Thử mức pin thực tế sử dụng trên Bphone 3: 2505 mAh tại 3.3V, hiệu suất 83,5%, 3000 mAh khả thi

nguyendoan
19/10/2018 1:34Phản hồi: 156
Thử mức pin thực tế sử dụng trên Bphone 3: 2505 mAh tại 3.3V, hiệu suất 83,5%, 3000 mAh khả thi
Chào anh em tinhte! Mình nhận được máy Bphone3 test bể tan nát, may sao pin và mạch sạc vẫn còn tốt. Vậy vẫn còn có cái để nghịch. Pin của Bphone3 in các thông số:

In là 1 chuyện còn thực tế thế nào mời anh em theo dõi.

Phương pháp kiểm tra:

• Sạc đầy pin
  • Xả cạn pin
  • Kiểm tra tổng lượng điện xả
Chuẩn bị:
  • Thiết bị kiểm tra điện áp, dòng, công suất, công suất tiêu thụ..
  • Điện trở tải
  • Dây USB nối dài cắt làm đôi.

Điện trở, dây nối dài USB cắt đôi, thiết bị đo.
Thực hiện:
  • Pin được sạc đầy để qua đêm.
  • Dựa theo công thức định luật ohm: với điện áp tối đa đo được 4.2 volt khi pin sạc đầy, chọn điện trở khoảng 4.3 ohm để có dòng xả khoảng 0.9 ampere.
  • Phần đầu dây đực USB hàn trực tiếp vào 2 cực pin, phần còn lại vào 2 cực con trở được chỉnh 4.3 ohm.
bk03.jpg Ráp lại theo thứ tự pin, thiết bị kiểm tra, điện trở tải.

Kết quả:

• Ráp tất cả lại, reset ngay lập tức điện áp sụt gần 4V, dòng 0.88A
  • Sau 20' kiểm tra lượng điện tiêu thụ 295 mAh, (dự kiến pin sẽ cạn sau 200 phút)
  • Sau 93' tiêu thụ 1316 mAh, điện sụt 3.58V, dòng 0.81A.
Sau 145' tiêu thụ 2004 mAh, điện sụt 3.51V, dòng 0.79A.

Sau 174' tiêu thụ 2410 mAh, điện sụt 3.3V, dòng 0.75A.

Sau 183' tiêu thụ 2505 mAh, điện sụt dưới 3.3V, dòng 0.0 A.

Ở phút 183' điện áp hụt dưới 3.3V thiết bị đo không còn hoạt động nếu vẫn gắn điện trở tải vào. Thiết bị báo tổng lượng điện tiêu thụ lúc này là 2505 mAh, việc kiểm tra pin của Bphone3 dừng tại đây. Để có tấm hình cuối phải rút điện trở tải ra.
Kết luận:
Dung lượng thực tế của pin trong Bphone3 được kiểm tra là 2505 mAh ở mức điện áp 3.3V tức hiệu suất đạt 83,5% ở mức điện áp 3.3V. Như vậy có thể đạt được 3000 mAh hoặc hơn nếu thiết bị đo có thể hoạt động ở điện áp thấp hơn.

Quảng cáo

Anh em cũng cần biết mạch điện quản lý pin có thể ngắt ở 3.3V hay 3V thậm chí thấp hơn 3V tùy theo thiết kế phần mềm (firmwave) và phần cứng của mỗi hãng.

Tinhte.vn/bphone là nơi trao đổi về bphone trên Tinh tế, anh em có thắc mắc hay chia sẻ gì thì lên đó hỏi nhé.
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon đó.
@hoaviolets Tụi nó giờ nâng bi kiếm tiền thôi mà, bây giờ còn trung lập gì nữa đâu, thấy cái dụng cụ test là buồn cười rồi, người ta test bằng phòng lab còn mấy a test bằng.....thui buồn cười quá
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyendoan Pin lipo truyền thống là 4.2v nên các mạch sạc phổ thông chỉ sạc đến 4.2v.
Loại pin này mới hơn nên cho 4.4v , bạn ko dùng đc mạch sạc “phổ thông” nữa.
Có thể lý do 4.4v này nên kết quả đo của bạn có chênh lệch so với mức in trên pin.
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@Xemdidong Đọc bài mà thấy ngượng cho thằng viết bài, một bài "tập làm văn" à.
Xanh_Blume38
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao bữa utube bảo 2k5 thôi nhỉ mà sao bkav ko công bố pin đi
@nguyendoan Bao nhiêu người ý kiến kỹ thuật đó sao m ko trả lời rồi tiếp thu ý kiến của họ, đó ko là ngụy biện
@thích thì nhích new "Bao nhiêu người ý kiến kỹ thuật đó sao m ko trả lời rồi tiếp thu ý kiến của họ, đó ko là ngụy biện"
trò vui thôi, ý kiến có thể đúng có thể không đúng học được nhiều cái lắm.
@thích thì nhích new "Chẳng phải m đại diện tình tế àh, nói thẳng đi m đc bnhiu tiền trong vụ này"
Quảng trả bài này 100tr. Cảm ơn bạn đã góp phần vào.
@nguyendoan Vậy nói đại đi seeder nâng bị là đc, vậy phải vui vẻ ko
Đã từng đo nhiều và nhận ra cục đo không chuẩn nhé 😃 không tin bác kiếm một cục nữa gắn cục nhất qua cục 2 mỗi cái nó sẽ báo điện áp, hiệu điện thế dung lượng khác nhau. Nhưng mức 2500 trên máy báo là ok rồi. Cục pin dự phòng 10k xả ra chỉ được tầm 6k5 thôi, chưa kể mỗi cái cáp có điện trở khác nhau nữa giả thiết chỉ đúng khi điện trở dây dẫn + thiết bị đo =0
Xưa em có cục điện trở điều chỉnh như hình ấy, bắt được chính xác dòng xả ra luôn
@NovaDash 125 Dây lớn thì điện trở mới lớn, dây nhỏ thì sẽ không đủ tải. Nhưng thử pin điện thoại thì tải không đáng là bao. Bạn cứ thử tưởng tượng, nếu điện trở trên đường dây trong nhà bạn lớn, thì mỗi tháng bạn phải trả thêm bao nhiêu tiền điện nữa hả. Vấn đề là bạn tải cái gì, nó ăn điện bao nhiêu thôi, chứ đường dây thì không đáng kể. Giống như đường dây từ đồng hồ nhà bạn đến ổ cắm, trên ổ cắm có cái bóng đèn nhỏ xíu (để báo có điện), vậy mỗi tháng bạn có phải trả tiền điện không, nếu như bạn không xài thiết bị nào cả. Không nhé, bóng đèn đó không tiêu thụ bao nhiêu điện và bản thân dây điện không tiêu thụ điện. Tuy rằng đường dây nó có điện trở, nhưng nó phụ thuộc vào thiết bị bạn xài.
@Cuộc sống tốt Bạn nói ngược rùi, dây càng lớn điện trở càng nhỏ. Công thức tính điện trở của kim loại: R=p.l/ S
@Cuộc sống tốt Dây lớn thì điện trở mới lớn -> sai kiến thức cơ bản vật lý phổ thông 😁:D:D
@Cuộc sống tốt Bác nói không đúng rồi công suất tính hao phí cơ bản là Hao phí bằng R*P^2/U^2 nên đừng so 5V với điện lưới vì nó tỉ lệ nghịch với bình phương hiệu điện thế. Tăng U 10 lần là giảm hao phí 100 lần rồi. Còn ý ở đây em nói luôn là không chỉ đường dây mà cả thiết bị đo cũng có điện trở vì thế con số báo trên hình CHỈ ĐỂ THAM KHẢO. Dù các bác có mang pin của apple hay samsung ra test cũng thế thôi, mấy pin này thực chất đều là hàng gia công cả, lớn thì có samsung, amperex, sony, lg, nhỏ thì có mấy anh tàu
ngocson309
ĐẠI BÀNG
5 năm
tinhte chăm Pr cho bphone ghê. chắc lần này lại quả từ quảng nổ nhiều hơn 2 lần trc 😆)
@ngocson309 Nhờ cmt này của bác mà tinhte kiếm thêm đc 10tr
@ngocson309 Để mà PR cho Bphone thì tinhte đã bảo rằng Hãng sản xuất pin cho Bphone cũng là hãng sản xuất pin cho SS glx S/Note zxy và iPhone xyz rồi.
Thực tế hãng sản xuất pin cho Bphone là ATL -Amperex Technology Limited. Hẳn nhiều người còn nhớ hãng này khi bị SS đổ tội ở Note 7
@Ryzkie Note 7 nổ là do thiết kế quá kém chứ ko phải do pin hết đâu, cho dù thay bằng pin của Samsung SDI thì pin vẫn nổ như thường nhé.
Chỉ còn 1 cách là thay pin Li-Ion bằng Li-Po thì ít bị cháy hơn 😁
@max-20091 Thì đó :D. Nên mình mới ghi là "SS đổ tội" :D
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
B2 pin chất thì B3 lý gì không chất?
TRK
TÍCH CỰC
5 năm
@Clrscr Dung rồi, chất 1 đông
Tinhte dạo này giàu rồi. bkav chi nhiều thế. chỉ tội người dân không biết gì cứ nghe theo
datltq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namng klq nhưng con số GDP đầu người với những nước có chênh lệch giàu nghèo cao (chủ yếu là các nước đang phát triển) rất tào lao, vì nó tính kiểu cào bằng. So sánh về kinh tế như này thì so về quy mô GDP thôi, kinh tế Lào so với VN thì bé hơn kha khá.
tan9639
TÍCH CỰC
5 năm
@thích thì nhích new Thời đại bây giờ, sản phẩm nằm ở chất xám, ở ý tưởng, ở thiết kế, ở kinh doanh. Mấy ông cứ phải loanh quanh câu chuyện sản xuất làm gì ?
BKAV ko sản xuất ra con điện thoại, nhưng họ là người chịu trách nhiệm chính và BỎ TIỀN để thuê những thằng khác làm ra nó.
Ông bỏ tiền xây nhà, thuê thiết kế, thuê thợ xây, mua nguyên vật liệu. Thì cái nhà đó của ông hay của thằng thợ xây ?
@tan9639 Vậy cái nhà đó là của ông và mình ông sử dụng chứ khi ông bán lại chắc gì người ta ko đập đi xây lại đâu kakaka
namng
CAO CẤP
5 năm
@datltq Nếu nói về kinh tế. 😁 bản thân GDP cũng đã có nhiều vấn đề rồi, người ta thậm chí có thể đẩy GDP lên cao chỉ đơn giản bằng giấy :D. Nhưng trên thực tế nó vẫn phản ánh được giá trị tăng trưởng kinh tế nhất định và hầu hết các nước, các nghiên cứu đều phải dựa vào GDP để tính toán, xem xét, so sánh,...

Một thực trạng mà ai cũng thấy, đó là kinh tế càng phát triển thì chênh lệch giàu nghèo lại càng gia tăng gây nên mâu thuẫn về quan hệ xã hội. Để đo mức độ bình đẳng thì người ta dùng hệ số Gini. Theo số liệu của Tổng cục Thống kê, Gini Việt Nam năm 2016 vẫn ở mức cao là 0.436. Đáng lo ngại hơn, con số này có xu hướng tăng mạnh theo thời gian và đặc biệt lớn ở những khu vực kinh tế kém phát triển như ĐBSCL, Tây nguyên,...

Qui mô GDP thường được dùng để đo qui mô thị trường chứ để tính toán mức độ giàu nghèo lại không có nhiều ý nghĩa. Bạn cứ nghĩ 1 đại gia đình có 2 ông bà, 10 người con và 38 đưa cháu, tổng cộng 50 người, mỗi tháng thu nhập 50tr thì khi so sánh với 1 anh chàng độc thân vui tính lương 20tr/tháng là hiểu.
zeroabs
TÍCH CỰC
5 năm
Sao không làm cục pin thật? Đập ném cái máy chắc gì cục pin không ảnh hưởng.
Có làm cục nào khác chưa? Lấy gì chắc cái máy đo này chuẩn?
ides
CAO CẤP
5 năm
@zeroabs Bác họ tào à 😆
@zeroabs Với thắc mắc của bác chắc trên đời này chả có cái j thoả mãn quá!
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@zeroabs Test này cũng mang tính vui vẻ thôi, có phải lab đâu mà chính xác dc 😁
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
5 năm
@masterss0 Test nghiệp dư vui vẻ thật, muốn chính xác phải nhờ mấy thầy bên môn đo lường trong trg đại học ấy
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
5 năm
@masterss0 Thật ra đơn giản hơn là nên so sánh với 1 cục pin 3k samsung là trực quan nhất
Sparc
TÍCH CỰC
5 năm
Test độ bền pin như samsung đi mod
anhtuan.uct
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước khi ra mắt Bphone iHiêp đã ra gặp Quảng nổ thương thảo giá PR rồi
icklad
TÍCH CỰC
5 năm
ko hiểu lắm,như thế là pin thực tế là 2500 à.cũng dc.
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
vậy là ok rồi các bác ak. b3 đợt này a quảng tâm huyết lắm các bác. bác nào có ý định sắm dế yêu. ngoài các dòng cao cấp ra. thì B3 là 1 lựa chọn đó.

chỉ mong a quảng nhà ta đừng ôm con bỏ chợ là dc.
.Gù.
TÍCH CỰC
5 năm
thời gian onscreen của bphone 3 tầm bao nhiêu tiếng?
Ai khen chê gì không biết. Tinh tế cứ hốt tiền từ BKAV là ok.
cũng ngon phết
vanduc
TÍCH CỰC
5 năm
Công nhận đợt này BKAV quảng cáo trá hình khắp nơi. Từ mặt báo đến YouTube ,, thấy a e rivew khen còn hơn khen note 9 hay ip ???
@vanduc nhà báo cũng cần tiền để sống thôi 😁
datltq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao trên pin ghi 3000mAh ở 3.85V mà? Chia tỉ lệ thì đúng là 2500mAh ở 3.3V rồi đó.
datltq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyendoan Để nói với bác thớt rằng CÓ THỂ cách test này không phản ánh đúng bản chất của Pin. Bác discharge với dòng quá lớn thì đáp ứng của Pin sẽ khác. Cho rằng pin 2500mAh ở 3.3V đi, bác có đảm bảo xả được 2500mA tại 3.3V trong 1 giờ không? Mình tin nếu bác lắp tải 2500mA thì nó không trụ được 1 giờ đấy.
@datltq Troll khúc này ha: " bác có đảm bảo xả được 2500mA tại 3.3V trong 1 giờ không? ". Không trả lời đâu. Hihi
datltq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyendoan ok tốt thôi
Onscreen đc mấy tiếhg bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119