Windows qua Mac quen rồi, ko thích mấy thứ đáng ghét của Windows, cũng ko có nhu cầu phức tạp đến mức phải dùng Windows 😁
@fanclubcongnghe Khỉa cậu hả? haha. Cậu dám làm dám chịu nhé.
monopolyzzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
cá nhân mình vẫn k thấy thuyết phục về cái touch bar, cảm giác thao tác trên chuột và phím vẫn nhanh hơn, ko biết premiere thế nào
@monopolyzzz Mình cũng từng nghi ngờ nó, nhưng dùng thực tế thì rút gọn thật. thực sự là đến giờ vẫn chưa quen, nhưng nói khách quan thì nếu đã quen và thao tác chính xác thì tốc độ giảm nhiều vì lượng thao tác ít và sự tập trung cao hơn.
monopolyzzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Gia Tường Touch bar còn bị lag khá nhiều, nên mình ko biết sẽ mượt thế nào
@monopolyzzz Touchbar của mình không bị lag nha
Đả bán mac chuyển qua máy Pc... ... Tiện chơi game luôn... Công việc hiện tại ko xê dịch nhiều nên mình thấy vậy là ổn... Nói chứ mới nghỉ việc mở quán cơm bán với vợ... bác nào có đi qua Đa Phước ghé quán e gần cấp 3 Đa Phước... Cơm Bảo Ngọc... Đọc mật khẩu Tinh Tế e tặng cho miến sườn tổ bố...
@RPG-7 Bữa nào đi test Camera em ghé haha
traind
CAO CẤP
7 năm
chả phải fan bố con thằng nào cả cái ngta làm ra chả có gì là vô dụng cả quan trọng có dc cộng đồng bên thứ 3 hỗ trợ ko thôi chứ còn ko sáng hế này nọ cũng chếtt yểu thôi
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chờ nó ra cái macbook với cái touchbar bự hơn mình sẽ mua con này ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019